ถามเรื่องการสวดมนต์ครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ผู้เลื่อมใสศรัทธา, 13 พฤษภาคม 2010.

1. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถามเรื่องการสวดมนต์ครับ และการเรียงบทสวดมนต์ด้วยครับ

คือว่าผมสวดมนต์เรียงแบบนี้อะครับ ไม่รู้เรียงผิดไหม
    1. บูชาพระรัตนตนัย
    2. กราบพระรัตนตรัย
    3. นมัสการพระรัตนตรัย
    4. ขอขมาพระรัตนตรัย
    5. อธิษฐานว่า หาก ข้าพเจ้า หรือ บิดา มารดา ญาติพี่น้อง ของข้าพเจ้า ได้ล่วงเกินหรือปรามาสพระรัตนตรัย พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ขอให้คุณพระรัตนตรัย ได้โปรดอโหสิกรรมให้กับ ข้าพเจ้าหรือ บิดา มารดา ญาติพี่น้อง ของข้าพเจ้า ด้วยเถิด
    6. ไตรสรณคมณ์
    * บทถวายพรพระ ธรรมคุณ สังฆคุณ
    7. พาหุง
    8. มหากา
    9. กรณียเมตตสูตร
    9. พระคาถาชินบัญชร
    10. นมัสการพระอรหันต์8ทิศ
    11. พระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    12. พระพุทธเจ้า 5 พระองค์
    13. พระคาถา อาวุธพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าชนะมาร
    14. พระคาถาพญายม
    15. พระคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า9จบ
    16. พระคาถาพญาไก่เถื่อน
    17. คาถาบูชาพญาครุฑ 9 จบ
    18. พระคาถาบูชารัชกาลที่5 3คาถา
    19. พระคาถาบูชาพระบรมครูหลวงปู่เทพโลกอุดร
    20. พระคาถาบูชาหลวงปู่ทวด
    21. พระคาถาบูชาหลวงปู่สรวง
    22. พระคาถาบูชาหลวงปู่ดู่
    22.1 ขอพรจจากรัชกาลที่5 หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่ทวด หลวงปู่สรวง หลวงปู่ดู่ ให้ปกปักษ์รักษาตนเอง และ ครอบครัว และก็เรื่องส่วนตัวด้วยอะครับ
    23. บทสวดพระมหาจักรพรรดิ 1จบ
    24. เชิญพระเข้าตัว
    25. แผ่เมตตาให้ตนเอง
    26. แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์
    27. อุทิศส่วนบุญส่วนกุศล (อิทัง เม ... )
    28. กรวดน้ำอุทิศส่วนบุญ ( คำอธิษฐานจากการเจริญภาวครั้งนี้ ให้ถึงแก่..)
    29. แผ่เมตตาทั่ว3โลก (นะโมพระพุทธสิขี...)
    *อาจจะมีมากกว่านี้ ยกเว้นวันพระอะครับ ผมจะสวดบท ยอดพระกัณฑ์ด้วย
    แล้วก็วันอาทิตย์ สวดบูชา พระประจำวันอาทิตย์ แบบเต็ม อะครับ

อยากทราบผมเรียงบทสวดมนต์ผิดไหมครับ

โดยเฉพาะตั้งแต่บทบูชารัชกาลที่5 ถึง บทบูชาหลวงปู่ดู่ เรียงผิดไหมครับ
    ผมไม่รู้ลำดับพระอาวุโสครับ

แล้วควรจะเพิ่มบทสวดมนต์ไหมครับ

แล้วบทที่ 5 ผมพูดผิดไหมครับ

แล้วบทที่ 22.1 ผมพูดผิดไหมครับ แล้วขอเรื่องส่วนตัวได้ไหมอะครับ เพราะแต่ละท่านก็พระอรหันต์ ทั้งนั้น

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2010
  2. Budratsa

Budratsa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ ขอสนทนาธรรมด้วยน่ะค่ะ ความคิดเห็นส่วนตัว จริงๆการสวดมนต์ ทุกบทดีหมดค่ะ ไม่มีกฏตายตัว ทำตามกำลังเราค่ะ

ข้อ 4 คุณได้ขอการขอขมาพระรัตนตรัยแล้ว คิดว่าข้อ 5 คงไม่ต้องแล้วค่ะ การขอขมาใครขอ ก็คือคนนั้นขอขมา น่ะค่ะไม่ทราบว่าทำให้กันได้เหรอค่ะ การสวดมนต์เหมือนทานข้าวใครกินคนนั้นอิ่มค่ะ

ข้อ24 ทำไมต้องเชิญพระเข้าตัวค่ะ? พระสงฆ์ท่านมีศีล227 ข้อ แต่เราฆารวาสแค่ 5 หรือ8ข้อ ศีลของท่านบริสุทธิ์ละแล้วซึ่งกิเลส ส่วนพวกเราเป็นฆารวาส รักโลภ โกรธ หลง ยังมีอยู่ค่ะ

ข้อ22.1 ไม่ผิดค่ะ การขอพร นั้นเราย่อมขอท่านได้

ดิฉันเอาที่ลำดับดิฉันสวดมาให้ดูค่ะ แชร์กันแล้วกันน่ะค่ะ ลำดับการ สวดมนต์ ดิฉันจะเอาของแม่ชีทศพรมาเสริมค่ะ
    -กราบพระ 3 หนก่อน หรือจะ 5 หนก็ได้ (พระรัตนตรัย(3) พ่อแม่ ครูอาจารย์)
    -อัญเชิญเทพเทวา(ปากเปล่า)
    -คำขอขมาพระรัตนตรัย
    1.อิมินา สักกาเรนะฯ
    2.อะระหังสัมมา พุทธังฯ กราบ 3 ครั้ง
    3.ตั้งนะโม ๓ จบ
    4.มะยัง ภันเต วิสุงวิสุงฯ
    5.สวดไตรสรณคมน์ (พุทธัง ธัมมัง สังฆัง)
    6.ปานาติปาตา เวระมณีฯ
    7.สวดพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ (อิติปิโส ฯ 3 ห้อง)
    8.สวดพุทธชัยมงคลคาถา (พาหุงฯมหาการุณิโก ,พระคาถาชินบัญชร ,สวดพุทธคุณ (อิติปิโส 1 ห้อง) เกินอายุ 1 จบหรือขยันก็ 108 จบ , มหาเมตตาใหญ่, บทพระแม่กวนอิม,บทธรรมจักรฯ,บทยอดพระกัณฑ์ฯ, พระแม่ธรณี,มหาเมตตาการณียสูตร,พระปิยะมหาราช,หลวงปู่ทวด,หลวงปู่มั่น,รัตนสูตร ท่านท้าวเวสสุวัณฯลฯ)
    9.(ต้องขออโหสิกรรมก่อนแผ่เมตตา ต้องทำจิตใจปราศจากโกรธ เกลียด อาฆาต เคลียดแค้น ให้ใจมีเมตตาเท่านั้น ไม่งั้นการแผ่เมตตาจะไม่ออกค่ะ)
    "ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม กรรมใดถ้าข้าพเจ้าเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับผู้ใดไว้ ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม หากท่านทำให้ข้าพเจ้าทุกข์ใจเสียใจข้าพเจ้าอโหสิกรรมให้ท่านเพื่อยกเป็นอภัยทาน ถวายองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หากข้าพเจ้าเป็นผู้ถูกผู้ใดกระทำข้าพเจ้าขอไม่จองเวร ขอดวงจิตที่เกิดขึ้นในภพนี้ชาตินี้ของข้าพเจ้าได้หลุดพ้นจากความทุกข์ทั้งปวงด้วยกุศลในคราวครั้งนี้ด้วยเทอญ...สาธุ
    10.แผ่เมตตา อะหังสุขะโตฯ, ตามด้วย สัพเพ สัตตาฯ
    11.อุทิศส่วนกุศล อิทังฐิตะฯ( Bloggang.com : Budratsa :

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2010
  3. Budratsa

Budratsa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    13.อธิษฐานจิต.....(ขอให้ข้าพเจ้่าพ้นทุกข์ เจอความดีตลอดจนกว่าจะพ้นทุกข์ ขอให้้ข้าพเจ้าเป็นผู้มีความบริสุทธิ์ทั้งกาย วาจา ใจ ขอให้ได้สร้างความดี ทั้งทาน ศีลและภาวนาได้โดยสดวกและง่ายดายจวบจนสิ้นอายุขัยทุกภพทุกชาติ ขอให้พ้นนรกภูมิพบแสงสว่างทั้งทางโลกและทางธรรม ขอให้พ้นวัฏฏสังสาร เข้าถึงพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเถิด สาธุ ) นี่เป็นคำอธิฐาน บางส่วนค่ะ ท่านเจ้าของกระทู้สวดเยอะๆยังงี้อย่าลืมให้ทั้ง3สถาบันด้วยน่ะค่ะ

-ข้อ 8 ตามแต่จะสวดบทไหนค่ะ ทำตามกำลังเราที่เราจะทำได้น่ะค่ะ ทุกวันนี้เน้นปฏิบัติค่ะ
    -ถ้าจะแนะนำอยากให้เพิ่มสมาทานศีล 5 ,บทรัตนสูตร ท่านท้าวเวสสุวัณค่ะ

ทำไมต้องสมาทานศีล เพราะว่า ศีลจะกรองเสียง อานิสงค์ระหว่างคนธรรมดาและคนมีศีลสวดจะต่างกัน แล้วเราจะเจอแต่คนดีๆ กัลยานมิตรที่ดี เวลาเราพูดอะไรไปในทางดีคนเขาจะเชื่อฟัง และศีลจะช่วยกันคนไม่ดีจากเราด้วย จะมีแต่คนพูดกับเราเพราะๆด้วยค่ะ ให้สวดสมาทานศีลและสวดมนต์ก่อนนอน ถ้ากลัวจะพลาดผิดศีลข้อใดข้อหนึ่ง เพราะศีลจะครอบคลุมเราถึงเช้าค่ะ

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ สาธุ

4. tataroj

tataroj เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    สวดมนต์เป็นยากิน การนั่งสมาธิ วิปัสสนา เป็นยาทาน
    ผมได้รับคำแนะนำจากผู้รู้ว่า เมื่อเราสวดมนต์แล้วควรจะต่อด้วยการ
    นั่งสมาธิ กำหนดลมหายใจ พุทธ เข้า โธ ออก ตามเวลาที่เรากำหนดเอง

เป็นการวิสัชนานะครับ ไม่ได้เจตนาแฝงอะไร เพียงแต่เราปฎิบัติเพียงอย่างเดียว
    อาจไม่ได้ผลเท่าที่เราปรารถนา หรือ ตั้งใจ น่าจะลองดูนะครับ
    เพิ่มการนั่งสมาธิ เพียง วันละ 5 - 10 นาที แล้วเพิ่มไปทีละนิด ๆ จะเห็นผลครับ

5. big14

big14 สมาชิก

14 พฤษภาคม 2010
    ทำไมครับ การสวดมนตร์ เป็นของขลังไปเฉย เราสวดเป็นภาษาไทยไม่ได้หรอครับ

ศาสนาของเราสอนให้เราเป็นคนดีหนิครับ อย่างการกรวดน้ำ พูดภาษาไทย เราๆไม่ได้หรอครับ

6. kungfuloma

kungfuloma เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผมนะครับ จะเรียงคร่าวๆแบบนี้ครับ เหมาะไม่เหมาะก็ลองพิจารณาดูอีกทีนะครับ
    พระพุทธเจ้า พระอรหันต์สาวก พระสงฆ์ พระมหากษัตริย์ เทพเทวา คาถาเฉพาะทางต่างๆ

9. พระคาถาชินบัญชร
    11. พระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    12. พระพุทธเจ้า 5 พระองค์
    13. พระคาถา อาวุธพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าชนะมาร
    15. พระคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า9จบ

10. นมัสการพระอรหันต์8ทิศ

19. พระคาถาบูชาพระบรมครูหลวงปู่เทพโลกอุดร
    20. พระคาถาบูชาหลวงปู่ทวด
    22. พระคาถาบูชาหลวงปู่ดู่
    21. พระคาถาบูชาหลวงปู่สรวง
    22.1 ขอพรจจากรัชกาลที่5 หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่ทวด หลวงปู่สรวง หลวงปู่ดู่ ให้ปกปักษ์รักษาตนเอง และ ครอบครัว และก็เรื่องส่วนตัวด้วยอะครับ

18. พระคาถาบูชารัชกาลที่5 3คาถา

16. พระคาถาพญาไก่เถื่อน
    14. พระคาถาพญายม
    17. คาถาบูชาพญาครุฑ 9 จบ

หลวงตาม้าท่านสอนว่า สวดดีๆ สวดจบเดียว ยัึงดีกว่าสวดเป็นร้อยจบแต่ไม่มีสมาธินะครับ ขอให้ได้ทั้งคุณภาพและปริมาณนะครับ