ต้นเดือนพฤษภาจะไปฝึกมโนมยิทธิที่ซอยสายลม(ครั้งแรกครับ)

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ตุ๋ง, 20 เมษายน 2006.

1. ตุ๋ง

ตุ๋ง สมาชิก

อยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ แล้วเพื่อนๆในห้องนี้มีใคร
    ไปฝึกที่ซอยสายลมเป็นประจำบ้างครับ ถ้าผมไม่เข้าใจจะได้
    ขอคำปรึกษาบ้าง เพราะผมไปคนเดียวไม่มีเพื่อนๆไปด้วยเลยครับ

2. BeerNP

BeerNP เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนไปครั้งแรกผมก็ไปคนเดียว พี่ๆ ลุง ป้า น้า อา ที่นั่น ถามได้ครับ
    คุยได้ อัธยาศัยดีครับ ขออนุโมทนาครับที่คุณสนใจฝึกมโนยิทธิครับ
    พยายามอย่าสงสัยนะครับ ครูฝึกว่ายังไงก็ตามนั้น ครูฝึกถามก็ขอให้ตอบ
    เตรียมศีล 5 ให้พร้อมครับ ผมก็ว่าจะไปเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจวาจะว่างรึป่าว ยังไงก็คุยเอ็มมาได้ครับ
    Nathapol39@hotmail.com

3. ตุ๋ง

ตุ๋ง สมาชิก

ขอบคุณครับแนะนำเพิ่มเติมได้ที่
    dtoong4@yahoo.com เผอิญผมไม่ได้เล่นเอ็ม
    แต่เมลมาคุยกันได้น่ะครับ

4. BeerNP

คุยมาทางเอมก้อได้ครับ ถ้ามีอารายช่วยเหลือได้ก้อจะช่วยครับ

5. BeerNP

ทางเมลก้อได้นะ เชคเมลเกือบทุกวัน

6. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาในความตั้งใจที่จะฝึกกรรมฐาน ด้วยครับ...

... คงพอทราบว่าตึกของบ้านสายลม มี 2 ตึกนะครับ คือ ตึกรับแขก กับ ตึก ฝึกกรรมฐาน .. และก็ไปก่อนเวลาฝึกสัก 10 โมงกว่า นี่ควรจะไปถึงแล้ว...

...การเตรียมตัวก่อนฝึกมโนฯ ควรเตรียมศีล 5 หรือ 8 ให้พร้อม อย่าให้พร่อง และซ้อมการฝึกสมาธิโดยใช้คำภาวนาว่า นะมะ พะธะ เสียให้คล่อง อย่างน้อยๆ ควรได้ในระดับอุปจารสมาธิ หากทรงฌานได้ตั้งแต่ปฐมฌานขึ้นไปได้ ยิ่งดีใหญ่....

ส่วนเมื่อไปถึงตึกกรรมฐานนั้น ชั้นล่างเป็นที่จำหน่ายหนังสือ เทปต่างๆ เดินถัดมาตรงบรรได จะมีคนจัดดอกไม้สำหรับบูชาครู ก็ลองถามเขาดู พี่เขาจะแนะนำเอง แล้วเดินผ่านชั้น 2 (ชั้นนี้ฝึกญาน 8 นะ) ส่วนฝึกมโนฯ จะเป็น ชั้น 3 มีคนใจดี แนะนำตลอดครับไม่ต้องห่วง...

ขณะฝึก ...

1. ให้ฝึกแบบคนโง่ (อันนี้พระเดชพระคุณหลวงพ่อบอกไว้) ห้ามฉลาดเด็ดขาด ... ครูฝึกว่าอย่างไร ให้ตัดสินใจไปตามนั้น

2. ขณะฝึกนั้น .. ถ้าเมื่อยมากให้ขยับตัวได้บ้าง แต่ ไม่ควรลืมตา เพราะถ้าลืมตาแล้ว กว่าจิตจะนิ่งอีกที ก็นานจะตามครูไม่ทัน

3. ลืมของเก่า ทั้งหมด (ชั่วคราว) บางคนติดคำภาวนา พุท โธ ยุบหนอ พองหนอ ติดว่าตัวเองเคยได้ตาทิพย์ หูทิพย์มั่ง .... ขอให้ลืมเสียให้หมดนะครับ .....

4. หากเห็นภาพไม่ชัด... ให้ขอบารมีท่าน หรือตัดขันธ์ 5 ภาพในจิต บางครั้งเป็นการรับรู้นะ ไม่ใช่เห็นเหมือนจอทีวี มันคนละเรื่องกัน...... ให้สังเกตุว่าเรารับรู้หรือไม่....เป็นอันใช้ได้ ...

5. ตัดความสงสัยออกจากจิตเสีย... มอบกายถวายชีวิต ตายเป็นตาย อย่ายึดติดกับร่างกาย......

6. อืม มีเทคนิคให้สักหน่อย ถ้าเกิดเราตามครูไม่ทัน เช่นจิตยังไม่เห็นพระพุทธเจ้าเต็มพระองค์ ก็ให้ค่อยๆ พิจารณาทีละส่วนๆ เช่นดูส่วนศีรษะ พระพักตร์ ไล่ลงมาถึงพระบาท แบบนี้ก็ได้...

7. ถ้าสมมุติว่า จิตเรามันคิดอะไรมันก็คล่องปร๋อ แล้ว ขณะไปวิมานของตัวเองให้ลองทำหลายๆ อย่างดู เช่น นั่ง นอน กระโดด ลอย เดินสำรวจวิมาน เห็นสระน้ำก็ลองกระโดดลงไปดู ... ถ้าเห็นสิ่งที่เป็นทิพย์ลองอธิษฐานดูเล่นๆ ว่าเราเคยทำบุญอะไรไว้...

ก็แนะนำเบื้องแค่นี้ ก่อนนะครับ ...

7. ตุ๋ง

ตุ๋ง สมาชิก

สงสัยครับ ตรงข้อ 4 ที่ว่า........
    ".... ภาพในจิต บางครั้งเป็นการรับรู้นะ ไม่ใช่เห็นเหมือนจอทีวี มันคนละเรื่องกัน...... ให้สังเกตุว่าเรารับรู้หรือไม่....เป็นอันใช้ได้ ..."

แล้วคนฝึกใหม่อย่างผมจะรับรู้ได้เองรึเปล่าครับว่าภาพในจิตนั้นเป็นภาพอะไร เพราะเห็นบอกว่าไม่เหมือนภาพในทีวี ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ต้องขอโทษด้วยน่ะครับ แล้วในข้อ 7 คือภาพในจิตด้วยใช่มั้ยครับ
    ฟังดูยากจังเลยครับ แต่ผมจะพยายามไม่คิดว่ายาก และจะพยายามวางจิตไว้กับที่ให้นานที่สุดครับ แล้วผมจะลองกลับไปนั่งสมาธิโดยภาวนาว่า นะมะ พะธะ ครับ ขอบคุณมากเลยครับ

8. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยจิต มีความหมายเท่ากับคำว่า รับรู้ ด้วยจิต

เอาง่าย.....สมมุติว่า คุณ เดินไปถึงทางแยก มี 2 แพร่ง ...

แล้วผมถามคุณว่า หากจะไป ณ ที่แห่งหนึ่ง จะเดินไปซ้าย หรือ ขวา

จิตมันจะตอบเองได้ อย่างถูกต้องแม่นยำ ..... ว่า ต้องไปซ้ายหรือขวา..

อันนี้ เรียกรับรู้ด้วยจิต ....

เห็นด้วยจิต.... บางครั้ง ก็คล้ายๆ กับเห็นด้วยตาเนื้อ แต่ อาจไม่ชัดเท่ากับตาเนื้อ ส่วนใครจะเห็นชัดแค่ไหน นิ่งแค่ไหน นานแค่ไหน อันนี้ขึ้นอยุ่กับกำลังใจ ขณะนั้นๆ เป็นสำคัญคับ...

อธิบายยากจัง

9. ตุ๋ง

ตุ๋ง สมาชิก

ขอบคุณครับ พอจะเข้าใจบ้างแล้วแต่ต้องลองปฏิบัติเองจะได้เข้าใจมากขึ้น

10. BeerNP

ครับ ต้องลองปฏิบัติถึงจะรู้ว่าเป็นอย่างไร
    เมื่อได้ปฏิบัติแล้วก็นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังเป็นธรรมทาน แก่ผู้ฝึกใหม่ด้วยนะครับ
    อนุโมทนาในความตั้งใจครับ

11. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โย่ว ๆ พี่วี ไม่ไปเขาวงกับพี่ยีนเหรอ?

12. ตุ๋ง

ตุ๋ง สมาชิก

ผมไปฝึกมโนมยิทธิตามที่ตั้งใจเมื่อต้นเดือน พ.ค.แล้วครับ
    แต่ยังไม่ค่อยแน่ใจ และไม่เข้าใจเท่าไหร่ครับ
    แต่มีปัญหาจะถามว่า เมื่อคืนนี้ตอนนอนผมทำสมาธิ
    พอหลับฝันไปว่า ไปฝึกมโนมยิทธิที่วัด และมีพระเป็นผู้ชี้แนะ
    ในฝันตอนนั่งครั้งแรกแล้วตัวสั่นเลยตกใจลืมตามา แต่พอนั่ง
    อีกครั้งก็รวมสมาธิได้ เกิดนิมิตที่ท้องแล้วก็ได้ไปเห็นที่ต่างๆ เหมือนได้
    ไปจริงๆ
    ไม่ทราบว่าฝันของผมมีนัยยะอะไร หรือแค่ความฝันธรรมดาครับ