ถนนค้นฝัน......ได้แต่บอกใจตัวเองไม่ให้หยุดฝัน...

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ekkachai20051, 12 มีนาคม 2008.

1. ekkachai20051

ekkachai20051 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีตอนเย็นคาบบบบบบ
    อ่านือจบแย้ว พรุ่งนี้จาไปสอบ
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.292634/[/MUSIC]

ปล.อุปกรณ์ไม่พร้อม พรสวรรค์ไม่มี แต่ความดันทุรังสูง.....กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ekkachai20051

ekkachai20051 เป็นที่รู้จักกันดี

กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ
    กินข้าวเย็นกันหรือยางคาบบบบบบบบบบบ

3. kwangtungnaka

kwangtungnaka เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องได้เป็นตัวเองดีค่ะ
    ถ้าได้reverbเพิ่มอีกนิด
    คงจะเพราะน่าดูเลย

4. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

มาฟังลูกคอแบบเฉพาะตัวของเอก
    เพลงยุคใหม่เมืองที่ราบสูง
    รู้สึกพัฒนาไปเยอะเลยนะ น้องเอก
    ไม่พูดถึงเทคนิคการอัดล่ะ เพราะพี่ก็ อ่วยแตกกกกก .... หาที่ประมาณมิได้

พี่ชอบเนื้อเสียงเรานะ เป็นแบบคนพื้นที่จริงๆ เศร้าจริงใจดี แสดงความรู้สึกได้ดี

เอกลอง ฝึกดูว่า การโปรยลูกคอน่ะ ลองเลือกใช้ ในจุดที่ควรใช้
    ตรงไหนมีมาก มีน้อย ตรงไหนไหลไปเลย ไม่ต้องมี
    เป็นการเน้นน้ำหนัก มีไฮไลท์ตรงไหน เน้นความรู้สึกช่วงไหน
    จะมีเสน่ห์ขึ้น มั่ก มั่ก กว่าการโปรยลูกคอทั้งเพลง เพลงจะธรรมดาไปหน่อย

ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะมานั่งขีดลงสมุดกันทีละประโยคเลยนะคะ
    อันนี้ต้องลงลูกคอ อันนี้ไม่ต้อง อันนี้ใส่อารมณ์
    ดีใจค่ะ ที่ร้องดีขึ้นเรื่อยๆ
    แล้วถ้าอัดเจ๋งๆด้วยนะ ............. จะมหัศจรรย์ตัวเองเลยนะน้อง

5. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    อิจฉาลูกคอน้องเค้าไม่เลิกฮ่ะอิฉัน อิอิ
    แต่มีทั้งเพลงก็จะดูธรรมดาไปเหมือนพี่นิมว่าน่ะค่ะ
    เสียงเหมือนนักร้องคนไหนน๊า ร้องแนวๆเสียงแบบนี้
    คิดๆๆๆๆๆๆๆ ที่ร้อง ตลกอกหักอ่ะ ชื่อรายมะรู้
    พี่ว่าเหมือนนะคุณน้อง ลองร้องดูยังคะ อิอิ

วันนี้สอบสินะ สู้ว๊อยคุณน้องเอก

6. ekkachai20051

กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ นักร้องคนนั้น ชื่อ ปอยฝ้ายครับ
    กรี๊ซซซซซเหมือนจริงหรา...เด๋วจะลาออกจากโรงเรียนไปสมัครอยู่คณะเสียงอิสานก่อน
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ
    ขอบคุณพี่นิมมาน มากนะครับ แต่เรื่องแกรมอัด หรือแต่งเสียงเอกไม่มีอ่ะ แบบว่า ตกคอม โปรมแกรมอัดพี่ที่ทำงานก้อโหลดให้ เอก เปิด กะเล่นแล้วก้อปิดเครื่องเป็นอย่างเดียว
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซ

เรื่องเป็นอย่างเดียวด้วยครับ ไม่รู้ว่าต้องร้องแบบไหน ยังไง แค่ฟังเพลงแล้วชอบก้อหัดร้องๆไปกรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ
    พี่มิมานเปิดสอนไหมครับจะไปเรียนเพิ่ม

ปล. อุปกรณ์ไม่พร้อม พรสวรรค์ไม่ค่อยมี แต่ความดันทุรังสูง เลยร้องได้ตามยถากรรม
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ
    ขอบคุณทุกกำลังจายนะคาบ

7. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    อูยยยยยยยยยยย พี่แสบแก้วหูไปหมดละน้องเอก
    เสียงกรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซเนี่ย อิอิอิ

8. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    ขอให้โชคดีในการสอบนะครับ
    เพลงนี้ร้องได้ไม่เลวครับ มีลูกคอโดดเด่น เป็นเอกลัษณ์เฉพาะตัว
    เป็นกำลังใจให้นะครับ

9. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กบมาให้กำลังใจด้วยคะ

ดูแล้วเสียงน้องเอกเหมาะกับเพลงลูกทุ่งนะคะ

(ping)

10. ekkachai20051

ขอบคุณพี่กบ กะพี่หอวังด้วยนะคาบ
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซ พึ่งเลิกงาน เหนื่อยจังวันนี้
    กินข้าวเย็นกันยังคาบบบบบบ