ถามเรื่องนรกชั้นอเวจีกับสวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัสดี

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 25 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสมมตินะครับเขาทำอนันตริยกรรมมาซัก 2 ข้อ

รับกรรมนานแสนนานเลยก็ว่าได้

แต่ตอนเขาอยู่บนโลก เขาก็ทำบุญแบบสุดยอด สร้างวัด สร้างโบสถ์
    ดูแลบิดา มารดา อะไรก็ว่าไป

เลยอยากถามว่าเมื่อเค้ารับกรรมจากนรกอเวจีจะขึ้นสวรรค์ปรนิมมิตวสวัสดีได้หรือไม่ครับ ??

2. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    เกรงว่าพอพ้นจากอเวจีแล้ว ยังมีเศษกรรมติดมาด้วยอะดิ ทำให้ยังขึ้นเลยไม่ได้ง่ายๆ
    อาจจะต้อง ป่วนเปี้ยนใช้เศษหนี้กรรมให้หมดหรือ สาสมเสียก่อน

นี้แหละ ที่พระพุทธเจ้าท่านสอนหนักหนา ว่า ... "ความชั่ว ไม่พึง กระทำเสียเลย จะดีกว่า"

3. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ไม่ต้องดูอะไรเยอะหรอก ....
    ลองดูประวัติ พระอัครสาวกเบื้องซ้ายของพระพุทธเจ้า พระโมคคัลลานะ ผู้เป็นเลิศในเรื่องฤทธิ์ ดูซิครับ

สุดท้าย...แม้ท่านบรรลุอรหันต์แล้ว ...เศษกรรมที่ท่านเคยทำร้ายบุพการี ในอดีตชาติก่อนโน้นนนนนน.....ยังตามมาส่งผลให้ท่านต้องถูกทุบกายสังขารจนกระดูกแตกละเอียด ดับขันธ์ เลย

ถ้าอรหันต์ ยังไม่พ้น แล้ว ปรนิมมิตวสวัสดี จะเหลือหรอ ????

เห็นมั๊ย .... "ความชั่ว ไม่ทำเสียเลยดีกว่า"

4. Sir-Pai

เอ่อ คืออันนี้เป็นเรื่องสมมิตครับ อยากรู้ว่าจากอยู่นรกชั้นต่ำสุดจะไปสวรรค์ชั้นสูงสุดได้ไหม

เรื่องสมมิตนะจ๊ะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2011
  5. blackky

blackky Active Member

ตามที่เคยอ่านมานะครับ เวลาตกนรกแล้ว การที่จะพ้นจากนรกได้ต้องไปเป็นอสุรกาย เดรัจฉาน มาเรื่อยๆ จนเป็นมนุษย์อ่ะครับ ไม่ได้ออกจากนรกง่ายๆนะครับ
    แล้วถ้าตกอเวจีก็ต้องค่อยเลื่อนขึ้นมาครับ ไม่ใช่พ้นจากอเวจีแล้วจะมาเป็นคนเลยนะครับเลยนะครับ ต้องโดนชั้นถัดขึ้นมาเรื่อยๆไปครับ ยาวจนถึงเดรัจฉานอ่ะครับ (เว้นแต่หมดกรรมในชั้นนั้นๆแล้วจึงผ่านมาได้ครับ)
    พระพุทธเจ้าถึงได้ตรัสว่าการได้เกิดเป็นมนุษย์นั้นเป็นสิ่งหาได้ยากยิ่งครับ
    เกิดแล้วได้มาพบพระพุทธศาสนาอีก เกิดในแผ่นดินพุทธอีก โชคดีมากๆครับ

6. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    อเวจีแล้วยังไม่พ้นครับ เอวีนี้เป็นมหานรก พ้นมหานรกแล้วก็ไปเกิดชั้นบริวาล
    ชั้นยมโลกอีก แบบขุม 6 เสร็จ ขุม 5ต่อ แล้วไปบริวาลขุม 6 แล้วต่อบริวาลขุ
    5 เรื่อยๆ

7. Sir-Pai

ต้องกลับไปเกิดเป็นมนุษย์ก่อนหรอ

จากเดรัจฉาน อสุรกาย แล้วเป็นเทวดา ในสววรค์ชั้น 6 เลยไม่ได้หรอ ?

8. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สาธุ อนุโมทนาด้วยนะครับ
    เป็นเรื่องของ กรรมวิสัย นะครับ
    ถ้าแรงบุญมากพอก็อาจไม่ต้องไปอเวจีมหานรกก็ได้ครับ อาจอยู่ขอบๆๆ(บริวาร)อเวจีมหานรกนะครับ
    แล้วหลังจากเสวยวิบากกรรม(ไม่รู้นานเท่าไร)จากบริวานมหานรก เสร็จแล้ว ก็อาจไปอุบัติบนสวรรค์ชั้นที่ ๖ ได้นะครับ

ตัวอย่าง พระเจ้าอชาติศัตรูที่ท่านทำปิตุฆาต(สั่งฆ่าพระเจ้าพิมพิสาร) แต่ท่านได้ทำสังคายนาพระไตรปิฎกครั้งที่ ๑ แล้วได้ทรงอุปถัมภ์สังคายนาพระไตรปิฎกตลอด ๓ เดือน ด้วยบุญครั้งนี้ทำให้ท่านไม่ไปเกิดในอเวจีมหานรก แต่ไปเสวยวิบากกรรมที่บริวารอเวจีมหานรกเป็นเวลา ๖๐,๐๐๐ ปี(เวลาในอเวจีมหานรก ไม่รู้นานเท่าไร)

9. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินมาว่า พระเจ้าอชาตศัตรูหลังจากใช้กรรมปิตุฆาตในนรกแล้วจะมาเป็นมนุษย์ตรัสรู้พระปัจเจกโพธิญาณเลยนะครับ

ยังมีกรณีของพระนางมัลลิกาเทวี อัครมเหสีของพระเจ้าปเสนทิโกศล ต้องไปลงนรก ๗ วันมนุษย์ก่อนขึ้นไปเป็นเทวดาบนดาวดึงส์ เพียงเพราะใจเศร้าหมองที่เคยสะดุดพระบาทของพระสวามี

10. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

เราเป็นตั้งแต่เราคิดจะเป็นแล้วครับ เป็นทุกๆสิ่ง ที่เราคิดจะเป็นแต่ว่ามันจะเป็นได้นานเพียงเท่าใดก็ขึ้นอยู่กับความคิดของเราว่าจะอยู่กับมันได้นานขนาดไหน เช่น เทวดา ต้องมีหิริ โอตัปปะ หากท่านบำเพ็ญธรรมข้อนี้ อยู่ ท่านก็เป็นเทวดาเดินดินอยู่โดยฉับพลัน มิใช่เป็นตอนขึ้นสวรรค์ไปแล้ว

11. blackky

blackky Active Member

การเกิดเป็นอะไรนั้นตามจิตก่อนตายอ่ะครับ ถ้าคิดว่าเดรัจฉานคิดถึงสิ่งที่ป็นบุญตอนตายก็คงไปสวรรค์ครับ แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าหมาคิดอะไร
    แต่เคยได้ยินว่าถ้าสุนัขหรือสัตว์ที่มีคนเลี้ยง(ได้รับเมตตาจากคน)แสดงว่าเกิดเป็นสัตว์ชาติสุดท้ายแล้ว ชาติหน้าจะได้เกิดเป็นคนอ่ะครับ

12. Sir-Pai

ไม่มีใครตอบตรงคำถามเลยครับ

ผมแค่ถามว่าถ้าเค้าใช้บาปโดยการตกนรกอเวจีเค้ามีสิทธิใช้บุญต่อโดยการเกิดเป็นเทวดาใน
    เทวภูมิ 6 ได้หรือไม่ครับ ??

13. darkload

darkload เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    คำถามนี้คงไม่มีใครตอบได้หรอกครับ อนินตยกรรมต้องลงอเวจีก่อนแน่นอน ถ้ามีบุญมาก ไปอเวจีก็ไม่นาน แล้วอาจจะมาเกิดเป็นเทวดาชั้นล่างๆ
    นี่ขนาดมีบุญมากยังเป็นเทวดาชั้นล่างๆ ส่วนชั้นปรนิมคงหมดสิทธิ์

ลองอ่านเรื่อง ฮิตเลอร์ ลงอเวจีดูละกัน http://www.danpranipparn.com/web/article.php?sid=281

14. Sir-Pai

เอ่อ อ่านแล้วอ่ะครับ งงๆ อ่ะ

15. Sir-Pai

น่าเชื่อถือมากๆเลยนะ ผมว่าครับ

16. pandablahblah

pandablahblah Active Member

อื้ม ได้ค่ะ แต่คงเกิดใช้กรรมเก่าๆ อีกตราบนานเท่านาน หลายภพ ชาติ แต่ถ้าเกิดว่า ทำกรรมชั่วให้ลงอเวจีอีก ก็ยังไม่ได้ไปค่ะ วนไป วนมา อยู่ที่เดิม อิอิ พระท่านเทศน์ว่า บางคนอยู่บนสวรรค์ มาเกิดเป็นมนุษย์ อยู่ลื้อไถลลงไปนรกบ้างก็มี เมื่อระลึกชาติเห็นได้ ก็เกิดความเบื่อหน่าย เลยต้องการไปนิพพานแทน..ไม่มีอะไรเท่าพระนิพพานเลยนะคะเนี่ย...อยากได้หนังสือเล่มนั้นมั๊ยยย แฮปปี้มีสองเล่มจ๊ะ เดี๋ยวส่งให้ๆค่ะ >.<!! (ที่จริงมีเล่มเดียวค่ะ แต่ยังไม่ทันออกวัดเลย รุ่นพี่ที่ไปด้วยก็บอกแฮปปี้ว่า อะ พี่ให้ สำหรับพี่ยังคงไม่จำเป็นต้องใช้....)....
    ชื่อ หนังสือ หนีนรก ของหลวงพ่อ ฤาษีลิงดำค่ะ อ่านแล้วดีจริงๆเลย แอปปี้ไม่เคยรู้จักท่านมาก่อนค่ะ แต่พอมาอ่านเล่มนี้แล้วดีจริงๆ ท่านเขียน และเทศนาดีมากๆเลยค่ะ (ท่านบอกว่า ทั้งอัดเสียง และเขียนเองค่ะ) เอามั๊ยคะ ถ้ามีแล้วไม่เป็นไรก็ได้น้อ อิอิ ^^

17. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    เป็นไปได้แต่ยากมากๆๆ เพราะว่าการที่จะขึ้นสวรรค์ได้นั้นใจต้องผ่องใส ยิ่งสวรรค์ชั้นสูงๆใจต้องผ่องใสมากๆ ทีนี้พอพึ่งพ้นจากมหานรกมาปุ๊บ โอกาสที่ใจจะผ่องใสมันยาก ใจมันยังติดความหวาดกลัวมา บุญจึงส่งผลไม่เต็มที่ แม้บุญถึงแต่ก็ยากจะไปสวรรค์ชั้นสูงๆได้ อาจไปเกิดที่สวรรค์ชั้นต้นๆก่อนแล้วปลื้มในบุญมากๆจึงค่อยจุติเลื่อนขึ้นไปสวรรค์ชั้นสูงที่เหมาะกับบุญตัวเอง

18. Sir-Pai

ขอบคุณ ถิ่นธรรม มากนะครับ

ได้ความรู้เยอะเลย

19. คนรักชาติ

คนรักชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2007
    ขอบุญบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอริยะทุกพระองค์ พระโพธิสัตย์ทุกพระองค์โดยมีบุญบารมีของหลวงปู่ดู่และหลวงปู่ทวดเป็นที่สุดช่วยดลบันดาลให้จิตข้าพเจ้าฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้เกี่ยวข้องกับเนื้อหาที่โพส ฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีผู้โพสกระทู้ ฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีผู้อ่านกระทู้ และฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้ตอบกระทู้ ข้าพเจ้าอยากมีส่วนร่วมกับบุญบารมีของพวกท่านทั้งบุญบารมีในอดีต ปัจจุบัน และอนาคตนับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจักรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจะโยโหตุ