ตุ๊กตานางรำ ช้าง ม้า บนศาลพระภูมิ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย narakchillchill, 15 พฤศจิกายน 2009.

1. narakchillchill

narakchillchill สมาชิก

อยากรบกวนถามผู้รู้ค่ะ พอดีมีหมอด้านฮวงจุ้ยทักว่าให้ทำความสะอาดศาลและให้เอาตุ๊กตาแตกหักทิ้งไปซะ ไม่ควรปล่อยทิ้งไว้ ปกติจะรอทำตอนไหว้ศาลประจำปีแต่โดนทักแบบนี้ก็เลยอยากจะ้ทำความสะอาดและ้เอา ตุ๊กตานางรำช้างมาที่แตกหักทิ้งไป

ก็เลยอยากถามว่า เราสามารถเอาตุ๊กตานางรำ,ช้างม้าที่แตกหักทิ้งไปเองโดยไม่ต้องทำพิธีอะไรได้ หรือไม่ค่ะ เพียงแค่ยกมือไหว้บอกกล่าวกับเจ้าที่ไปค่ะว่าขออนุญาติทำความสะอาดและนำ ตุ๊กตาแตกหักทั้งหลายไปทิ้งและจะนำมาเปลี่ยนให้
    ทำแบบนี้จะเป็นอะไรมั้ยอ่ะค่ะ..

2. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    น่าจะทำได้นะครับ แต่ว่าตัองทำการบอกกล่าวแล้วก็เอาของใหม่มาเปลี่ยนทันที ไม่ใช่เอาที่แตกหักไปทิ้งแล้วของใหม่ยังไม่มา ต้องมาในแบบเดิมจำนวนเท่าเดิม หรือคล้ายๆกัน อาจจะถวายเพิ่มอีกก็ได้นะครับ หรือจะเอาแบบที่ดีกว่าเดิมมากกว่าเดิม ก็ดีเหมือนกันครับ

3. I WILL D

I WILL D เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยทำเอ็ง โดยได้บอกกล่าวแล้วก็เอาไปทิ้งที่กองขยะเพื่อเผาทิ้ง และเอาอันใหม่เปลี่ยนให้เดี่ยวนั้นเลย ทุกวันนี้ ก็ปกติดีไม่มีอะไรเกิดขึ้น ขอแนะนำท่านที่จะทิ้งสิ่งที่เคยบูชา ไปทิ้งไว้ตามวัด หรือข้างทาง ท่านกำลังได้ทำกรรมที่ไม่ดีแล้ว คือทำให้สถานที่นั้นสกปรก โดยเฉพาะถ้าเป็นวัดยิ่งกรรมหนัก ระวังจะทำอะไร อย่างมงาย จนทำให้สถานที่นั้นหรือบ้านเมืองสกปรก จะทำอะไรจงคิดและมีสติให้ดี อยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริง

4. narakchillchill

narakchillchill สมาชิก

อุ้ย กำลังจะถามพอดีค่ะว่าเอาไปทิ้งที่ไหนดี เพราะที่บ้านเื่ชื่อเหลือเกินว่าไม่ให้เอาไปทิ้งขยะ...จะบอกแม่ัยังไงดีเนี่ยมันเป็นความเชื่อของแม่อ่ะค่ะ เฮ้อ..ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านนะคะ โมทนาสาธุ ค่ะ

5. wanakonth

ถ้าไม่ให้ทิ้งขยะก็ฝังลงดินครับ ฝังลงที่เหมาะๆก็ได้แล้วครับ หรือไม่ก็แถวๆศาลนั่นแหละครับ เพื่อความสบายใจก็ทำบุญอุทิศให้ท่านด้วยก็ดีครับ

6. wanakonth

ความจริงไม่ควรเอาไปทิ้งในวัดหรือข้างทางเลยนะครับ ดูสกปรกแล้วก็ไม่เป็นประโยชน์ใดๆ ดีไม่ดีกลายเป็นโทษไปซะอีก ควรทำพิธีขอขมา ขอท่านซะ แล้วก็จัดการทำลายหลักฐานครับ บางทีเราก็ต้องทุบให้เป็นชิ้นเล็กๆครับ จะได้จัดการได้สะดวก

7. xiaosi

xiaosi เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่านะวิธีนี้ดีที่สุด ฝังลงดิน ครับ และ ก็เตรียมของใหม่มารอเลย จะได้สบายใจครับ