ถ้าปฏิบัติแล้วเจอแบบ นี้ทำไงดี?

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Nagamanee, 10 ธันวาคม 2017.

1. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ซึ้งตั้งแต่หนังยังไม่เข้าฉายที่ไทย.....:rolleyes:
    ชีวิตจริงใคร ตัดกิเลสได้บ้างคะ แชร์ประสบการณ์
    หน่อย สาธุ จ้ะ :D

2. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

1
    กิเลสผมยังละไม่ได้สักตัวเลยฮะยังหนาตึ๊บอยู่

3. Nagamanee

1
    เหมือนกันค่ะ กิเลส ราคะจริต โทสะจริต เลิกยาก ยังขี้บ่นอัตตาสูง เจอคนพูดไม่เข้าหูเมื่อก่อนอาจจะมีวางมวย เดี๋ยวนี้ดีขึ้นหน่อยค่ะ เห็นสัจจธรรมมากขึ้นจริงๆ

ตัวมลเองไม่ได้เคร่งขนาดนั้นหรอกค่ะ ขี้เกียจมั่งไรมั่ง ชีวิตก็มีวิบากกรรมเหมือนคนทั่วไป
    มีรัก มีโกรธ มีหลง เพียงแต่ตอนนี้มีรีโมทคอนโทรลอารมณ์ตนเองได้ดีขึ้นค่ะ

ผู้บำเพ็ญเป็นพระโพธิสัตว์ในแต่ละยุคสมัยย่อมแตกต่างกัน ยิ่งปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าด้วยแล้วการค้นพบสัจธรรม ต้องมีแนววิธีที่ช่วยเหลือสรรพสัตว์ในวัฏสังสารนี้ ให้พ้นอบาย แตกต่างกันไป ย้ำว่าวิธีห้ามซ้ำค่ะ ศาสตร์ของหลวงปู่ดู่ ก็เช่นกัน อิอิ อันนี้มลรู้ได้ด้วยตนนะ ว่าทำไม?

เออ คนอื่นเห็นแบบมลหรือเปล่า ไม่รู้บางคนไม่ชอบท่าน บางคนศรัทธา แต่ศรัทธาก็มีหลายอย่างอีกเหมือนกัน

ถ้าจะได้เป็น ด้อกเตอร์ศาสตราจารย์ ก็ ต้องปั่นวิทยานิพนธ์ในแบบฉบับของตนเอง ห้ามลอกข้อสอบ ตามนั้นค่ะ :D

4. ทอนเงิน

1
    ต้องขอบารมีหลวงปู่บ่อยๆฮะผมตอนนี้เพราะผมศรัทธาท่านฮะและเรื่องพลังงานหนูมลคงเก่งละมั้งฮะเห็นเล่าไห้ฟังเยอะละผมยังหนาอยู่ฮะยังคุยกับภพภูมิไม่ได้เลย

5. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

105
    สาธุค่ะพี่มล วันนี้แบ้วไปดูหนังมาค่ะ เรื่องจัสติซลีก ไม่สนุกเท่าไหร่ คนชวนก้อน่าเบื่อ เดี๋ยวนี้แบ้วเข้ากับใครไม่ได้ละค่ะ เหมือนปลาผิดน้ำ รุ่นพี่ที่ไปด้วยเป็นผู้ชาย เค้าถามว่าทำไมเราไม่แต่งตัวบ้าง หนูก้อบอกไม่ถูกว่าสนใจกายทิพย์ตัวเองมากกว่า ร่างกายตอนนี้เหมือนส้วมเคลื่อนที่ สกปรกไปหมด

6. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยเด็กชอบดูไซอิ๋วมาก ตอนที่เขาจะมาทำใหม่ สมัยก่อน ชื่อตอน หรรษาเมืองแม่ม่าย
    สรุปว่าพระถังซำจั๋งผ่านได้ จึงกลายเป็นหลวงจีนหรือพระที่มีชื่อเสียงแม้เรื่องราวจะผ่านมาเป็นเวลาหลายร้อยปีแล้วก็ตาม เพราะถ้าสึกออกเรือนไปตอนนั้นคงเป็นที่จดจำไปอีกแบบหรือหายไปเลยไม่มีใครซาบซึ้งจดจำพระที่ได้รับทุนรัฐบาลไปเรียนแล้วสึกระหว่างทางหรอก:)

7. Veeravit

Veeravit เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2012
    มันยากที่จะหักใจจริงๆสำหรับคู่แท้ ยิ่งคู่แท้แบบพระโพธิสัตว์ กับ นางแก้ว ที่อยู่เป็นคู่มานับอสงไขยฯ

ดังนั้นชาติไหนพระโพธิสัตว์ ตั้งใจมาบวช คู่บารมีจะไม่ลงมา

8. ทอนเงิน

1
    เป็นไงบ้างฮะไม่เจอนานเลยใกล้ได้บวชยังครับ

9. Nagamanee

1
    สวัสดีค่ะน้องแบ้ว :)

การเจริญมรณานุสติเป็นสิ่งดีค่ะ
    แต่เมื่อเรายังเป็นฆราวาส เราควรปฏิบัติให้ถูกกาลเทศะ เพราะ ธรรมะคือธรรมชาติ ค่ะ

การแต่งแต้มสีสันใบหน้า การแต่งกายสำรวมถูกต้องถูกที่ ถูกเวลา ให้สมกับบุคลิกภาพตนเอง นั้นคือ
    “บุญ” อย่างหนึ่งนะคะ บุญที่รักษาธาตุขันธ์ตนเอง
    ให้สะอาดเรียบร้อย ดูเหมาะสมนั้นเอง

ถ้าร่างกายจะเป็นส้วม จอให้เป็นส้วมที่สะอาดปราศจากเชื้อโรคนะจ้ะ ^^

เหมือน พี่มล ทำงานเสริฟอาหาร การแต่งหน้าการรวบผม การแต่งเครื่องแบบให้สะอาดหมดจดจึงสำคัญ เราทำเพราะเราต้องใช้ร่างกายทำงาน
    เราแต่งหน้าไม่ใช่เพื่อยั่วยวนใคร หรือเพื่อปรุงแต่งกิเลส แต่เราแต่งหน้าแต่งตัวเพื่อความเรียบร้อยเหมาะสมจ้ะ

ได้ยินว่า เสียงน้องแบ้วไพเราะมากๆ :) คิดว่าตัวจริงคงไม่ต้องแต่งแต้มมาก ก็น่ารักสมวัยอยู่แล้ว ผู้หญิงทุกคน มีความงามในตนเองค่ะ ถ้าคิดว่าเราเหมาะสมแล้ว ไม่ต้อง ทำแบบตามใจใครก็ได้ค่ะ คิดว่า การที่เราไปเที่ยวแล้วไม่สนุก เป็นการทดสอบอารมณ์เราแบบหนึ่ง

คนเรามีหลายประเภท พี่มลนี้ คนเขาเกลียดขนาดทั้งร้านเชียร์ให้ออก แต่เพราะความดี และพุทธานุภาพการแผ่เมตตา คนเกลียดมาเป็นมหามิตร มาเป็นกัลญาณมิตร การให้อภัย การปรับตัว การเข้าใจคน คือการฝึกตนตามหลักพระพุทธศาสนาค่ะ

คนเราย่อมมีกิเลสปะปน จะให้ถูกตาถูกใจทุกคนเป็นไปไม่ได้ ถึงรู้ว่าหัวหน้าเราไม่ดีเป็นคนไม่มีศีล เวลาทำงานเราก็เคารพนบน้อมเขาปกติ เขาทักมาคุยมาก็พูดคุย เพื่อนร่วมงานก็เช่นกัน ถึงเขาไม่ดีสิ่งใด เราไม่จำเป็นต้องรับสิ่งนั้น วางใจเป็นพระพรหม เราปฏิสันถารสื่อสารคุยได้ค่ะ เขาคุยเรื่องอาหาร เราก็คุยตามปกติ ไม่จำเป็นต้องบึ้งตึง แสดงทีท่ารังเกียจเขา หรือเดินหนีไม่คบไม่คุย เราคุยเฉพาะเวลางานค่ะ พอเลิกงานก็ บ้านใครบ้านมันเนาะ^^

ผู้ที่ทรงพรหมวิหารสี่ จักเป็นผู้ไม่มีพิษภัยกับใคร เป็นผู้มีจริตน่ารักน่าคบหา เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    และนั้นล่ะ คาถาเมตตามหาเสน่ห์ แบบยิ่งกว่าลงนะหน้าทองเป็นไหนๆ :)

ค่อยๆฝึกไปเนาะคนเราเรียนรู้ชีวิตได้ทุกวันค่ะ :D

บุญรักษานะคะน้องแบ้ว:):):)

10. Nagamanee

1
    สาธุอนุโมทนาบุญล่วงหน้าถ้าคุณได้บวชนะคะ
    ขอให้คุณเจริญในทางธรรมและปัญญาสูงสุดค่ะ
    ติดตามอ่านโพสคุณมาเช่นกันค่ะ ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะคะ

มันยากค่ะ ยากจริงๆเห็นแววตานี้ ตัวเองก็โง่ๆๆๆคือเข้าใจคนที่เคยมาเล่าให้ฟังเรื่องคู่อะไรนี้ ที่พอเห็นอดีตหรืออะไรบางอย่าง สัญญาณบางสิ่ง แล้วไปเอาความงี่เง่าหมื่นปีคูณความน้อยใจบวกความเจ้าแง่แสนงอนอีกอสงไขย ยิ่งคู่บุญบารมีกันแล้วนี้ พอเห็นความงี่เง่าที่ทำกับผู้ชายเขาไว้นี้หลายๆทบต้นทบดอก น้ำตาไหลเลย ยิ่งเห็น ความเสียสละเพื่อคนรักที่ผูกจิตวิญญาณไว้ด้วยกันนะ อธิษฐานตัดชาติภพไม่ลงเลย กำ เจอกันใหม่ โปรดติดตามตอนต่อไป 0-o

11. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

105
    บาตรหินอ่อนเดินทางมาถึงแล้วค่ะ เตรียมถวายทำบุญวันเกิดเดือนมกราคม อนุโมทนาร่วมกันค่ะ

12. Nagamanee

1
    สาธุ อนุโมทนามิค่ะ

สุขสันต์วันเกิดล่วงหน้าขอให้เป็นปีที่ดีของหนูแบ้วนะคะ :)

13. Veeravit

Veeravit เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2012
    ใกล้แล้วครับมีกำหนด 25 มค. 61 พักที่สวนสันติธรรมครับ

แต่อาจจะบวชไม่นานครับ

14. ทอนเงิน

1
    อนุโมทนาล่วงหน้าครับสาธุ

15. ทอนเงิน

1
    เป็นไงบ้างฮะหนูมลปีใหม่แล้วเห็นเงียบๆยังสบายดีอยู่ไหมฮะ

16. พุทธางกูรน้อย

พุทธางกูรน้อย Active Member

23 ธันวาคม 2006
    ยังไม่ได้คิดจะตัดกิเลสเลยครับ คิดแต่จะสร้างบารมี
    ตั้งใจจะไปตัดชาติสุดท้ายทีเดียวเลยครับ
    ขอบารมี 30 ทัศให้เต็มก่อน

กิเลสยังจำเป็นสำหรับพระโพธิสัตว์
    อยากถวายทานแก่พระพุทธเจ้า
    ถึงขนาดโดนประหารตัดหัวก็ยอม

อยากได้ อยากมี อยากเป็น นี่เต็มเปี่ยมเลยครับ
    ถ้าไม่อยาก คงลาไปนานแล้ว
    แต่ถ้าผิดแบบลงอบายภูมิ นี่ไม่เอาเลยนะครับ

เรื่องนายช่างทอง
    ”นับแต่นั้นมานพหนุ่มช่างทองก็ได้อยู่ร่วมอภิรมย์กับธิดาเศรษฐีเป็นเวลานานสิ้นกำหนดสามเดือน

ด้วยพระโพธิสัตว์เจ้าพระบารมียังอ่อน จึงทำให้พระองค์ไม่สามารถต้านทานอำนาจแห่งกิเลสนั้นได้ ประกอบโทษล่วงเกินภรรยาผู้อื่น เป็นกายทุจริตเช่นนี้ ครั้นดับขันธ์สิ้นชีวิตในครั้งนั้นแล้ว ก็ต้องสืบปฏิสนธิไปบังเกิดในนรกหมกไหม้ ต้องได้รับทุกขเวทนาแสนสาหัสหลายครั้งหลายหน เวียนวนอยู่ในภูมิอันต่ำช้านานนับเป็นเวลาได้ ๑๔ มหากัป

ด้วยอำนาจเศษกรรมยังตามให้ผลอยู่ไม่เสื่อมคลายไปง่าย ๆ ครั้นจุติจากนรกแล้ว จึงต้องไปสืบปฏิสนธิถือกำเนิดเป็น ลา เป็นเวลา ๕๐๐ ชาติ แล้วจึงไปเกิดเป็น โค อีก ๕๐๐ ชาติ แล้วจึงถือกำเนิดเป็น คนพิการ ตาบอด หูหนวก อีกอย่างละ ๕๐๐ ชาติ แล้วก็ถือกำเนิดเป็น กะเทย อีก ๕๐๐ ชาติ แล้วจึงถือกำเนิดเป็น สตรี อีก ๕๐๐ ชาติ

ที่มา - http://www.phuttha.com/พระพุทธเจ้า/ปฐมบทเกี่ยวกับพระพุทธเจ้า/การสร้างพระบารมีเริ่มแรก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2018
  17. ทอนเงิน

1
    โอแรงจริงๆนะครับกรรมขอให้สู้ๆไห้ถึงฝั่งกันนะครับเป็นกำลังใจให้ครับสาธุ

18. มหาพุทธกัป

มหาพุทธกัป Active Member

24 กันยายน 2014
    เคยได้ยินว่า กิเลสในทางกามอารมย์ ตัดได้ยากมากๆนะครับ แต่ก็ขอเปนกำลังใจนะครับ