ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    มีผู้สนใจวัตถุมงคลของ วัดท่าซุง เป็นจำนวนที่มากขึ้นทั้งลูกศิษย์เดิมและผู้ที่จะศึกษาที่มาใหม่ มีผู้เข้าไปสอบถามในกระทู้เป็นจำนวนมาก ผมจึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาสำหรับไขข้อคล้องใจ สำหรับผู้ที่มีปัญหาและข้อสงสัยเกี่ยวกับวัตถุมงคลสายวัดท่าซุงโดยตรง ท่านใดที่มีความรู้ส่วนนั้นๆก็ช่วยกันเข้ามาตอบปัญหาซึ่งเป็นวิทยาทาน และท่านใดมีปัญหาข้อสงสัยก็เข้ามาสอบถาม จะได้ข้อมูลที่กว้างขึ้น รายละเอียดมากขึ้น เป็นมาตรฐานเดียวกันต่อไป

เรียนถามคุณกระพี้ครับว่ามีดหมอรุ่นนี้ทันหลวงพ่อหรือเปล่าครับ และแท้ไหมครับซึ่งผมได้เช่าต่อคนอื่นมา5ปีแล้วครับเก็บไว้นาน มีคนดูว่าไม่แท้ครับยังไงอนุเคราะห์ตอบผมด้วยครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2010
  2. กระพี้

มีดหมอด้ามฤาษี รุ่นนี้จะสร้างปีพ.ศ. 2535ครับ เป็นมีดที่ใช้วิธีการหล่อตะกั่ว ในภาพที่ลงถูกต้องลักษณะมีดด้ามฤาษีทุกประการ ไม่ว่าจะเป็นตัวหนังสือ และที่ด้ามรูปฤาษี แต่ที่ผิดปกติจากทางวัดคือสีทองที่ด้ามฤาษี ที่วัดจะเป็นสีทองทุกเล่ม ไม่ว่าคุณจะใช้อย่างไร ก็ต้องมีสีทองติดอยู่บ้าง แต่ด้ามนี้ไม่มี คุณต้องกลับไปสอบถามที่มาหรือผู้ที่คุณรับมาอีกครั้งครับ ต้องหาเหตุผลหลายๆส่วนมาประกอบกันครับจึงจะยืนยันตรงนี้ได้ มีดด้ามฤาษีทางวัดยังมีให้บูชาครับ เล่มละ 8,000 บาท น่าสนใจอีกรายการหนึ่ง ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมก็เข้ามาช่วยกันตอบครับ เป็นการดีสำหรับลูกศิษย์รุ่นต่อๆมา

3. กระพี้

เหรียญรุ่นนี้ หลวงพ่อฤาษี ไม่นิยมกันหรอ ในบอร์ดพระเครื่องไม่เห็นใครมาโพสเลย
    พอดีมีอยู่เหรียญนึง ราคาประมาณเท่าไรอ่ะ

โทษนะครับคุณกระพี้ ที่มาลงในกระทู้
    <!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>ตอบ เหรียญรุ่นนี้เรียกว่า เหรียญสามัคคีมีสุข รุ่นแรก สร้างปีพ.ศ. 2521เป็นโลหะรมดำ ความนิยมยังไม่มากครับ และทางวัดยังมีให้บูชา ราคา320 บาท มีสร้างจำนวนมากพอสมควร ถือว่าเป็นเหรียญที่น่าบูชาครับ ถ้ารุ่น.2จะชุบทอง สร้างปีพ.ศ.2528 พิมพ์เดียวกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2007
  4. กระพี้

เหรียญใบโพธิ์มีเนื้อเงินด้วยเหรอครับ ในหนังสือสมบัติพ่อให้บอกมี 2 รุ่น รุ่นทองแท้และชุบทอง หากมีเนื้อเงินด้วยแสดงว่าต้องมีเนื้อทองแดงใช่หรือไม่ครับคุณกระพี้

และที่สำคัญของแท้ดูอย่างไรครับ
    ตอบ เหรียญใบโพธิ์ปีพ.ศ. 2535มีด้วยการ 3 เนื้อครับ ทองคำ เงิน ชุบทอง ในหนังสือสมบัติพ่อให้ลงตกองค์ที่เป็นเนื้อเงินไปครับ ส่วนเนื้อทองแดงไม่มีครับ ที่เห็นเป็นทองแดงของเสริมครับ ที่ตกหล่นมาจากโรงงานเอาไว้สำรององค์ที่ชำรุดที่จะนำมาส่งทางวัด ไม่ได้ผ่านการปลุกเสกแต่อย่างใด ถ้านำมาชุบทองใหม่ แนะนำให้ดูกะหลั่ยที่ชุบครับทางโรงงานจะชุบหนากว่าและมีรอยมัดลวดเวลาชุบด้านหลังองค์พระแทบทุกองค์ บางองค์ไม่มีก็มีครับ
    <!-- / message -->

5. กระพี้

เรียนคุณกระพี้ ผมอากทราบเรื่อง/ประวัติ/รายระเอียดของแผ่นยันต์ทำน้ำมนต์ในแบบของรูปพระพุทธ และแบบธรรมดา ต่างจากเหรีญทำน้ำมนต์ที่ป็นรูปของหลวงพ่ออย่างไรครับ
    ตอบเหรียญทำน้ำมนต์ต่างกันอย่างไร สำหรับแผ่นทำน้ำมนต์ทั้งแผ่นพระพุทธและสี่เหลี่ยมใหญ่กับเหรียญทำน้ำมนต์อัดกรอบพลาสติกเหลือง เป็นแบบนี้ครับ ผู้การสถาพรขออนุญาติหลวงพ่อทำเฉพาะภายในครับ ไปสั่งให้ช่างทำ ช่างที่เกาะพิมพ์จะทำตามวิธีและตำราของเขาคือเส้นที่ลากไม่ทับตัวยันต์อักขระ เพิ่มอีก2ตัวเพื่อให้ช่องเต็ม คือตัว มะ อะ ส่วนที่เป็นเหรียญรูปหลวงพ่อ เป็นของทางวัดและหลวงพ่อท่านสั่งทำครับ ลักษณะยันต์ข้างหลังจึงต่างกันเล็กน้อย<!-- / message -->
    <!-- / message -->

6. aun-27

aun-27 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    เจ้าของเดิมไม่ได้บอกผมมาครับแต่หลังจากดูแล้วจะมีเป็นทองติดหน่อยๆครับแต่สรุปว่านอกจากทองแล้วตำหนิลักษณะถูกต้องทุกประการใช่ไหมครับท่าน

7. กระพี้

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tg22070 [​IMG]
    พระตามรอยพระพุทธบาท ปางประทับเดินอยู่รอยพระพุทธบาท หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จังหวัดอุทัยธานี สูงประมาณ 3.5 นิ้ว ทันหลวงพ่อมีไหมครับ หรือเป็นรุ่นหลังหลวงพ่อ สร้างเป็นที่ระลึกงานตามรอยพระพุทธบาท จริงไหมครับ ไว้ผมจะตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าแยกย่อยสำหรับถามตอบปัญหาพระสายหลวงพ่อ สายท่าซุงโดยเฉพาะ ไม่เช่นนั้นกระทู้จะสับสน ถ้ามาถามกันในนี้..

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ตอบพระชุดนี้ไม่ทันหลวงพ่อครับ...เป็นคณะของหลวงพี่ชัยวัฒน์ที่ตามกราบพระพุทธบาทและอนุรักษ์ทั่วประเทศและสืบสานประวัติไว้เป็นตำรา ทางคณะจึงสร้างเป็นอนุสรณ์และที่ระลึกในคณะตามรอยพระพุทธบาท
    <!-- / message --><!-- edit note --><HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>

8. jupiter13

jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    แล้วรุ่นนี้มีไหมครับเป็นองค์แรกที่เจอหลังจากรู้จักหลวงพ่อ อยู่ในบ้านมานานไม่แน่ใจปี35หรือ36

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      35.3 KB
      เปิดดู:
      17,100
      ขนาดไฟล์:
      36 KB
      เปิดดู:
      16,995
  9. MONGKHOLYUT

MONGKHOLYUT เป็นที่รู้จักกันดี

พระคำข้าวรุ่นพิเศษที่หลวงพ่อทำพิธีพร้อมกับสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 1 เป็นรุ่นใหนครับ ใช่รุ่นที่มีพระบรมสารีริกธาตุติดอยู่หรือเปล่าครับ[​IMG]

ขนาดไฟล์:
      55.6 KB
      เปิดดู:
      1,442
      ขนาดไฟล์:
      73.1 KB
      เปิดดู:
      1,388
  10. กระพี้

มีดด้ามฤาษีถ้าเก็บรักษาไม่ดี หรือใช้มากๆ สภาพก็อาจจะเป็นแบบนี้ได้ครับ ตำหนิทุกอย่างสมบูรณ์ครับ

11. กระพี้

ล็อคเก็ตปี 28ครับในหนังสือสมบัติพ่อให้สีเขียวหน่อยๆ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นสีน้ำตาลในภาพที่คุณนำมาลงนั้นแหล่ะครับ ของปี28

12. กระพี้

พระคำข้าวรุ่นพระธาตุ 5องค์ปลุกเสกก่อนครับ ปลุกเสกต้นปี เดือนกุมภาพันธ์ ส่วนสมเด็จองค์ปฐมรุ่น.1ปลุกเสกกลางปี เดือนพฤาภาคม

13. ten@hotmail.com

ten@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบรายละเอียดการสร้าง แหนบรูปพัดยศ ของหลวงปู่ฤาษีลิงดำด้วยครับ ผมดูในหนังสือสมบัติพ่อให้แล้วไม่มีครับ ขอบพระคุณครับ..

14. ton_abc

ton_abc เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ รูปหล่อหลวงพ่อยืนถือไม้เท้า ขนาดห้อยคอทันหลวงพ่อปลุกเสกหรือไม่ครับ

15. ton_abc

ton_abc เป็นที่รู้จักกันดี

อีกนิดหนึงครับ พระสมเด็จเงินไหลมาหลวงพ่อปลุกเสกพิธีเดียววันเดีี่ยวกับสมเด็จองค์ปฐมรุ่นหนึ่งใช่ไหมครับ

16. กระพี้

แหนบที่ว่าคงเป็นแหนบรุ่นใหม่ครับ..ที่ทางวัดจัดสร้างหลังหลวงพ่อมรณะภาพแล้ว สำหรับแจกผู้มาทำบุญสังฆทาน แหนบสมัยหลวงพ่อๆท่านก็แจก คนมาทำบุญ เช่น วันพระท่านจะมาที่พระพินิจ ถ้าท่านไม่ป่วยมาก พอท่านมาถึงท่านก็จะนั่งคุยกับญาติโยม ท่านจะมีพาน1ใบใส่แหนบไว้ข้างๆพระเจ้าหน้าที่จะรู้เตรียมไว้ให้ท่าน พอญาติโยมคนไหนมาทำบุญเอาเงินใส่ขันด้านหน้า ท่านก็จะแจกแหนบกับมือท่าน 1องค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2008
  17. กระพี้

รูปหลวงพ่อยืนถือไม้เท้าขนาดห้อยคอ ครั้งแรกจะจัดสร้างโดยวัดศาลฯทำออกมาก่อน ทั้งสีเงินและสีทอง ของวัดท่าซุงจะทำออกมาทีหลังประมาณราวๆปี40 ขนาดจะเล็กกว่าของวัดศาลฯ ไม่ทันหลวงพ่อครับ

18. กระพี้

พระที่เป็นสมเด็จเนื้อขาวๆ มีพระธาตุติดด้านหน้า... ต้องถามก่อนว่าของวัดไหนจัดสร้างครับ...เพราะของทางวัดท่าซุงไม่ได้สร้างรุ่นนี้ออกมาก ถ้าจะถามว่าวัดไหนหรือสาขาไหนของวัดท่าซุงสร้าง...ขอให้หาข้อมูลตรงนี้ให้ได้ก่อนครับ...ยังเป็นที่สงสัย

19. กระพี้

ขอบคุณมากครับที่ให้ความกระจ่าง ผมเพิ่งรู้นะครับว่ามีพระหางหมากรุ่นพิเศษ
    ด้วย เคยเห็นแต่พระหางหมากรุ่นที่ 1 คุณกระพี้เคยนำรูปมาลงในสมาชิกชาวเวปดูหรือยังครับ ยังไงรบกวนช่วยลงรูปให้ดูเป็นบุญตาอีกครั้งนะครับ เพราะว่าผมไม่เคยเห็นจริงๆ แล้วจำนวนจัดสร้างเท่ากับรุ่น 1 หรือป่าวครับ
    โมทนาด้วยครับ
    ตอบ พระหางหมากรุ่นพิเศษ สร้างปีพ.ศ 2535 ท้ายๆแล้วครับก่อนหลวงพ่อจะมระภาพ จำนวนการสร้างไม่มากนัก ปัจจุบันทางวัดยังมีให้บูชาครับ ราคา1,600 บาท<!-- / message -->

ขนาดไฟล์:
      108.7 KB
      เปิดดู:
      799
      ขนาดไฟล์:
      79.8 KB
      เปิดดู:
      750
  20. MONGKHOLYUT

MONGKHOLYUT เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามเรื่องแหวนจักรพรรดิ์นะครับ ประวัติการสร้างเป็นมายังไงครับ แบบตัวเรือนเป็นทองคำและเป็นเงินทำพิธีเหมือนกัน/พร้อมกันหรือเปล่าครับ แล้วแหวนที่หลวงพี่จากวัดท่าซุงนำมาให้บูชาในวันทำบุญตอนต้นเดือนที่สายลมเป็นแหวนจักรพรรดิ์ใหมครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยเข้ามาตอบให้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้