ภพภูมิที่ทับซ้อนกันอยู่

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย polpavin, 24 เมษายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. polpavin

polpavin เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2012
    https://www.facebook.com/photo.php?fbid=456579721091943&set=a.454438497972732.1073741828.450103691739546&type=1&theater

ท่านผู้มีสมาธิ มีญาณทั้งหลาย คิดเห็นอย่างไร แสดงความคิดเห็นให้ผมได้รู้บ้างนะครับ ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นเลย ผมขอให้เพื่อนสมาชิคใช้วิจารณญาณ ในการชมนะครับ เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องที่รู้เฉพาะบุคคล
    ภาพนี้เป็นภาพที่ผมถ่ายได้ เมื่อวันออกพรรษา ถ้าจำไม่ผิด แต่เป็นวันพระแน่ๆครับ ซึ่งผมจำได้ไม่เคยลืม วันนั้นผมได้ตื่นแต่เจ้ามาสวดมนต์ไหว้พระองค์พ่อพญาครุฑ ตามปกติของวันพระ ซึ่งใช้เวลาประมาณ เกือบ1ชั่วโมง ซึ่งวันนั้นผมรู้สึกว่า ผมสวดมนต์ด้วยความรวดเร็วมาก และมีสมาธิมาก หลังจากสวดมนต์เสร็จเรียบร้อย ครอบครัวของผมก็มีโปรแกรมออกไปเที่ยว ตามประสาวันหยุด ผมก็ได้เตรียมกล้องถ่ายรูปใส่กระเป๋ากางเกงไป ซึ่งเป็นกล้องคอมแพ็ค เมื่ออกจากประตูบ้าน ก็เห็นพี่สาวของผมที่ยื่นรออยู่ มองหรี่ตาขึ้นไปบนฟ้า แล้วก็ก้มหน้าลงมาเพื่อหลบแสงอาทิตย์ ซึ่งวันนั้นผมก็รู้สึกว่าท้องฟ้าสว่างกว่าปกติมาก จนไม่สามารถมองขึ้นไปบนฟ้าได้ แล้วพี่สาวของผม ก็ตะโกนบอกผมให้เงยหน้าขึ้นไปมอง พระอาทิตย์ทรงกลด ซึ่งสว่างมากๆ ครั้งแรก ผมพยายามเงยหน้าขึ้นไปมอง แต่มองไม่เห็นเนื่องด้วยผมมองเป็นมุมแคบ ซึ่งเห็นเพียงเมฆที่บังพระอาทิตย์อยู่เท่านั้น ผมก็บอกพี่สาวว่าไม่เห็นเลย พี่สาวเลยบอกให้มองจากกระจกหน้ารถเก๋งที่สะท้อนอยู่ ผมจึงเห็นภาพของพระอาทิตย์ทรงกลด ที่มีขนาดกว้างใหญ่และสว่างมาก ผมจึงรีบหยิบกล้องถ่ายรูปที่อยู่ในกระเป๋าขึ้นมาเพื่อจะถ่ายภาพ พระอาทิตย์ทรงกลด เพราะผมไม่สามารถมองพระอาทิตย์ทรงกลดได้โดยตรง จึงใช้กล้องชูขึ้นบังตาตัวเอง แล้วมองผ่าน หน้าจอภาพแทน ผมเริ่มกดชัตเตอร์ ภาพแรก ภาพที่ได้เป็น ภาพพระอาทิตย์ทรงกลดที่มีเมฆบังพระอาทิตย์อยู่และมีวงแหวน ล้อมรอบ ผมกดชัตเตอร์ ครั้งที่สองอย่างต่อเนื่อง ผมต้องตกใจ! กับภาพที่เห็น คือภาพที่ผมได้เอามาให้ทุกท่านได้ดูนี้เอง ผมตะโกนบอกพี่สาวที่ยืนอยู่ก่อนแล้ว และแม่ของผมที่ตามออกมาจากบ้าน ให้ดูทองฟ้าว่ามีบางอย่างอยู่บนทองฟ้า ทุกคน หยิบกล้องถ่ายรูปขึ้นมาถ่ายกันทันที ซึ่งผมก็กดถ่ายซ้ำอีกหลายรูป แต่ก็ไม่มีอะไรปรากฎอยู่เลย วันนั้น ผมและคนในครอบครัวหลังจากไปเที่ยวกลับมา ก็มานั่งดูรูปที่ถ่ายติดนี้และ ก็สันนิษฐานกันไปต่างๆนาๆ โดยส่วนตัวของผม ผมมีความเชื่อว่ารูปนี้คือ องค์พ่อพยาครุฑ หรือไม่ก็บริวารของท่านอย่างแน่นอน แต่ก็ไม่สามารถจะทราบได้ชัดเจนว่า คืออะไร หรือ คือใครแน่น ผมได้เก็บคำถามนี้มาหลายปี
    จนเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา รุ่นน้องที่รู้จักกันได้ช่วนให้ไปเป็นเพื่อนที่ ตำหนักพญาครุฑ ที่ซอยอ่อนนุช 66 ซึ่งผมเอง อยู่ในระแวกนั้นก็จริง แต่ก็ไม่เคยไปเลย เมื่อไปเป็นเพื่อนรุ่นน้องแล้ว ก็คิดว่า อยากจะถามคำถามที่คาใจนี้ กับ ร่างทรงขององค์พ่อพยาครุฑซักที แล้วผมก็ได้คำตอบครับ ซึ่งคำตอบที่ได้ก็คือ รูปที่ผมถ่ายได้นี้เป็นรูปของ พญาสดายุ ลูกขององค์พ่อพญาครุฑนั่นเอง ซึ่งคำตอบนี้ทำให้ผมเชื่อมันมากขึ้นว่าภพภูมิ มิติอื่นๆที่ทับซ้อนกับมิติของเรานั้นมีอยู่อย่างแน่นอน แต่ยังไง เพื่อนสมาชิคทุกท่านและผู้ที่มีโอกาสได้เข้ามาชม มาอ่านเรื่องราวของผมนี้ ก็โปรดใช้วิจารณญาณ ของท่านไตร่ตรองอยู่เองนะครับ ส่วนตัวผม ได้แต่เพียงนำเสนอประสบการณ์ สิ่งที่ผมได้ประสบพบเจอมากับตัวเองมาเล่าสู่ให้ท่านได้ทราบกันครับ
    ประโยชน์หรือ บุญกุศลอันไดที่ผมจะได้รับจากเรื่องราวเหล่านี้ ผมของถวายแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า องค์พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระสาวกทุกพระองค์ พระอริยบุคคลทั้งหมด และเทวดา ทั้ง16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน ท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ พระอินทร์ พระพรหม ยมยักษ์ คนธรรพ์ องค์ปู่พญานาคมุจลินทร์ ปู่อนั่นตนาคราช ปู่ศรีสุทโธนาคราช ที่ขาดไม่ได้เลย องค์พ่อพญาครุฑจิตรสุบรรณ องค์พระอรุณเทพบุตร องค์พ่อสดายุ องค์พ่อสัมพาที และ พ่อ แม่ ครูบาอาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร และผู้มีพระคุณทุกท่าน ตลอดทั้งดวงจิตวิญญาณ ทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยาก และผู้ที่ข้าพเจ้าไม่ได้เอยนามก็ดี ของให้พ้นจากทุกข์ ผู้ที่ได้สุขอยู่ ขอให้ได้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ ด้วยวาจาสัตย์จริง ของผม นาย พลภวินท์ วีระพันธ์กุล

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      438.3 KB
      เปิดดู:
      3,784
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      2,849
  2. polpavin

แสดงความคิดเห็นกันได้นะครับ

ขนาดไฟล์:
      410.5 KB
      เปิดดู:
      1,870
  3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ.สำหรับการถ่ายทอดประสบการณ์นะครับ.อืมๆ พยาสดายุเนี่ยใช้นกสดายุตามตำนานในเรื่องนี้หรือเปล่าน้อ.
    จุดนี้ผิดถูกไม่ทราบนะครับขออภัยด้วยครับ.ถือว่ามองกันละมุมนะครับ

ประเด็นที่ ๑ อ้างอิง..สัตว์ในเทพนิยายและตำนาน
    ''นกสดายุบินไปหาพระรามและได้พบทศกัณฐ์ขณะอุ้มนางสีดาจะไปลงกา นกสดายุจึงเข้าต่อสู้กับทศกัณฐ์เพื่อช่วยชิงนางสีดา
    ทศกัณฐ์สู้ไม่ได้ นกสดายุก็ฮึกเหิมพูดอวดว่าตนไม่มีทางจะแพ้ใคร
    นอกจากพระอิศวร พระนารายณ์
    และแหวนของพระอิศวรที่นางสีดาสวมอยู่เท่านั้น
    ทศกัณฐ์จึงถอดแหวนจากนิ้วนางสีดาขว้าง
    ไปที่นกสดายุ ทำให้ปีกหักตกลงบนพื้นดิน
    นกสดายุคาบแหวนรอพบพระรามพระลักษมณ์เพื่อถวายแหวนและทูลเล่า
    เรื่องให้ฟังแล้วก็ขาดใจตาย
    ''

ประเด็นที่ ๒ วิเคราห์จากภาพถ่ายนะครับ.ผมก็พูดๆไปตามภูมิความรู้ที่มีน้อยนะครับเกี่ยว
    กับเรื่องภาพถ่าย ผิดถูกต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย..หลังจากที่ลองได้ซูมขยายภาพดูแล้ว

พบว่า.บริเวณเนื้อสีบริเวณขอบๆรอบๆรูปในภาพ.กับบริเวณเนื้อสีส่วนใหญ่ของภาพ.
    .มีความขัดแย้งกันอย่างชัดเจนคือ เป็นคนละเนื้อกันครับ..คือถ้าเป็นภาพที่ถ่ายติดในบริเวณเดียวเส้นชั้นความสูงของสี
    เนื้อภาพจะอยู่ระดับเดียวกันและกลมกลืนกัน ภาพคล้ายๆนก
    ไม่น่าที่จะอยู่กว่า.สังเกตุเทียบกับ
    ภาพบริเวณขอบๆของภาพพยาครุฑดูได้ครับ.
    .ดูแล้วเหมือนๆภาพพยาครุฑที่พึ่งนำมาลงทีหลังเลยครับ.
    .จุดนี้ผมไม่ทราบนะครับ..เพราะดูไม่เป็นวิเคราะห์ไปตามสายตาที่มองเห็นครับ
    ผิดถูกขออภัย จริงไม่จริง คงไม่ซีเรียสนะครับ
    ถือว่าเป็นความเห็นเฉพาะบุคคลแล้วกัน

ประเด็นที่ ๓ เป็นความเชื่อเฉพาะบุคคลนะครับ.สมมุติว่าเรื่องมิติทับซ้อนมีจริง..
    เท่าที่ทราบนกประเภทนี้จะอาศัย
    อยู่ในป่าหิมพานต์..
    ยกเว้นพยาครุฑที่อาศัยอยู่ทั้งป่าหิมพานต์และบริเวณเขาพระสุเมร.
    ซึ่งถือว่าเป็นเขตความสูงระดับเดียวกันกับสวรรค์ชั้นแรก.

เลยมีปรากฏให้เห็นว่ามีบางท่าน
    สามารถถ่ายติดเทวดาได้ในระดับพื้นดินหรือ
    ไม่สูงจากพื้นดินมากนักและ.
    ก็ยังไม่เคยมีปรากฏว่า จะพบเห็นนกแบบนี้
    หรือ พยาครุฑมาปรากฏให้เห็นแบบถ่ายรูป
    ได้ในระดับความสูงแบบนี้..
    ที่เคยได้ยินคือ ปรากฏให้เห็นเฉพาะบุคคลในระดับเดียวกัน

กับพื้นโลก.เพราะเขตทับซ้อนก็อยู่มิติเดียวกันความสูงก็
    ไม่แตกต่างจากโลกมากเพียง
    แต่มองกันธรรมดาไม่เห็น..
    หรือไม่ก็พบเห็นได้ในกรณีท่านแวะมาหาในทางสมาธิ
    หรือ ว่าเราทำสมาธิและออกไปได้พบท่านเอง และจากประสบการณ์ทางสมาธิที่พอบอกได้
    ในการพบกับพยาครุฑด้วยการยืนเผชิญหน้ากันแบบจะๆ
    สมัยว่างๆไม่มีอะไรทำแล้วนึกสนุกๆแวะไปเที่ยว
    เขาพระสุเมรเพื่อต้องการไปพบเทพบางองค์..ถ้าเป็นลูกท่านพยาครุฑจริงๆ.
    สรีระหรือรูปร่างก็ต้องไม่ทิ้งกันมาก.น่าจะต้องมีส่วนคล้ายกันบ้างไม่ช่วงล่างก็ต้องช่วง
    บนที่เหมือนกันซักอย่าง..

ปล.ที่เล่ามาทั้ง ประเด็นเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น.หาใช่เพื่อพิสูจน์ใดๆทั้งสิ้น
    และเป็นความเชื่อและเรื่องเล่าส่วนบุคคล ผิดพลาดประการใดขออโหสิกรรมมาไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ​

4. Anti-God

Anti-God เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    เท่าที่ดูจากรูปคงต้องประเมินเดาเอาโดยประมาณ เพราะดูๆแล้วเหมือนจะบินอยู่สูงพอสมควร อาจนกสายพันธุ์มาคอว์ที่บินหลุดออกมา แต่ก้อไม่น่าจะใช้เพราะนกมาคอร์จะไม่บินกระพือปีกแบบมีการลู่ปีกแล้วพับเข้าหาตัว น่าจะเป็นนกจำพวกล่าแมลง เพราะมันมักชอบบินกระพือปีกแล้วลู่พับเข้าหาตัวเพื่อความว่องไวในการพุ่งตัวไปข้างหน้า...แต่ก้อไม่ขอยื่นยันว่าเป็นนกพันธุ์ไหน เพราะมันเห็นลายละเอียด จากการเห็นตัวที่ดูเหมือนบินอยู่ค่อนข้างสูง....แต่ที่น่าดูแปลกๆและผิดแผกจากการสังเกตที่รูป นกที่หางยาวขนาดนี้ และมีปลายหางที่แหลมไม่ใช่แผ่ออก ผมเองก้อบอกไม่ได้100% ทั้งๆผมเป็นคนที่ชอบเลี้ยงนกหายากอยู่หลายชนิด (ขอขึ้นทะเีบียนกับทางกรมป่าไม้ทุกตัว)ว่านกในภาพจัดเป็นนกชนิดไหน ผมเองคิดว่าน่าจะเป็นสัตว์ปีก จำพวกนกหาดูได้ยากอาจบินหลงเข้ามา

5. dong2002

dong2002 เป็นที่รู้จักกันดี

นกบั้งรอก หรือนกขุนแผน ต้องดูสถานที่พบประกอบครับ แต่นกบั้งรอกนี่พบได้ทั่วไป แม้กระทั่งใน กทม. เพียงแต่เราไม่ค่อยเห็นมัน ทั้งๆที่ตัวใหญ่ หลบเก่งมาก

6. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

พญาครุฑ ไม่มีอยู่จริงครับ เป็นสิ่งที่แต่งขึ้นมาลองไปหาอ่านเอาใน google
    ขอโทษด้วยครับ ที่ทำให้รู้สึกขัดกับความเชื่อ แฟนเก่าผมเรียนครูภาษาไทย
    มันเลยได้ศึกษา เกียวกับพวกนี้บ้าง

7. ผู้มาใหม่

ผู้มาใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วพญานาคละมีอยุ่จริงไหม
    มันเป้นของคู่กันนะครับ:boo:
    เหมือนกับมีผู้หญิงก็ต้องมีผู้ชาย

8. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

พญานาคมีจริงครับ = =' ผมก็บอกไรไม่ได้หรอก ไม่ได้ศึกษาเอง
    แต่มันก็บอกว่า พญาครุฑ เป็นสิ่งที่ นักวรรณกรรม เป็นคนแต่งขึ้นมา
    ยังไงจะลองถามให้ครับ

9. saintyom

saintyom เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ดูยังไงก็ไม่เนียน

10. polpavin

ผมขอตอบนะครับว่ารูปถ่ายนี้ผมได้ถ่ายเองกับมือ ไม่มีการตกแต่งภาพแต่อย่างได และมีพยาน บุคคลที่อยู่ในเหตุการณ์นั้นกับผม หลายคน แล้วใช้กล้องถ่ายเช่นกันแต่ไม่ติดนะครับ ด้วยความสัตย์จริงนะครับ เพราะผมไม่ได้หวังอะไรนอกจาก แสดงให้เห็นหลักฐานเกี่ยวกับภพภูมิ ที่ผมได้เจอกับตัวเองนะครับ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ

11. วิหคอิสระ

วิหคอิสระ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    สีของภาพ ไม่เข้ากับตัวนก มันขัดๆกัน

12. polpavin

นี่คือรูปเขียนพญาสดายุครับ ซึ่งไม่ได้มีลักษณะเหมือนพญาครุฑทั้งหมด ใช่ไหมครับในข้อนี้

13. polpavin

อันนี้ผมถ่ายได้เองนะครับ ถ้าเป็นนกธรรมดาจริง ทำไมหายตัวได้ในเซี่ยววินาทีครับ เพราะรูปที่ถ่ายต่อๆกัน ไม่มีเลยนะครับ หายไปเลย แล้วนกอะไร หางยาวอย่างกับปลากระเบน แล้วบินไม่กางปีกรับลมพยุงตัว แถมหายตัวได้ในเซี่ยววินาที ชัตเตอที่ถ่าย 1/1000 นะครับ เพราะแสงพระอาทิตย์ทรงกลด สว่างมากๆ แต่ยังดีที่มีเมฆมาบังตรงพระอาทิตย์

ด้านล่างนี้เป็นรูปที่ถ่ายต่อกันแต่ไฟล์มีปัยหาเพราะผมกูคืนข้อมูลมาได้จาก ข้อมูลที่ถูกฟอแม็ต นะครับ ซึ่งถ่ายต่อเนื่องกัน

14. polpavin

ก็นกมันสีออกดำซะขนาดนั้นมันจะไม่ขัดกันได้อย่างไรครับ ดูดีๆนะครับ ว่านกเขามีรัศมีรอบๆตัวนะครับ แต่ขอยืนยัน นั่งยัน นอนยัน สาบานให้ ตายเลยก็ได้ ว่าภาพนี้ผมถ่ายได้เองกับมือ แล้วไม่มีการตกแต่ง ล้านเปอร์เซ็นแน่นนอนครับ

15. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เก่งเรื่องรูปถ่าย เลยวิจารย์อะไรไม่ได้ค่ะ

แต่โดยส่วนตัว เชื่อในเรื่องภพภูมิค่ะ เพราะการกำหนด "รูป" ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
    ก็อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ การมองเห็นแตกต่างกันไป...ขอติดตามอ่านความคิดเห็น
    ของเพื่อนสมาชิกท่านอื่นต่อไปค่ะ

16. polpavin

แต่นกอะไรหายตัวได้ในเซี่ยววินาทีครับ อยากทราบจริงๆ

17. polpavin

ขอบอกนะครับว่าไม่ได้ทำโฟโตช็อป แล้วก็ไม่รู้จะทำไปทำไม ทำไปเพื่อให้พวกคุณด่านะเหรอครับ จะทำไปทำไม

18. polpavin

คุณเคยอ่านบทมหาสมัยสูตรหรือเปล่าครับ ในบทนั้น พระพุทธเจ้าตรัสไว้ชัดเจนว่า ครุฑและนาคมาประชุมกันฟังพระพุทธเจ้า ร่วมกับเทพเทวดา ที่ถูกระบุนามจากพระพุทธเจ้า นะครับ ลองหาอ่านดูนะครับ

19. วิหคอิสระ

วิหคอิสระ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    ถ้าภาพถ่ายมีเวลาบอกจะดีมากคับ:cool::cool:

20. polpavin

ผมเข้าใจแล้วว่า เวลาคนที่ได้พบได้เจออะไรกับตัวเอง อย่างเคยเจอ เทวดา นางฟ้า พญานาค เปรต หรือสิ่งต่างๆในมิติอื่น แล้วเอามาเล่าเอามาให้คนอื่นได้รับฟังหรือให้ดู มันจะได้ความรู้สึกอย่างนี้นี่เอง มันเป็นความรู้สึกว่าถูกหาว่าโกหก หลอกลวง คนไม่ได้เจอด้วยตัวเอง ไม่มีวันจะรู้จะเข้าใจ แล้วผมก็ไม่สามารถบังคับจิตใจให้พวกคุณเชื่อได้หรอกครับ แต่สิ่งที่ผมเจอ คือเรื่องจริงขอยืนยัน ผมไม่ได้อยากเด่นอยากดังอะไรนะครับ ผมแค่ต้องการเอาสิ่งที่ผมได้พบเจอมาให้ ผู้คนได้ดูเพื่ออย่างน้อยได้เป็น สิ่งเตือนใจ ว่าภพภูมิมีจริง

ขนาดไฟล์:
      438.3 KB
      เปิดดู:
      2,670
      ขนาดไฟล์:
      281.1 KB
      เปิดดู:
      915
      ขนาดไฟล์:
      1,023.6 KB
      เปิดดู:
      718
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2013
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้