ถามเรื่อง เบญจเพส หน่อยครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เปรมปรีดา, 16 กรกฎาคม 2017.

1. เปรมปรีดา

เปรมปรีดา Active Member

26 สิงหาคม 2011
    ผมอยากจะทราบว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราตกอะไรในเบญจเพส ?
    '' ตามคัมภีร์พฤฒิศาสตร์เรียกว่า ” ต้องเบญจเพส ” ดังได้ชี้แจงของเพส 5 ไว้ดังนี้คือ
    1. เทวะ
    2. มนุษย์
    3. เดรัจฉาน
    4. เปรต
    5. อสุรกาย ผี ''
    ตอนนี้อายุผมอยู่ในช่วงเบญจเพส รู้สึกว่าจะดีเรื่องการงาน และการเงิน แต่ไม่ดีเรื่องสุขภาพอย่างมาก คือตอนนี้ป่วยหนักมาก ทุกวันผมก็พยามสวดคาถาชินบัญร และแผร่เมตตาตลอด และทำบุญตลอด แต่อาการป่วยก็ยังไม่ทุเลาลงเลยครับ ที่ผมต้องมาป่วยหนักตอนช่วงนี้มีผลเกี่ยกับเบญจเพสหรือเปล่าครับ และพอมีวิธีอย่างไรที่จะทำให้สถานการณ์ตอนนี้ดีขึ้นบ้างครับ

2. ณัชนันทน์

ณัชนันทน์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009

ลองสวดโพชฌังคปริตร ดูนะคะ
    และทำบุญด้วยการไถ่ชีวิตสัตว์
    เสร็จแล้ว ควรกรวดน้ำไปให้เจ้ากรรมนายเวรที่ส่งผลอยู่ในขณะนี้
    ตรีเน้นตรงการกรวดน้ำค่ะ "เราต้องส่งไปให้ถึงเจ้ากรรมนายเวรในขณะนี้" ตรงนี้แหล่ะค่ะที่สำคัญ เบญจเพสก็มีส่วนเกี่ยวข้องได้ แต่นี่เป็นการแก้ไขเบื้องต้นนะคะ หนูลองทำดูนะคะ