ต้องการให้โปร่งใส..แต่ทำงานแบบปกปิด มันจะได้ผลเหรอ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย VisionPower, 20 กุมภาพันธ์ 2017.

1. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องการให้โปร่งใส..แต่ทำงานแบบปกปิด ก็ได้เหรอ?

เคยสังเกตุ Super Market มั้ยว่า .. เจ้าของไม่ได้มาเฝ้าตอนเก็บเงินชำระสินค้าที่แคชเชียร์นะ
    แม้ว่า จะไม่ได้สามารถป้องกันการขโมยได้หมด แต่ส่วนใหญ่แล้ว Super Market ก็ไม่ได้เจ๊ง จากการถูกขโมยของไปเสียก่อน ถูกไหม?

ตรงจุดแคชเชียร์มันก็ต้อง เห็นกันทั้งสองฝ่าย ระหว่างคนคิดเงิน กับคนจ่ายเงิน

แต่ถ้า .. สมมุติว่าไม่มีแคชเชียร์ แล้วให้ลูกค้า สแกนบาร์โค้ชสินค้าแล้วจ่ายเงินเอง ไม่มีคนดู
    คิดว่า Super Market จะอยู่ได้ ไม่เจ๊งไหม?

แน่นอนความโปร่งใส เราคิดกันว่ามันควรเป็นเรื่องที่มาจากข้างในใจ ที่ต้องปลูกฝัง
    แต่สำหรับคนเปิดร้าน Super Market จะยอมเสี่ยงด้วยไหม?
    นั้นไง? ก็คือ แม้เราต้องการปลูกฝังการโปร่งใส แต่ก็ควรที่จะไม่สร้างสถานการณ์ให้ล่อแหลม
    ถูกไหม?

ทีนี้กับมาที่การทำงานของ รัฐ .. รัฐต้องการแก้ปัญหาคอรัปชั่น
    การแก้คอรัปชั่น ก็แสดงว่า ต้องกล้าทำงานแบบโปร่งใส สามารถตรวจสอบได้ .. ถูกไหม?

แต่ทำไมตอนทำงาน ยังทำแบบปกปิดอยู่เลย? ตัวเองเห็นอยู่ฝ่ายเดียว
    ถ้าไม่มีคนมาขอให้เปิดเผย ก็ไม่คิดจะเป็นฝ่ายเปิดเผยก่อน ..
    แล้วถ้าทุกคนยอมรับได้กันหมดไม่มีการเรียกร้องให้เปิดเผยนี่
    แสดงว่าจะสามารถทำงานแบบปกปิดต่อไปได้หมดเลย ใช่หรือไม่?
    แล้วเมื่อทำงานปกปิดจนชิน แล้ววันหนึ่ง .. มันจะไม่มีปัญหาเหรอ?

การทำงานโปร่งใส .. มันต้องกล้าเปิดเผยตั้งแต่ต้น โดยไม่ต้องให้คนมาเรียกร้องนะครับ
    และยิ่งขึ้นไปก็คือ ยอมให้คนวิจารณ์มีส่วนร่วมกันคิด ถ้าใครยอมได้แสดงว่า
    มองผลลัพธ์ที่งาน หรือ ประเทศ มากกว่า ตัวเอง นั้นประเสริฐมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2017
  2. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

งานบางอย่าง ก็ตัดสินใจมาดี ..
    แต่ก็ยังทำให้คนเคลือบแคลง เพราะ ทำแบบปกปิดเสียนี่

จะบอกว่า ผมทำแบบบริสุทธิ์ใจ .. จงเชื่อผม .. แต่ผมขอไม่เปิดเผย!!!
    มันใช่เหรอ?

3. VisionPower

ยังยืนยันคำเดิม