ถูกหลอกขายวัตถุมงคลราคา ๒๖๐,๐๐๐ บาท โดย "ยายผีป่า"

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 18 เมษายน 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาครับ ทุก ๆ ท่าน วันนี้ เป็นวันวาเลนไทน์ ไม่มีอะไรจะมอบให้เป็นของขวัญให้ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ที่ให้ใบเหลืองกับพี่พรหมณี นะครับ ขอให้มีความสุข ความเจริญ สมหวัง ทุก ๆ ท่านนะครับ ดอกกุหลาบช่อนี้ แทนใจครับ

2. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ในฐานะที่ผมเป็นผู้สังเกตการณ์ ขอเสนอความเห็นนะครับ เนื่องจากคุณเอื้อมเดือน ยิ่งยง หรือ ยายผีป่ามีตัวนตนและเคยเป็นสมาชิกกิติมศักดิ์ ทางเว็บน่าจะมีคอนเนคชั่นอยู่บ้าง น่าจะเอาคุณเอื้อมเดือน มาชี้แจงหรือออกมาพูดในกรณีนี้ เพราะสมาชิกหลายท่านจับตาดูอยู่ เป็นกระทู้ที่หลายท่านสนใจเนื่องจากเงิน 260000บาท นั้นไม่ใช่ของเล็กน้อย และยายผีป่าก็เป็นบุคคลดังของเว็บ จึงควรที่จะต้องตั้งกระทู้ให้แกมาชี้แจง ส่วนการให้ใบเหลืองสมาชิกที่มาออกความเห็นต่อต้านยายผีป่า ควรจะให้ทีมงานที่มีวิจารณญาณและความรู้ความเข้าใจในกรณ๊นี้มาพิจารณาการให้ใบเหลืองเป็นกรณีๆไป เพราะสมาชิกอย่างคุณพรหมาณีผมเข้าใจว่าเธอมีเจตนาดีนะครับมาช่วยกู้ภาพลักษณ์ ให้กับเว็บ แต่ไปให้ใบเหลืองเธอ ผมเตือนว่าระวังจะเป็นปัญหาน้ำผึ้งหยดเดียวนะครับ เพราะสมาชิกอาจคิดว่าทีมงานบางคนเข้าข้างผู้กระทำความผิดก็ได้ ขอให้ทีมงานพิจารณาบ้างนะครับเป็นห่วง เพราะกลุ่มของยายผีป่า เองยังมีหลายเรื่องที่เข้าข่ายหลอกลวงนะครับ
    เช่น 1.นิตยสารพลังจิต
    2.ดาบสรีกัญไชยเก๊
    ก็ฝากมาให้ทีมงานพิจารณาด้วยครับ

3. จับตา

จับตา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

งานสั่งทำ มีรับออกเเบบเเถวร้านเจ๊นน้อย บ้านหม้อ ชั่งทำเงินรู้จักเกือบหมด

4. จับตา

จับตา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    กรรมส่อเจตนา...ดูงานของเก่า เก็บกำความรู้ จะได้รู้ทันความคิดของคน<!-- google_ad_section_end -->

5. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ผมอ่านไม่ไหวอ่านไปได้2หน้าก็ เยอะแล้ว ผมเห็นใจคุณดาวนะครับ พูดไม่ออกเหมือนกัน เป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ

6. view6628

view6628 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าเห็นใจครับ เงินทองกว่าจะได้มาแสนลำบาก

7. amorthem

amorthem เป็นที่รู้จักกันดี

ไปถึงไหนแล้วครับตอนนี้...

8. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ถึงไหนหรอกครับ เท่าเดิม หายเข้ากลีบเมฆ เหมือนเตะหมูเข้าปากหมา ไม่มีทางที่จะได้หมูคืน ครับ

9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณดาวก็หายเงียบไปเลยนะคะ นี่ผ่านมานานเท่าไรแล้วนะ....

10. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งจะรู้ข่าว น่าเห็นใจ

11. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    แนะนำให้ไป แจ้งความน่ะครับ

แนวการสืบสวนจะ แสดงมาเองกับผู้ร่วมขบวนการ จะเจอทุกคนที่ร่วมมือ เข้าข่าย หลอกลวง ทรัพย์ เป็นคดีอาญา ได้ครับ

12. ittiphat

ittiphat สมาชิก

22 สิงหาคม 2011
    ยังมีของมั้ยครับขอจองตะกรุด 2 ดอกครับ
    อิทธิพัทธ์ 081-1649903 ittiphat_t@yahoo.com

13. พยัคฆ์หลับ

พยัคฆ์หลับ Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    อ่านย้อนหลัง วันที่ 22 เมษายน 2010 มีคนบอกว่ายายผีป่าจะพยายามหาเงินมาคืนภายในระยะเวลา 3 เดือน จนถึงบัดนี้ 21 พฤษภาคม 2012

ยายผีป่าคืนเงินให้คุณดาวครบหรือยัง

มีใครพอจะให้คำตอบได้บ้างครับ

14. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

อยากให้ตกลงกันได้จริงๆครับ
    ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณดาวจรัสแสงครับ

15. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขออนุญาตตอบเป็นครั้งสุดท้ายในกระทู้นี้นะครับ

1. การโพสต์และทำ "ไฮไลท์" ชื่อผม (Komodo) ซึ่งชื่อจริงว่า นายชยาคมน์ ธรรมปรีชา ตัวใหญ่ และทำชื่อยายผีป่า (เอื้อมเดือน ยิ่งยง) ตัวใหญ่ ๆ เป็นความเข้าใจผิดของผู้โพสต์ ซึ่งพยายามโยงให้คนอื่นเข้าใจว่า ผมสนิทกับยายผีป่าน

ซึ่งข้อเท็จจริงแล้ว รายชื่อดังกล่าวนั้น เป็นรายชื่อของคนที่สละวัตถุมงคลเพื่อร่วมบุญกฐินปลดหนี้ วัดท่าขนุนครับ บุคคลแต่ละคนตามรายชื่อ คือ คนที่สละวัตถุมงคลครับ การที่มีชื่อผมใน List ก็เพราะว่า ผมนำวัตถุมงคลไปถวายวัด (ตอนถวายผมไม่ได้ระบุชื่อถวาย) ซึ่งโดยปกติแล้วเวลาผมถวายของให้พระ ผมไม่ได้มานั่งตามดูว่าพี่ชื่อของผมเป็นผู้ถวาย แต่ทางเจ้าหน้าที่ของวัดจำผมได้เลยใส่ชื่อผมลงไป

ที่ผ่านมา ทางเว็บเห็นใจคุณดาวจรัสแสงและได้พยายามติดตามให้โดยตลอด จนล่าสุดได้แจ้งให้ทราบแล้วว่า ไม่สามารถติดตามได้และแนะนำให้คุณดาวจรัสแสงดำเนินคดีตามกฎหมายหรือดำเนินการตามสมควร ซึ่งเป็นหลักทั่วไปที่ทุกเว็บใช้ครับ เพราะผู้เสียหายและคู่กรณีต้องไปดำเนินการต่อเอง

ตัวผมเองก็เห็นใจคุณดาว เพราะขนาดผมตามทวงเอง ยายผีป่ายังไม่จ่าย ดังนั้น เพื่อเป็นกำลังใจให้คุณดาว ผมจึงบอกคุณดาวหลังไมค์ว่า ผมจะสละ "พระองค์ที่ 11 วัดท่าขนุน" ให้ 1 องค์ เพื่อเป็นวัตถุมงคลที่ระลึก และผมมั่นใจว่าพุทธคุณสูงกว่า วัตถุมงคลที่บูชาจากยายผีป่าแน่นอน ซึ่งราคาในตลาดขณะนั้นองค์ละไม่ต่ำกว่า 10,000 บาท โดยผมถามว่า หากคุณดาวต้องการทำบุญ ผมยินดีนำไปถวายวัดเพื่อร่วมบุญกฐินปลดหนี้ให้ ซึ่งคุณดาวมีจิตที่อยากจะทำบุญอยู่แล้ว ก็เลยตอบตกลง

ขณะเดียวกันมีเพื่อนสมาชิกอีกท่านหนึ่งได้สละ "พระคำข้าว" และ "พระหางหมาก" ของหลวงพ่อ วัดท่าซุงให้คุณดาว (ผมไม่แน่ใจว่าให้เพียง 1 องค์ หรือ 2 องค์) โดยมีการส่งให้คุณดาวจรัสแสงแล้วครับ

สำหรับพระองค์ที่ 11 นั้น คุณดาวจรัสแสงได้มอบให้ผมนำไปร่วมบุญกฐินปลดหนี้ ซึ่งผมได้แจ้งให้คุณดาวรับทราบนานแล้ว โดยคุณดาวได้แจ้งกลับมาว่ารู้สึกดีขึ้นแล้วทำใจได้แล้ว

ส่วนการที่เว็บค้างกระทู้นี้ไว้ เพื่อเตือนให้คนระมัดระวังและป้องกันมิให้ยายผีป่ากลับมาตั้งกระทู้หรือดำเนินการอื่น ๆ ได้อีก และการที่ผมไม่ได้กลับมาตอบอีก ก็เพราะว่า ตามความเข้าใจของผม คือ เรื่องนี้ได้ยุติแล้วในการดำเนินงานในส่วนของเว็บ ส่วนจะดำเนินการอย่างไรต่อนั้นเป็นสิทธิของคุณดาว ซึ่งเว็บไปตอบแทนไม่ได้

2. กรณีที่คุณพรหมณีเอาชื่อผมมาโพสต์นั้น ผมเองได้สอบถามไปแล้วทาง PM เพราะผมเพิ่งเห็นเมื่อไม่นานมานี้ โดยผมอธิบายไปแล้วว่า คุณพรหมณีเข้าใจผิด ซึ่งคุณพรหมณีก็เข้าใจแล้ว

ผมแวะมาตอบเพียงเท่านี้ครับ และได้แจ้งทางเว็บไว้แล้วว่า ผมขอลาออกจากการทำหน้าที่ไกล่เกลี่ยปัญหาสมาชิกในทุก ๆ เรื่อง ซึ่งนโยบายในปัจจุบันของเว็บ คือ กรณีคู่กรณีมีปัญหาให้แจ้งความและดำเนินคดีกันเอง ทางเว็บจะส่งหลักฐานให้ตำรวจครับ

แวะมาแจ้งให้ทราบเพียงเท่านี้นะครับ ผมเองเชื่อในกฎแห่งกรรมครับ และเท่าที่ทราบ (มีคนมาเล่า) ยายผีป่าเองก็โดนคนอื่นโกงไปไม่น้อยเช่นกันครับ สรุป คือ ทุกคนหนีกรรมไม่พ้น ส่วนใครจะต่อกรรมกันก็เชิญได้ตามสะดวกนะครับ

สำหรับคนที่ด่าผมในกระทู้นี้ ผมอโหสิกรรมให้ทุกคนเลยครับ และถ้าผมทำให้ใครไม่สบายใจหรือบางคำที่ผมตอบไปทำให้ท่านไม่สบายใจ ก็กราบขอขมาและขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ผมปรารถนาเป็นสาวกภูมิและขอพระนิพพานชาตินี้ครับ ดังนั้นผมขอยุติการยุ่งกับกรรมของคนอื่นนะครับ

ขอบคุณพี่กำธรมากนะครับที่เข้าใจและเป็นกำลังใจครับ

โมทนา

16. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    โมทนากับ คุณชยาคมน์ ธรรมปรีชา ขอให้เห็นธรรม ชัดเจน และสมปราถณา ในชาตินี้น่ะครับ

17. กำธร นครปฐม

ครับ เรื่องจริงก็คือต้องทะเลาะกันก่อน พอดู ๆ ไปแล้ว ผมเห็นว่าคุณคมน์ ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ เพียงแค่มาช่วยไกล่เกลี่ย และสร้างความปรองดอง (ตามสมัยนิยม) ก็เลยบอกเพื่อน ๆ ว่าอย่าไปว่าคุณคมน์กันเลย เพราะไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ เพียงแต่ว่าคุณคมน์มีจิตใจที่ดีอยากช่วยเหลือคุณดาว และให้เรื่องจบลงด้วยดี แค่นั้นเอง ส่วนคุณดาว จรัสแสง ก็คงเงียบหายไป ไม่เข้ามาอีกแล้ว ก็ได้แต่สงสารคุณดาว ไม่รู้จะช่วยอย่างไร คนมันจะโกง และก็ไม่คิดจะใช้เงินที่โกงไปคืนให้ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าคุณดาวต้องลำบากในการใช้เงิน น่าจะมีจิตของความเป็นมนุษย์อยู่บ้างซักนิดก็ยังดี แถมยังมาคุยว่าตัวเองเป็นพุทธภูมิ จิตเมตตาซักนิดต่อคุณดาว ก็ยังไม่มี ใจจริงอยากให้คุณดาว ดำเนินการกับยายผีป่า ทางด้านกฎหมาย แต่ก็มีคนแนะนำคุณดาวไปหลายคนแล้ว ก็คงแล้วแต่คุณดาว ว่าจะดำเนินการอย่างไร ส่วนคุณคมน์ก็เช่นกัน หากผมได้เคยล่วงเกินคุณคมน์ ทั้งกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ก็ขอขมาและอโหสิกรรม มา ณ โอกาสนี้ด้วย และขอให้คุณคมน์ เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป ดีใจที่ได้พบเจอรู้จัก และได้ร่วมทำบุญกับคุณคมน์

18. ญาณวโร นามะ

ญาณวโร นามะ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

9 มิถุนายน 2009
    นี่สิ ลูกผู้ชายตัวจริง นับถือ นับถือ :cool::cool:

19. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ดราม่าเอย....จงซับซ้อน

20. yaiinchaina

yaiinchaina Active Member

27 ธันวาคม 2009
    ตอนจบเป็นอย่างไรครับ ยาวมากพอดีพึ่งเข้ามา อยากให้สรุป จับได้ ส่งตำรวจ ได้เงินคืน