ถามจารย์แซมหรือหมอดูท่านไหนก็ได้ค่ะเกี่ยวกับการดูดวงแล้วจะติดหนี้กรรมหรือไม่

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย นทีบุญ, 17 พฤศจิกายน 2016.

1. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอถามเป็นความรู้นะคะ

คือสงสัยมานานแล้วว่า

1.การที่หมอดู หรือคนที่ไม่ใช่หมอดู แต่อาจจะมีเซ้นส์มีสัมผัส แล้วบอกวิธีทำบุญหรือวิธีต่างๆให้คนๆนั้นแก้ไข ผ่อนหนักให้เป็นเบา จะมีหนี้กรรมติดค้างระหว่างหมอดูกับคนดูหรือไม่คะ
    บางท่านบอกว่าเป็นการสร้างกุศลไม่ติด หรือเป็นการบอกให้คนๆนั้นได้ทำบุญ เป็นการเตือนเขา ถือว่าให้เขาได้ทำดี เจ้ากรรมนายเวรก็จะได้รับบุญด้วย หรือกรณีบอกแค่ให้ "ระวัง" เฉยๆ ไม่ได้บอกให้แก้ไขอะไรก็ถือว่าไม่ได้มีปัญหาอะไร
    บางท่านต้องให้คนดูไปทำบุญอุทิศให้กับหมอดู เพราะไม่เช่นนั้นจะติดขัดในด้านต่างๆ หรือต้องมีค่าครู เพื่อไม่ให้ติดกรรมซึ่งกันและกัน

2. กรณีเจ้ากรรมนายเวรของอีกฝ่ายไม่อยากให้มาเกี่ยวข้อง เจ้ากรรมนายเวรของคนๆนั้นอาจจะเล่นงานคนที่ดูได้ ใช่หรือไม่คะ

3. กรณีเจ้ากรรมนายเวร เขาอยากให้รู้ หรืออยากได้บุญ แต่ไม่สามารถสื่อกับคนๆนั้นได้ ก็ต้องสื่อมาที่คนที่ดูให้บอกกล่าวกับเจ้าตัว ตรงนี้คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

คือ ประมาณว่าในทุกๆเรื่อง ต้องดูเป็นกรณีๆไปป่าวคะ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    1. คอยสังเกตดูเจ้ากรรมนายเวรเขา พอเริ่มกำหมัดหรือหันไปควานหาอะไรเราก็เผ่น
    ค่าครูมีไว้ทำบุญให้ครูทั้งหลายที่สืบทอดวิชามาถึงเรา
    2. ได้ตามฝีมือ แต่ถ้าเราล้ำเส้นโดนเต็ม
    3. มีกรณีบอกแล้วไม่เชื่อมาลงที่เราอีก
    ประมาณว่าแล้วแต่ประสบการณ์ พยายามอย่าตายเดี๋ยวชำนาญเอง

3. ทาสความดี

ทาสความดี สมาชิก

29 กันยายน 2007
    สู้ๆน่ะค่ะอาจารย์...เป็นกำลังใจให้ค่ะ..หนูขอยืนเชียร์ขอบเวทีค่ะ:d:d

4. นทีบุญ

1
    ห้าๆๆนี่คือต้องเป็นมวยเลยอ่า
    ฮาตรง "พยายามอย่าตาย"
    ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

5. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    น่าสงสาร อาจารย์จัง ดูให้แทบตาย ยังต้องระวังภัยอีก แถม เงินก็แทบไม่ได้เลย เฮ้อ ...กินแกรบ อร่อยเปล่าค้า อาจารย์ กินข้าวหมื่นดีกว่าน่ะ 5555555 วันนั้นบอก จะกินข้าวพัน ยายให้เป็นข้าวหมื่นดีกว่าน่ะ เยอะดี ว่าแต่มีอ่ะเปล่า ไอ้ข้าวหมื่นเนี่ย55555555

6. โมทนาman

แกลบ - เขียนแบบนี้

7. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    ขอเกาะขอบสนาม จะข้าวพัน ข้าวหมื่น มธุราขอข้าวแคบกับข้าวแต๋นเป็นกองเชียร์ป่วนหัวเราะลุงกับป้าแบบฮาๆ อย่างเงียบๆ ดีกว่า ต่อไปนี้ขอเชิญชมศึกปะทะวาทกรรมลีลาเด็ดระหว่างป้าชะมะนาด เจ้าแม่มือทองขูดหาหวย กับ ลุงแซมหมอดูจอมขมัง (เต๊ง เคาะระคัง)

มธุราขอกินข้าวแคบ แอบดูอยู่ห่างๆ จะเป็นชวนคนอื่นมาเป็นกองเชียร์ ฮา

┬┴┬┴┤(・_├┬┴┬┴

ป้าคะ ข้าวหมื่นลี้หมูกรอบ มีขายนะ แถวสยามระวังนะป้าได้เลี้ยงลุงหลายจาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2016
  8. ชะมะนาด

55555555 โดน คุณครู ดุ อีกแล้ว5555555555 ขอบพระคุณค้า ดีน่ะ ทำนายความฝัน + สอนภาษาไทยอีกต่างหาก พออายุมาก อะไรๆๆ ก็ลืมหมด กลัวอย่างเดียว เวลา ยายตาย อย่าเอายายใส่หม้อ ถ่วงน้ำน่ะ เดียว ยายหายใจไม่ออก ว่ายน้ำก็ไม่เป็น อิอิ

9. ชะมะนาด

อุ้ย จริงเหรอ ร้านอยู่แถวไหน จะให้น้องไปซื้อมาหม่ำดู มันอร่อยยังไงเหรอ ถึง ชื่อ หมูกรอบหมื่นลี้ มันคงจะกรอบเป็นหมื่นๆๆลี้เหรอ อุ้ย น่ากิน อยากกิน จัง

10. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @ชะมะนาด ข้าวหมื่นลี้หมูกรอบค่ะ แถวสยามแสควร์ เราไปเลี้ยงลุงไหมคะ อิอิ ไม่รู้ถูกปากไหม มธุราชอบแนบกับข้าวตามร้านกรุงเก่ามากกว่าค่ะ ฮา อิอิ ก็คุยเรื่องข้าว จะข้าวอะไรก็ตาม กับข้าวขอให้อร่อยเหอะ ฮา

11. pinit417

pinit417 Active Member

อย่างนี้ถ้าผมชวนเพื่อนไปทำบุญ อาจจะโดนเจ้ากรรมนายเวรเพื่อนเขม่นได้นะเนี่ย....
    ความเชื่อที่ไม่ได้มีการวิเคราะห์ พิจารณาและพิสูจณ์ก็คือ ความงมงายนั่นเอง ซึ่งนั่นก็ไม่ได้ตรงกับคำสอนของพุทธศาสนาเลย...

ถ้าเราเชื่อว่าเราทำความดีแล้วต้องได้รับกรรมชั่ว เราคงเปลี่ยนมาเป็นคนชั่วแล้ว...

ระวังให้ดี สมัยนี้คนรู้จริงมีน้อย คนรู้มากแต่ไม่จริงกลับมีมาก จะเชื่ออะไรควรวางใจเป็นกลาง พิจารณาว่ามันตรงกับคำสอนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าหรือไม่....

อย่างจิ้งจกทักให้ระวัง...อย่างนี้ผมคงไม่ต้องออกจากบ้านแล้ว เพราะมันร้องตลอดเลย นั่งอยู่ในห้องมันก็ร้อง นอนจะหลับมันยังร้องเลย

12. ชะมะนาด

แสดงว่า ที่ห้อง ต้องมียุงเยอะมาก จิ้งจกถึงอยู่ได้ตลอด 555555555 ใจดีเนอะ ให้จิ้งจกอยู่ในห้องนอนด้วย ไม่กลัว ขี้จิ้งจกเหรอ เยอะน่ะ
    พูดอะไรน่ะ ถ้าคุณคิดไม่ดี เค้าคงต้องเขม่นแน่ๆๆ มีอย่างเหรอ ไปทำบุญแล้ว ท่านเจ้ากรรม จะมาเขม่น ท่านมีแต่โมทนา ซะมากกว่า คิดแปลกดีน่ะ ยาย งง....

13. นทีบุญ

1
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆนะคะ สาธุ

14. Aetarot

Aetarot สมาชิกใหม่

14 พฤศจิกายน 2016
    ขอโทษนะคะ ส่วนตัวแล้ว ไม่เคยคิดเช่นนั้น น่าจะเป็นเพียงข้ออ้างที่อ้างขึ้นมาเพื่อ......อะไรไม่ทราบได้...ด้วยเหตุที่ว่า หมอดูเป็นเพียงผู้เปิดเส้นทางเดินให้กับผู้นั้นๆ แต่ไม่ใช่ผู้ลิขิตชีวิตใคร เปรียบง่ายๆหากคนเล่นเกมส์ต้องเดินไปเก็บเลเวลต่างๆ หมอดูก็คือคนที่เปิดแผนที่ให้ดูว่าจุดมุ่งหมายอยู่ตรงไหน ระหว่างทางมีอะไรบ้าง ส่วนทิศทางการเดิน เป็นของคนๆนั้น เพราะฉะนั้นชีวิตของใคร คนๆนั้นเป็นผู้ที่จะต้องเผชิญในสิ่งที่จะต้องเกิดขึ้นในชีวิตของเขา ซึงอาจจะช่วยทำให้รอบคอบมีสติมากขึ้นในการเดินทางของชีวิต หากหมอดูที่มีจิตใจบริสุทธิ์ปราศจากสิ่งใดๆเคลือบแฝงในการช่วยเปิดหนทางการเดินชีวิตของคนนั้นๆ ไม่น่าจะเอาสิ่งนี้มาเป็นประเด็น เพราะตัวเองก็ดูเปิดทางให้กับคนมากมาย ก็ไม่เห็นพบเจอกับสิ่งที่พูดกัน มีแต่ความสุข และมิตรภาพความเอื้ออาทร ระหว่างกันมากกว่า ( อันนี้ส่วนตัวจริงๆนะคะ อาจจะไม่ถูกใจอาจารย์บางท่านที่ได้รับการสั่งสอนกันมา ต้องขออภัย...)

15. โมทนาman

อุเบกขาเคลือบแฝงอะไรไม่ได้หรอก
    คิดนิดนึง 555

16. นทีบุญ

1
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคะ ได้อ่านในอีกแง่มุมหนึ่ง

17. นทีบุญ

1
    สวัสดีค่ะอาจารย์ ทักทายค่ะ