ถามเรื่องการฝึกมโนมยิทธิ เต็มกำลังครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย blackblackwi, 2 พฤษภาคม 2011.

1. blackblackwi

blackblackwi สมาชิกใหม่

สิ่งที่ต้องเตรียม ดอกไม้ 3 สี เทียนหนัก 1 บาท 1 เล่ม ธูป 3 ดอก
    พานครู ค่าครู 1 สลึงขึ้นไป

คำถามคือ : 1. ดอกไม้ใช้ดอกไม้ปลอมได้มั้ยครับ
    2. ทุำกอย่างต้องวางอยู่ในพานครู แล้วธูปเทียนต้องจุดมั้ยครับ
    3. ถ้าไม่ต้องจุด การฝึกครั้งต่อไปใช้ธูปเทียนของเดิมได้มั้ยครับ
    4. ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

2. Kanita

Kanita เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    วัน เสาร์ ที่ 7 พ.ค 2554 จะมี การฝึก มโนมยิทธิ แบบเต็มกำลัง ที่ วัดท่าซุง จ. อุทัยธานี ครับ และ มี พิธีพุทธาภิเษก เสาร์ 5 ขอเชิญทุกๆท่านร่วมบุยในครั้งนี้ครับ สาธุ

3. blackblackwi

อยากไปครับ แต่อยู่ไกล ต้องจัดเวลาก่อนนะครับ
    อนุโมทนา สาธุครับ

4. เป้46

เป้46 สมาชิก

19 มิถุนายน 2009
    ไปแน่คับ

5. blackblackwi

วอนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ พอดีฝึกคนเดียว
    ขอบคุณครับ

6. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

1. ควรจะใช้ดอกไม้จริงดีกว่านะคะ..ดอกไม้แถวบ้านก็ได้ ครูเคยบอกว่า ถ้าโป๊ยเซียนบ้านใครมี 3 สี ก็เด็ดมาอย่างละสี ครบ 3 สีพอดี ก็ได้แล้ว
    ...แต่ถ้า..ไม่มีจริงๆ ก็ไม่ต้องมีก็ได้ ทั้งนี้ทั้งนั้น..ครั้งแรกควรจะมีนะคะ

2. เมื่อได้ทุกอย่างแล้ว ยกจานขึ้นบูชาครูแล้ว ไม่จำเป็นต้องจุดธูปเทียนค่ะ

3. ไม่ควรนำของที่ใช้แล้วมาใช้อีกนะคะ

..แต่ถ้ามีเวลาว่างจริงๆ ควรจะหาโอกาสมาฝึกกับครู ที่บ้านสายลม หรือวัดท่าซุง น่าจะดีกว่านะคะ เพราะจะได้จับอารมณ์ได้ และเวลานำมาฝึกเองที่บ้าน ก็จะเป็นการง่ายกว่าเดิม

7. blackblackwi

ขอบคุณ คุณพิชญากร มากครับสำหรับคำแนะนำ ส่วนเรื่องไปฝึกกับครู จะพยายามไปให้ได้ครับ