ถอดจิต ลอยในห้องนอนและได้ยินเสียงคนคุยกัน....วิญญาณหลายคน

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 10 เมษายน 2006.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    9 เมษายน 2549

เวลาประมาณ เที่ยงคืนกว่าๆ
    ผมเข้านอนและนั่งสมาธิ นั่งบนที่นอน นั่งไปสักระยะรู้สึกเจ็บอก เจ็บท้องหน่อยๆ

ก็เลยผ่อนกายลงมานอนสมาธิแทน
    เทียบความรู้สึกรู้สึกว่านอนสมาธิทำได้ดีกว่านั่ง เข้าสมาธิได้นิ่งกว่า
    รู้สึกว่าจิตเป็นสุข นอนหงาย ก็เลยกำหนดกสินอากาศ มองทะลุเพดานผ่านหลังคาไป มองไปถึงท้องฟ้า โล่งๆ แล้วก็ค้างไว้อย่างนั้น
    หลังจากนั้นก็นอนหลับ

หลับได้สักพักแล้วตื่น รู้สึกว่ากายทิพย์ตัวเองกำลังเคลื่อนออกทางหัว
    ก็เลยดึงกลับมาแล้วตั้งสติ
    เวลาประมาณ ตี 1-2

ความรู้สึกเหมือนเราหลับตาอยู่แล้วตัวเรากำลังลอยออกไป

ตอนนี้มีสติเต็มที่รู้ว่าตัวเองกำลังนอนอยู่และกายทิพย์กำลังจะเคลื่อนออกเอง
    พอกายทิพย์จะเคลื่อนตัวออก ผมได้ยินเสียงดังทางหัวนอน ใกล้ๆหัวนอนเป็นประตู เป้นเสียงคนคุยกัน หญิงชาย ผมก็เลยดึงจิตเข้าร่าง
    ที่ดึงจิตกลับเพราะว่ากลัวว่าคนจะมากวนร่างผม แล้วผมจะเข้าร่างไม่ได้

แล้วก็มองประตูว่าประตูห้องนอนปิดอยู่ เราก็นอนคนเดียว วันนี้หมาไม่ได้มานอนด้วย หมาไปเที่ยวบ้านเจ้าของเก่า

ก็เลยนอนต่อแล้วกายทิพย์ก็เคลื่อนออกไป ก็ได้ยินเสียงอีก
    ดึงกายทิพย์กลับมาอีกแล้วไม่ได้ยินเสียง ผมจะได้ยินเสียงก็เฉพาะตอนถอดจิต

ครั้งนี้ ผมสังเกตุได้แล้วมั่นใจแล้วว่าไม่มีใครอยู่รอบๆ ที่ได้ยินเสียงนี่เกิดจากความเป็นทิพย์ ครั้งนี้ก็เลยตัดสินใจให้กายทิพย์เคลื่อนออกไป

ผมก็เลยเอามือไปแตะ
    ใต้รักแร้ผมสัมผัสได้ว่ามีมือมาดึงกายทิพย์ผมออก อันนี้ท่านมาพาไปบ่อยๆ
    แล้วรอบๆข้างตัวผมผมสัมผัสได้ว่ามีวิญญาณหลายคนอยู่ด้วย
    ผมก็เลยอุทิศบุญกุศล ที่ผมทำธรรมทานสร้างเว็ป ไปให้ท่าน ขอบคุณที่ท่านพาผมถอดจิตออก..

พอกายทิพย์ออกไปแล้ว ได้ยินเสียงชัด ว่าเป็นผู้หญิงห้องข้างบนคุยกันกับแฟน
    ได้ยินเป็นคำพูด ผมก็เลยลอยขึ้น เห็นผนังเราห้องรางๆ ก็ก็ลอย ผ่านเพดาน ผมก็กำหนดกศินอากาศ คราวนี้กำหนดเบบเร็วมากก็ลอดผ่านไปได้ แล้วพลังหมด........

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ข้อสังเกตุ เรื่องของเสียง

ก่อนถอดจิตไม่ได้ยินเสียงคุย จะได้ยินต้องถอดจิตออก
    ตอนผมถอดจิตออกผมได้ยินเสียงผู้หญิงห้องข้างบนคุยกันกับแฟน

กายทิพย์ผมลอยขึ้นไปข้างบน ระยะเข้าใกล้แหล่งกำเนิดเสียง
    แต่ความชัดของเสียงไม่ได้ชัดตามความไกล้ ระดับเสียงเท่าเดิมไม่เปลี่ยน
    น่าแปลกใจที่ว่า ระดับความชัดของเสียงอยู่เท่าเดิม

3. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    น่าจะเพราะจิตไม่ได้รับคลื่นเสียงเป็นความถี่...แต่รับด้วยคลื่นพลังจิตที่แผ่ออกมาจากดวงจิตที่กำเนิด(จริงๆ ผมว่ามันก็คล้ายๆ กับทิพย์จักษขุนั่นแหละ) พวกมนุษย์ต่างดาวที่เจริญแล้วใช้เครื่องมือเป็นรูปแบบพลังงานซะหมดคงเพราะค้นพบและประยุกต์เอาพลังงานในมิติอื่นที่แผ่ออกมาใช้งานได้(คิดเอาเองครับ)

4. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถามนะค่ะ
    แล้ว เหมือน มีร่างกาย แก้วใส ประกบเรา นี่ ใช่กาย ทิพย์
    ของเราเอง ใช่ไหม

5. tidpanya

tidpanya Active Member

27 มิถุนายน 2006
    สมาชิกใหม่
    ติดตามเรื่องถอดกายทิพย์ ทราบว่าพระธิเบตส่วนใหญ่ทำได้เป็นปรกติ
    ทิด

6. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    ที่จริง ไมต้องดึงจิตเข้าร่างหรอก ถ้ากลัว ถ้ากลัวเพียงนิด มันก็กลับทันที่อยู่แล้ว

7. tidpanya

tidpanya Active Member

27 มิถุนายน 2006
    เคยมีประสบการณ์ถอดกายทิพย์แบบธิเบต เป็นครั้งแรก(นานมาแล้ว) เป็นการฝึกแบบตั้งใจออกจากร่างโดยการนอนภาวนา...
    วินาทีแรกที่ร่างทิพย์ออก ลอยจากปลายเท้าขึ้นก่อน ศรีษะหลุดสุดท้าย ร่างทั้งร่างลอยขึ้นแล้วเอาเท้าลงมายืนบนพื้น(ไม่ติดพื้น) สติมาอยู่ที่ร่างทิพย์ แสงรอบตัวสว่างเท่ากันและเห็นร่างของตัวเองนอนอยู่บนเตียงมีสายเรืองแสงต่อกับร่างทิพย์ตรงสะดือและเห็นวิญญานเจ้าที่ในโอกาสแรกเลย......จากนั้นเห็นเทวดาขี่ม้า(ขนาด สูง 1 ฟุต)กระโดดมาอยู่บนก้อนเมฆลอยตรงหน้า ม้านั้นเรืองแสงแต่เห็นว่ามีสีดำเหมือนนิลหรือกำมะหยี่ มีแสงระยิบระยับไปทั่ว สักพักก็กระโดดหายไป.........
    จากนั้นได้ทดลองหลายอย่างเพื่อจะดูว่าได้ออกจากร่างกายเนื้อไปจริงๆหรือไม่ เช่น เดินทะลุกำแพง ไปมา ......แต่พอจะเหาะไปข้างนอกกลับมีลูกกรงมากั้น.....จากนั้นเดินสำรวจในห้องสักพักจึงกลับเข้าร่าง ............
    จึงเล่าสู่กันฟัง ตามประสาคนสนใจด้านนี้.........
    ส่วนตัวยืนยันว่าการถอดกายทิพย์เป็นเรื่องที่ทำได้จริง ไม่ได้ฝัน สติมีตลอดเวลา..........แต่อย่างไรก็ดี เห็นว่าหากฝึกไม่ดีก็อาจเป็นอันตรายได้ ต้องระวังกันหน่อย
    ทิด

8. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
  9. NJ042529

NJ042529 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2005
    สาธุ..

10. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ช่วงนี้เริ่มเป็นบ่อยขึ้น แต่ก็ทราบด้วยความรู้มาตลอด ไม่ได้ฝึกอะไรเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะทำสมาธิแบบไม่สนใจอะไร คืออยากตอนไหนก็ทำเลย ตอนเช้าๆ มักจะเห็นท้องฟ้า(ตื่นสาย) โดยที่ไม่ลืมตาแต่ได้แป๊ปเดียวทุกที มาระยะหลังๆ นี่ได้นานหน่อยมีสติเริ่มควบคุมได้บ้าง ล่าสุดลองเห็นนิมิตมากมายชัดเจนมากกว่าตาเห็น แต่ก็ไม่ได้สนอะไร แต่ที่สำคัญจิตมันเริ่มจะหลุดออกจากร่างไปเอง นี่สิที่น่าแปลก เสียอย่างเดียวว่าเราเองชอบฝึกสติบ่อยมากๆ พอรู้ว่า เอ๊ะนี่มันจิตกำลังหลุดออกจากร่าง มันกลับทันที พอจะลองใหม่ไม่ได้แล้ว เอาไว้คล่องๆ แล้วจะลองไปคุยกับคุณเวปสโนวดูนะ ตอนนี้เอาแค่หลุดให้ได้ก่อน

11. surad

surad เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยนอนอยู่แล้วรู้ลงเหมือนจิตเราดิ่งลงเหวที่ลึกมากครับ มันจะหมุนไม่มีที่สุดเลย นี่เขาเรียกว่าวิญญาณออกจากร่างหรือเปล่าครับ ผมกลัวมากจึงต้องรีบตั้งสติและดึงจิตกลับมาให้รู้สึกตื่น กลัวตาย
    อาการแบบนี้เขาเรียกว่าอะไรครับ เหมือนตกอยู่ในภวังอะไรสักอย่าง
    อาการแบบนี้เกิดขึ้นไม่ค่อยบ่อยครับ ผมไม่เคยปฏิบัตินะครับ
    แต่อยากรู้ว่า ถ้าเกิดอาการแบบนี้ขึ้นอีกเราจะทำยังไง จะปล่อยให้จิตมันไหลไปเลยหรือต้องดึงกลับมาก่อน อยากรู้อ่ะครับ

12. poomjai11

poomjai11 Active Member

อยากถามเหมือนกันค่ะ..อาการแบบนี้เรียกว่าอะไร
    เคยนอนหลับไปแล้วชั่วขณะ แต่ก้อรู้สึกเหมือนตัวเองล่อยลองขึ้นไปตึดบนเพดาน ลอยขึ้นลงๆ จะพยายามเอาตัวลงมาก้อทำไม่ได้ ขยับเขยื้อนตัวไม่ได้ จะอ้าปากตะโกนเรียกใครก้อไม่ได้ ตอนนั้นกลัวมาก ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว เลยตั้งสติ แล้วท่องนะโมสามจบในใจ ได้ผลจริงๆค่ะ อาการที่ว่านั้นก้อกลับเข้าสู่สภาวะปรกติ.. รู้สึกว่าธรรมมะช่วยได้จริงๆค่ะ

13. eve_za

eve_za สมาชิกใหม่

ขอถามหน่อยนะค่ะ เวลานอนหลายครั้งที่รู้สึกว่าตัวเองหล่นลงจากที่สูงเหมือนตกเหว แล้วก็เหมือนว่าตัวเองจะพยายามหยุดมันและก็สดุ้งตื่นในที่สุด มันมีสาเหตุหรือว่าเป็นอะไรค่ะ เพราะสงสัยมากตอนเด็กๆรู้สึกได้บ่อยครั้งแต่ตอนนี้นานๆทีถึงเป็น ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

14. merious

merious Active Member

18 พฤษภาคม 2006
    เมื่อ 2วันก่อนผมก็ได้นั่งสมาธิปกตินี่แหละครับ และระลึกถึง พระพุทธเจ้าเป็นหลัก สักพักผมเริ่มรู้สึก ตัวเบาๆ และเหมือนจิตกำลังจะออกจากร่างกาย กำลังจะหลุดไปทางซ้ายร่างกายละ มันจะรู้สึกเหมือนโลกหมุนไปทั่ว วิงเวียนศีรษะ จะหลุดอยู่แล้ว แต่พอดีผมคิดว่า ยังไม่อยากออกจากร่างกาย มันอาจยังไม่ถึงเวลา และกลัวด้วย จิตเลยกลับไปร่างกายอย่างรวดเร็ว เลยออกจากสมาธิ และ สวดมนต์ต่อ

15. Orora416

Orora416 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2007
    เคยนั่งสมาธิแล้วเข้านอน หลังจากนั้นไม่กี่นาทีต่อมา มีความรู้สึกเหมือนกำลังฝันว่าตนเองอยู่ภายนอกห้องนอน เท้าไม่ได้แตะพื้น และตัวเบาเหมือนลอยได้ จากนั้นก็ลอยเข้าไปในห้องนอน แต่กลับหาตัวเองไม่เจอ จากนั้นรู้สึกเหมือนมีวงกลมๆ สว่างมากๆ แวบขึ้นที่หน้าผาก แล้วก็ลืมตาตื่นขึ้นมา้ ก้องงว่าเกิดอะไรขึ้นกับตัวเอง ฝันไปหรือเปล่านะ

ช่วงที่นั่งสมาธิบ่อยๆ จะหลับและฝันภายในเวลาอันรวดเร็ว (ภายใน 5-10 นาทีเพราะหลังจากนั้นจะตื่นทุกครั้ง) และจะฝันเห็นเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นล่วงหน้าเกี่ยวกับตัวเองเป็นประจำ (ภาษาฝรั่งเศสเรียกว่า Deja Vu) โดยจะฝันเห็นล่วงหน้าในระยะเวลาตั้งแต่ 1 เดือน จนถึงเห็นล่วงหน้าเป็นปีๆ แต่จะจำเรื่องราวที่ฝันไม่ได้ โดยจะนึกขึ้นได้ตอนที่พบกับเหตุการณ์นั้นจริงๆ ว่าคลับคล้ายคลับคลาว่าเคยเห็นหรือมายังสถานที่เหล่านี้มาก่อน ความจริงคือเราเห็นมาแล้วในความฝันนั้นเอง
    แต่ระยะหลังไม่่ได้นั่งสมาธิ ก็ไม่ได้ฝันอีกเลย

16. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อแล้วอยากถามกรณีที่คนนอนหลับแล้วตัวมันลอยไปชนเพดาน ไปชนขอประตู ทั้งๆที่นอนอยู่ มีสติครบแต่ขยับตัวไม่ได้ ตาลืมอยู่ ได้แต่กรอกไปมา ส่วนอื่นขยับเขยื่อนไม่ได้เลย หัวชนเพดานมันก็เจ็บจริงๆ มันชนจริงๆ ขนาดยืนกระโดด มันยังไม่ถึงเพดานเลย นี่นอนอยู่แล้วมันลอยไปชนเอง มันเกิดอะไรขึ้น หรือใครเล่นของใส่ (กรณีนี้ มีคนฝากถามมา )

17. วาโยกสิณัง

วาโยกสิณัง สมาชิกใหม่

คุณ เวบ สโน น่าจะช่วยหน่อยนะคับ

18. avatan

avatan เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ผมอยากถามเกี่ยวกับการนั่งสมาธิ คือเวลาผมนั่งถ้าผมเพ่งในตา แล้วจะทำไห้จิตไม่คิด แล้วกำหนดเข้ารู้ออกรู้ที่ปลายจมูก ไปสักระยะผมจะรู้สึกเหมือนรู้สึกโดนแกว่งไป-มา หรือวูบไป-มา อาการนี้จะแรงขึ้นเรื่อยๆจนจะเริ่มไม่รู้สึกตัว และทำไห้ผมรู้สึกกลัวจนไม่กล้านั่งต่อไป โดยรีบออกจากสมาธิโดยเร็วโดยการลืมตาแล้วจะทำไห้ผมรู้สึกมึนๆหัวนิดหน่อยหลังจากลืมตาปุบปับ.. เพราะความกลัว กลัวว่าตัวเองจะออกจากร้างแล้วกลัวเข้ามาไม่ได้
    อยากถามว่าอาการแบบนี้มันคืออะไรเหรอคับ.. ?

19. comono

comono เป็นที่รู้จักกันดี

การฝึกวิธีการถอดจิตในเบื้องต้นต้องเริ่มอย่างไรบ้างครับ

20. kitjapong

kitjapong เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบวิธีควบคุมกายทิพย์ครับ คือว่าผมเป็นคนหนึ่ง ที่เวลานอนหลับ
    กายทิพย์ของผมมันออกจากร่างผมไปเอง โดยที่ผมควบคุมไม่ได้เลย
    และผมเองก็ไม่ได้นั่งสมาธิด้วยอ่ะครับ มันเป็นมา 78 ครั้งแล้วคับ
    เวลาผมจะพามควบคุมมัน จิตมันก็ไม่ยอมออกสะนี่