ตำนานผีขนุน ฉ18+ ผู้ใหญ่ควรให้คำแนะนำนะครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย เด็กแวนซ์, 20 มีนาคม 2012.

1. เด็กแวนซ์

เด็กแวนซ์ Active Member

เชื่อไหมครับว่า…….
    หลายคนบอกว่าอาชีพที่เก่าแก่ที่สุดในโลกคือ โสเภณี
    ผีขนุนริมคลองหลอด ก็เป็นตลาดของหนึ่งในอาชีพที่เก่าแก่ที่สุดที่ว่ามา
    คลองหลอดเป็นคูเมืองของกรุงเทพฯ เมื่อก่อนจะมีต้นขนุนปลูกอยู่เรียงรายสองฝั่งคลอง
    เวลากลางคืนจะมีหญิงสาวบ้างไม่สาวบ้าง ยืนเล่นเตร็ดเตร่อยู่แถวริมคลองหลอด
    สัญลักษณ์อย่างหนึ่งในสมัยก่อน คือ ถุงโชคดี เป็นถุงกระดาษหูหิ้ว
    อาจพิมพ์ลายตารางหมากรุก หรือลายอื่นๆ ที่สำคัญคือมีคำว่า “โชคดี” ตัวใหญ่ๆ พิมพ์อยู่
    ไม่รู้ใครเป็นคนออกแบบ (น่าสนใจค้นหานะครับ) แต่ก็เป็นแบบของถุงกระดาษยอดฮิตในสมัยหนึ่ง

สมัยก่อนๆ รถรายังไม่มาก คนที่เดินทางมาคลองหลอด เพื่อมาเที่ยวหาซื้อสิ่งที่อยากได้
    อาจเดินทางมาด้วยรถเมล์นายเลิศ แล้วเดินเล่นมาตามริมคลองหลอด
    อาจเจอผีขนุนแปลงร่างเป็นนางไม้เดินเข้ามาหา เจราจาต้าอวยกัน
    เมื่อผ่านการต่อรองข้อเสนอเป็นที่ยอมรับถือว่าการตกลงสำเร็จ
    ก็จะเดินข้ามฝากมาฝั่งตรงข้าม ซึ่งเป็นโรงแรม และแลกเปลี่ยนการซื้อขายกันจนเป็นที่พอใจ

เมื่อรถรามากขึ้น บ้านเมืองเปลี่ยนแปลงไป ผีขนุนคลองหลอดก็พัฒนาขึ้นตามนักเที่ยว
    เป็นเหมือนการให้บริการแบบ Drive In คือ จะมีรถขับเรียบคลองมาช้าๆ
    เมื่อพบพวกเธอ กระจกก็จะถูกไขลง เจราจาต้าอวยจนเป็นที่พอใจแล้วประตูก็ถูกเปิด
    เธอก็ก้าวขึ้นรถที่ขับหายไปกับความวุ่นวายของกรุงเทพฯ

ในยุคถัดมา แถบคลองหลอดได้กลับกลายเป็นถิ่นของสาวประเภทสอง สาม สี่ ไป
    สาวประเภทหนึ่งเริ่มลดน้อยถอยลง และห่างหายไปพร้อมถุงโชคดี
    สำหรับยุคนี้ บางครั้งไม่ต้องไปหาสถานที่ให้มันยุ่งยาก
    มุมมืดหลายๆ มุมของคลองหลอดก็เพียงพอแล้วสำหรับการให้บริการ

โลกเปลี่ยนไป สังคมเปลี่ยนไป ทุกอย่างย่อมมีการเปลี่ยนแปลง
    ปัจจุบันผมได้ข่าวว่า สาวประเภทหนึ่งได้กลับมายึดคลองหลอดคืน
    แต่เดี๋ยวนี้พวกเธอจะมากับมอไซค์ ในชื่อเรียก สาวสก๊อยต์
    เมื่อรถยนต์รับเธอไป ตอนเสร็จการซื้อขาย มอไซค์จะเป็นฝ่ายไปรับเธอกลับ
    กลับมาที่คลองหลอด เพื่อรอรถคันต่อไปที่จะมารับเธอ

คลองหลอดอาจเปลี่ยนไป ต้นขนุนก็อาจถูกตัด แต่เชื่อเถอะครับว่า
    ผีขนุน ก็ยังเฮี๊ยนอยู่คู่คลองหลอดตลอดกาล………

ปล.ปัจจุบันนอกจากผีขนุนคลองหลอด ยังมีผีมะขามสนามหลวง ผีส้มตำหัวลำโพง และผีสวนลุม
    ทั้งหมดที่เล่ามานี่ ก็จำเขามาเล่า ผมไม่มีประสบการณ์โดยตรง เพราะเข้ามากรุงเทพฯ ในยุคหลังๆ แล้ว
    ขนาดแถวปทุมวัน และสุทธิสาร (อินทามระ) ยังไม่ทันเลยครับ……..จริงจริ๊ง!!!!

ริมคลองหลอด | xxx รัก ( เซ็กส์ 18 + ) xxx

ไม่ได้มีเจตนาลามกอนาจารแต่อย่างไรนะครับ แต่เรื่องนี้ผมมองว่า น่สนใจ เพราะ บางคนที่พูดๆ กันผีขนุน แต่อาจไม่รู้ที่มา อยากเอามาให้ได้ทราบกันนะครับ

2. เด็กแวนซ์

เด็กแวนซ์ Active Member

คอมเม้นอีกอย่างนะครับ ผีส้มตำ ปัจจุบันไม่มีแล้วครับ ตอนผม เฮ้วๆ ก็เป็นคนกรุงเทพนะครับ
    แต่อยู่ชานเมือง แต่พอเข้ามาทำงานและอาศัยย่านพระราม 4 ตอนนั้น ขับ RX-Z เที่ยวกรุงอัด3 เล่นกับเพื่อน ไปเจอร้านส้มตำ หน้ารถไฟฟ้าใต้ดิน เพียบเลย เราก็ไม่รู้หรอกว่า เขาขายส้มตำบังหน้า เลยไปถามเล่นๆว่าพี่ครับแบบนี้ไม่แย่งลูกค้ากันหรอครับ เขาตอบว่า ไม่แย่งกันหรอกค่ะ แม่คุมอยู่ ผมกับเพื่อน งง นิดๆ ก็นั่งเล่นแถวนั้นถ่ายรูปสักพักแบบว่าไม่เคยเห็น 555

มีแท็กซี่ที่เขานั่งกินส้มตำอยู่ อยู่ดีก็ลุกขึ้นไปพร้อมกับคนขาย และมีคนใหม่มานั่งขาย
    แบบว่า เง้อ...... มีงี้ด้วย

แต่ปัจจุบัน ขับรถผ่านไม่มีแล้วครับ ^^

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ได้ความรู้เรื่องผีอีกประเภท เป็นผีที่น่าเห็นใจนัก

4. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    พึ่งเคยทราบ ขอบคุณที่เจตนาดีนำมาเล่าให้ฟังเป็นวิทยาทาน