ถวายบาตร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Francis_NY, 1 กรกฎาคม 2012.

1. Francis_NY

Francis_NY เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญบ่อยครับ ถวายของมาหลายอย่าง แต่เวลาไปกราบพระป่าชอบนำบาตรไปถวาย บาตรที่ถวายเป็นบาตรเหล็กอย่างดี ที่สั่งทำขึ้น เพราะเข้าใจเอาเองว่าคงไม่ค่อยมีคนถวายเยอะมาก กลัวว่าพระท่านจะต้องหาซื้อหรือต้องสั่งทำ

แต่ก็ยังสงสัยอยู่อย่างนึง ว่าถ้าถวายไปมากๆ แล้วท่านจะได้เอาไปทำอะไรหรือเปล่า เพราะท่านก็มีบาตรของท่านเองอยู่แล้ว ก็เกรงว่าจะไปเกะกะเปล่าๆ ครับ

รบกวนถามท่านผู้รู้ ว่าบาตรเหล็กเหล่านี้ท่านจะนำไปใช้ได้ทันหรือไม่ เพราะได้ยินว่าพระป่าท่านเคร่งมาก ต้องใช้บาตรเหล็กเท่านั้น แล้วบาตรเหล็กก็หาซื้อยากเลยพยายามไปหามาถวายครับ

ชอบถวายบาตรมาก แต่ก็กลัวว่าจะไปรกวัดเปล่าๆ ครับ

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

เราได้ถวายของอันเป็นเลิศ ด้วยความศรัทธา อานิสงค์ได้ไม่มีประัมาณแน่นอนครับ ไม่ต้องไปคิดหรอกว่าท่านจะได้ใช้หรือปล่าว ถ้าไม่มัวคิดแบบนั้นกำลังใจตก ไม่ต้องทำอะไรพอดี

ลองดูเรื่องใส่บาตรพระนะครับ ถ้าเราคิดว่ามีคนใส่บาตรให้พระเยอะแล้ว เราใส่เพิ่มไปพระก็คงไม่ได้ฉัน งั้นไม่ใส่ดีกว่า รอใส่บาตรพระรูปที่บาตรยังว่าง อย่างนั้นหรือ เราก็ไม่ได้ทำบุญพอดี :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2012
  3. kling

kling เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2007
    ถวายเป็นบุญครับ เพราะพระท่านมีข้อวัตรอยู่แล้ว ท่านจะปฏิบัติอย่างไร เป็นเรื่องของสงฆ์ บุญสำเร็จหลังจากถวายไปแล้ว ประมาณ 5 วินาที

4. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ท่าน จกขท. ครับ ท่านเองลองถามพระท่านดูนะครับ(ช่วงถวายเสร็จ,สงสัยอะไรก็ถามท่านเลยครับ) จะเป็นประโยชน์มากครับ
    อานิสงส์ถวายบาตร
    1. ย่อมบริโภคโภชนาหารในภาชนะทองคำ ภาชนะแก้วมณี ภาชนะเงิน และภาชนะที่ทำด้วยทับทิมในกาลทั้งปวง
    2. เป็นผู้ไม่มีอันตราย
    3. ไม่มีจัญไร
    4. มหาชนยำเกรงทุกเมื่อ
    5. เป็นผู้ได้ข้าว น้ำ ผ้า และที่นอน เป็นปกติ
    6. โภคสมบัติ ของเราไม่พินาศ
    7. เป็นผู้มีจิตมั่นคง
    8. เป็นผู้ใคร่ธรรมทุกเมื่อ
    9. เป็นผู้ไม่มีกิเลส
    10. ไม่มีอาสวะ

5. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    เท่าที่ทราบเวลามีพระใหม่ที่จะบวช(แต่ไม่มีเงิน) ทางวัดก็จะจัดให้พระบวชใหม่ ได้บุญ2ต่อเลยครับโชคดีมากๆ สาธุ สาธุ สาธุ

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาในคำตอบของแต่ละท่านค่ะ เพราะติงก็ชอบถวายบาตรเป็นชีวิตจิตใจ รองลงมาจากการร่วมสร้างและสร้างเสนาสนะค่ะ

7. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    แค่คิดก็เป็นบุญแล้วครับ

โมทนากับเจ้าของกระทู้ครับ สาธุๆๆ

8. Francis_NY

ขอบคุณมากครับทุกท่าน อ่านแล้วก็ชื่นใจ จริงอย่างว่าครับ ถ้ามัวคิดมาก ก็ไม่ต้องทำบุญพอดี :cool:

9. ดูจิตตน

ดูจิตตน เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    www.toodong.com > สินค้าทั้งหมด > ย่ามบาตร
    ลองถวายย่ามใส่บาตรดูมั๊ยคะท่านจะได้สะดวกเวลาธุดงค์

โมทนาสาธุด้วยนะคะ ถ้ามีโอกาสอยากถวายเหมือนกัน แต่งบน้อย วันเกิดปีนี้ตั้งใจจะถวายรองเท้าแตะพระ 9 คู่ค่ะ ^^

10. maenamping

maenamping เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาเจ้าของกระทู้ค่ะ นอกเรื่องนิด อยากทราบว่าสั่งทำได้ที่ใหนคะ

11. Francis_NY

บ้านบาตรครับ รอสามสี่วันโดยประมาณ

12. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ทำบูญอย่าไปกังวลครับ บุญจะตกหล่นไม่เต็มเ้ม็ดเต็มหน่วย
    บาตรที่ถวายไปถ้าพระท่านไม่ใช้เองเดี๋ยวก็นำไปถวายให้รูปอื่นได้

13. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยถวายบาตรครับครั้งนึงต้นปีนี้เอง
    แต่ตอนที่ไปสอบถามที่ร้าน เขาให้ข้อมูลว่า
    บาตรเหล็กจะขึ้นสนิมได้ครับ แต่ราคาถูก (ประมาณ 2000-300)
    บาตรอะลูมิเนียมทนมากครับ ไม่เป็นสนิม แต่ก็แพงกว่าครับ (ประมาณ 600-800)
    ^^ ผมว่าดีนะ เห็นเขาว่าถ้าถวายบาตรพร้อมกับใส่ข้าวสารจนเต็มจะช่วยเรื่องการเงิน หนี้สินนะครับ
    แต่ตอนผมถวายที่บ้านเขาใส่พวกขนมของแห้งของกินอ่ะครับ บอกให้ใส่ข้าวสารอย่างเดียวจนเต็มก็ไม่ยอม ก็เลยอืมๆๆ

14. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2
    :cool:({) บุญเกิดตั้งแต่เราเริ่มคิดแล้ว ได้เต็มตั้งแต่ เราเตรียมของไว้ถวาย แต่ยังไม่ไปถวาย เมื่อถวายเมื่อไหร่ ครบองค์ บริบูรณ์ ๑๐๐ เปอร์เซ็น บุญเกิดจากการอนุโมทนามัย ยกมือยินดีสาธุ ได้แล้ว ๒๐ เปอร์เซ็น เมื่อถวายแล้ว จะไปโยนทิ้ง ก็เรื่องของเขา เราได้แล้ว มีจิตยินดีแล้ว ขอเสริมอีกนิด การใส่บารต เป็นเบี้ยต่อไส้ให้ผล ปัจจุบัน มีความคล่องตัว :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2012
  15. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    อนุโมทนาครับ คิดอยู่เหมือนกันว่าจะไปถวายต้องไปจัดการละ ^^

16. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สาธุกับจขกท กับคุณติงๆ ครับ ทำแล้วก็ดีแล้วครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

17. มงคลจิต

มงคลจิต Active Member

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ..กำลังหาซื้ออยู่พอดี จะใส่ข้าวสารอย่างดีให้เต็ม
    แต่ตามร้านจะมีครบชุดเค้าไม่แยกขายค่ะ...ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ..

18. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    อนุโมทนา สาธุ! กับคุณเจ้าของกระทู้ด้วยที่มีอุปนิสสัยสั่งสมน้อมนำมาทางบุญ-กุศลเช่นนี้ ดีใจ

แทนคุณพ่อ คุณแม่จริง ค่ะ เจริญในธรรม กำหนดมีพระพุทธเจ้าเป็นพุทธานุสติค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2013
  19. banana366

banana366 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างแรงครับ