ต้นไม้ กับ คน ต่างกันอย่างไร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์สิทธิ์ หลวงใหญ่, 3 มีนาคม 2017.

1. ศักดิ์สิทธิ์ หลวงใหญ่

ศักดิ์สิทธิ์ หลวงใหญ่ สมาชิก

ต้นไม้ ไม่มีสมอง ไม่มีหู ไม่มีตา ไม่มีจมูก ไม่มีปาก ไม่มีมือ ไม่มีเท้า คิดไม่ได้ พูดไม่ได้ เดินไม่ได้ ขยับตัวไม่ได้ แต่ต้นไม้สามารถช่วยได้ทุกชีวิต ต่างจาก...
    คน มีสมอง มีหู มีตา มีจมูก มีปาก มีมือ มีเท้า มีความคิด เดินได้ ใช้มือได้ ขยับตัวได้ แต่ไม่ค่อยจะช่วยเหลือสักชีวิต
    เกิดมามีชีวิตเหมือนกันเส้นทางเดียวกันช่วยเหลือซึ่งกันและกันให้สุดเส้นทางเถิดครับ
    (ถ้าผมพูดไม่เข้าหูท่านใดก็ขอปะทานอภัยใน ณ ที่นี้ด้วย) รักกันนะครับ :)

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

คนเกิด เพราะ มีวิญญาณ
    ต้นไม้เกิด โดย ไม่อาศัยวิญญาณ

3. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ต้นไม้ไม่กลัวแดด คนกลัวแดด
    แต่ ต้องการทั้งน้ำ และสารอาหารเหมือนกัน
    คนกลายพันธุ์มาจากต้นไม้ก็มีนะ พวกนารีผลอะ แต่แค่เอามากลับหัวกัน ต้นไม้หัวอยู่ที่รากในดิน คนหัวอยู่บนบ่านอกดิน
    อาถรรพ์ป่าภูติเล่าไปแล้วมันยาว
    ต้นไม้เหมือนเกิดมาช่วยมนุษย์เลยนะ ทั้งผลิตออกซิเจนให้เอย ให้ผลไม้เอย ให้ดูความสวยงาม มนุษย์คงอยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีต้นไม้

4. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณ จะมา หาอุบายออกจาก ทุกข์ให้ได้ใน ชาตินี้

อะไรที่ไม่เกี่ยวกับ กิจที่ควรทำ เหล่านั้น ก็ อย่าไป ......สิ คร้าบ

คนบางคนในโลกนี้ เที่ยวประกาศเห็นจิตไม่เที่ยง แต่อีกปากกลับบอกว่ามาสั่งสม
    มา อมเม็ดมณีติ่งมีหนังฮุ้ม ถ้าเจอ มันก็เป็นเรื่องของคนที่ .....หากไม่ได้มี กิจที่จะ
    สำเร็จอะไรในชาตินี้ ก็ต้อง ทำทุกอย่าง ที่จะ ให้

พวกคนอย่างคุณ พิจารณาเอาเอง ว่า จะหลงคารม ความดีหลอก ให้มัน
    ตัด มรรคผลนิพพาน เพราะ อนุโมทนาหน้ามืด ไม่รู้ว่าจะเป็นกรรมไป
    ตัดประโยชน์ตน

คนบางคนในโลกนี้ เที่ยวประกาศความเป็น ลิงกัง หน้าไหว้ หลังหลอก ปาก
    พูดธรรมะ ก๊อปปี้แต่ของที่ดีๆ แต่พอได้จังหวะ เขาก็ด่า พวกที่ทำความเพียร
    ว่าโง่ หยุดไปนอน7เมียอยู่กับบ้านอย่างเขา ทำเหมือนคนเกิดมาไม่เคย
    สดับธรรมะ นั่นคือ อรหันต์ ถ้าเจอ มันก็เป็นเรื่องของคนที่ .....หากไม่ได้มี กิจที่จะ
    สำเร็จอะไรในชาตินี้ ก็ต้อง ทำทุกอย่าง ที่จะ ให้

พวกคนอย่างคุณ พิจารณาเอาเอง ว่า จะหลงคารม ความดี
    ให้มันตัด มรรคผลนิพพาน เพราะ อนุโมทนาหน้ามืด ไม่รู้ว่า
    จะเป็นกรรมไปตัดประโยชน์ตน

อย่างไรก็ดี การที่ ธาตุเวลาเจอธาตุ หากเป็น ธาตุเรวว่าดี มาอิงต้นไม้
    ฮาเฮียอะไร

มาแนวเดียวกับ พวกบ้าหนังจีน มีทวยเทพโปรดสัตว์จี้ห้ง ทั้งๆที่
    "ความเพียรของมนุษย์ทำให้อาสนะสักกเทวราช" ร้อนได้ แล้ว
    ทวยเทพเฮียอะไร มันจะโง่ไม่สอนให้มนุษยมีความเพียรด้วย
    ตนเอง(ไม่ต้องมาช่วยหนะถูกแล้ว ดังนั้น อย่าให สัตว์หนาเฮียที่
    ไหนอ้างมาเก็บบารมี ช่วยเฮียอะไร เป็นไปไม่ได้ หากมีสติ มีปัญญาจริง )

หากมาแนวหนังจีน แต่เปลี่ยนเป็นหนังฝาหรั่ง ลูซี่ ต้นไม้เฮีย
    มาแอบแฝงทฤษฏีสตริง ลากกลับไป รักกันแบบ ศาสนาคิดสมาก ก็ระวังตัวไว้เลย

5. นิวรณ์

ถ้าไม่ได้มีอะไร นอก ใน

ก็ ภาวนา ไป จีคร้าบบบบบบ อย่า ...................

6. วรณ์นิ

คุณศักดิ์สิทธิ์ อย่าไปถือสาคนบ้านะครับ....นิวรณ์เนี่ย ทั้งบ้า ทั้งสำส่อน...

แค่อ่าน สิ่งที่ มัน เขียนมา ก็รู้ว่า มันบ้า ธรรม....น่ะ มันเพี้ยนไปแล้วครับ

อ่านแล้ว สนุกๆพอ ครับ ไม่ต้องไปคิดมาก...

7. ศักดิ์สิทธิ์ หลวงใหญ่

ขอบคุณทุกๆท่านครับ คุณ ติ ชม ด่า ว่า ชอบ ไม่ชอบ ฯลฯ ผมถือว่าเป็นแค่ความรู้สึกที่ทุกคนส่งมาให้ ผมไม่เก็บไปคิดให้เกิดอารมณ์หรอกครับ เพราะปัญญาที่ผมสื่อออกไปมีเท่านี้เองครับ ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้ความคิดเห็นครับ ผมจะได้ประเมินสติปัญญาของผมต่อไปครับ :)

8. วรณ์นิ

ไม่ต่อง ประเมินปัญญาของตนเองหรอก..ให้รู้แค่ว่า..รู้หมดรึยัง รึยังสงสัยอะไรอยู่ เพราะปัญญา มันก็มีที่สุดของมันเหมือนกัน...รู้เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ จนกว่าจะ..รู้พอ นั่นแหล่ะ

9. นิวรณ์

ในฐานะ จขกท มาแนว อานาปานสติ

ฝากเลยนะฮับ

ใคร หน้าไหนก็ตาม มาแนวมหาญาณ แต่ไม่ใช่เน้นฌาณ และ เน้นปฏิบัติเงียบๆ
    แต่แผลงไปเป็น หนังจีนการตลาด เซียนฝึกตบะเอาฤทธิ์ช่วยสัตว์ หากไม่หมด
    นรกไม่ขอนิพพาน อะไรเนี่ยะ เจอ เอา สันติ ประเคนไปได้เลย มันเมาหนัง
    เมาการตลาด

เพราะ เทพ ที่มีสัมมาทิฏฐิ เขาจะ ทราบชัดใน ความเพียรของมนุษย์

คุณเอง ก็ควรทราบชัดในความเพียรของมนุษย์

มันเป็นไปไม่ได้ ที่ คนที่มี สัมมาทิฏฐิ จะดำริ ไปทาง ให้การพึ่งพิง ทำลายจิตผู้อื่น

พระพุทธองค์ ทรงตรัสไว้

หากบุคคลใดเกิดไฟไหม้บนหัว การดับไฟ กับ การได้รับฟังอริยสัจจ
    การได้รับฟังอริยสัจจ ควรทำก่อน ไม่ใช่ ไปดับไฟ

[ ถ้าฟังแล้ว ไม่เห็นด้วย ให้กำหนดรู้ อินทรียยังอ่อนปวกเปียก ควรงด เสวนา ]

10. ศักดิ์สิทธิ์ หลวงใหญ่

เข้าใจละครับ ขอบพระคุณครับ :)

11. วรณ์นิ

ตลกดีนะ นี่สวมหน้ากาก เป็นตัวอะไร อีกล่ะเนี่ย...ถึงมา ทำท่า เกลียด ...ขยาดออกปากว่า แนวมหาญาณ..เชย มวกๆ

มหายาน หีนยานบ้านเตี่ยแก เหรอ.....เขาตั้งใจ อยากพ้นทุกข์...ไม่ได้มาให้แก สอน นอกเรื่อง....แกไปจับมหายาน มา เป็นประเด็น สักหน่อย

เฮ้อ สมง สมอง....เพี้ยน แล้วแก

12. วรณ์นิ

ไม่ต้องแสดง แบบนี้สิ......ไอ้นิวรณ์มัน เคือง มาก เลยนะ

มันอิจฉาตาร้อนน่ะ...

13. ศักดิ์สิทธิ์ หลวงใหญ่

คุณนิวรณ์พูดตรงๆกับผมให้ผมเข้าใจง่ายๆเลยก็ได้ครับ เพราะผมไม่ค่อยได้ศึกษาธรรมครับ คำที่ใช้หรือประโยคที่คุณแนะมาผมตีโจทย์ไม่แตกครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ :)

14. โอมมณีปัทเมฮุม

โอมมณีปัทเมฮุม สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2017
    กัลยานมิตร ยินดีเช่นกันครับ

15. ศักดิ์สิทธิ์ หลวงใหญ่

มีอะไรที่ผมพลาดไปก็ช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ :)

16. นิวรณ์

อย่างอันนี้

คุณเองออกตัวว่า ไม่เก็บ

แล้วตรงนี้ จะเก้บอะไรหละ

ลืมระลึกถึงลมไปแล้ว ดูออกไหม

17. ศักดิ์สิทธิ์ หลวงใหญ่

อ๋อเข้าใจละครับตามไม่ทันจริงๆ

18. นิวรณ์

ถ้า ทันจริงตามอ้าง

จะต้อง รู้ชัด ในการภาวนา สติปัฏฐาน

กับ กุสลโลกๆ ฌาณ แฌณ

ว่า อย่างไหน ทำแล้วมีวันจบ

อย่างไหน ทำแล้วไม่มีทางจบ

ถ้ารู้ชัดว่า ปรารภทางใด มีวันจบ

เวลาเจอ คนมาปรารภสะสมบารมี

แยกออกไหม อันไหน เดรัจฉานกถา
    อันไหน ปรารภความเพียร เพียงแค่ลมหายใจเดียวของมนุษย์

19. ศักดิ์สิทธิ์ หลวงใหญ่

หายใจเข้าาาาาาาาา.........หายใจออกกกกกกกกกก.........._/\_

20. นิวรณ์

อาสัย อำนาจ ที่กดอนุโมทนา จะถือว่า เข้าใจ

สิ่งเติบโตเปนต้นไม้ มีร่มเงาใหญ่

พุทธบริษัท จะต้องแยกออกว่า ธรรมใดขยายมา
    แต่ราก อริยสัจจ ไม่ใช่ธรรมเนิ้นช้า ที่เขามาแฝง
    เติบโตตามกิ่งก้านที่งอกมาภายหลัง ที่ยื่นไปโอบ
    อุ้มสิ่งแปลกปลอม แม้นจะไม่ได้ขจัด และยัง
    ต้องเลี้ยงไว้ แต่ก้ต้อง

ดูให้เปน