ถ้ารู้ความตายของตนเองได้จริงล่วงหน้าว่าจะโดนฆาตกรรม จะตั้งจิตอย่างไรให้ไปสุคติภูมิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย จิตปราโมทย์, 26 มกราคม 2017.

1. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

หากว่าถึงเวลากรรมเก่าแสดงผลหรือมีบททดสอบที่ยิ่งใหญ่เข้ามาในชีวิตยากๆแบบเจ้าของกระทู้ตั้งโจทย์ไว้และไม่อยากไปอบายภูมิ ข้าพเจ้าไม่ใช่คนเก่ง ก็คิดว่าระหว่างที่โดนทรมานอยู่นั้นคงจะต้องสวดมนต์ ไม่ได้หวังว่าจะมีปาฏิหาริย์อะไรหรอกนะท่าน แต่เป็นวิธีการที่ดึงจิตดึงสมาธิของตัวเองเวลาฟุ้งๆได้ดีที่สุดเพราะต้องคิดว่าต่อจากนี้ต้องว่าไงต่อ ตัดความคิดอกุศลได้เหมือนกัน

2. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวจะลืมเมื่อเวลาจวนเจียนคับขัน นี่แหละครับท่านๆถึงได้พากันกล่าวว่าอย่าประมาท..

3. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สังเกตตรงนี้เข้ามาเลยครับ

จะเหนว่า คุณปรารภเรื่อง. การดึงจิต. การไปฉวยจิต

พอไปฉวยจิต. คุณก้จะเห็นด้วยปัญญญานของคุณเอง
    ว่า. หลังจากนั้นมันจะมีความยืดยาว ว่ากันต่อ

ดังนั้น

หาก รู้เท่าทัน. อาการจิตไปฉวยจิต แล้ว. ไม่ไปเชื่อมัน
    ในขณะที่ ยืดแขนไปฉวยจิต. เรื่องที่จะต้องไปว่ากันต่อ
    มันจะ กระซิบบอก. หรือ หยั่งลงได้ในที่ไหน

พิจารณาตรงนี้เข้ามา. ด้วยขันติ ด้วยตบะ
    คุณจะทราบได้เองว่า. มีสติ มีสัมปชัญญะบริบูรณ์
    พร้อมหรือไม่

หรือเปนสัญญาหมายมั่น จับบัญญัติลอยๆ

ถ้าขันติ ตบะ. สติ สัมปชัญญะ บรบูิรณ์

จิตไม่ฉวยจิต. จิตไม่พาดพิงอารมณ์
    จิตก้าวข้ามพ้นวิญญาณ. กิจอื่นเพื่อ
    เหนความเกิด ความดับ อย่างนี้ มีให้ฟังจากไหน

กุสลยังปล่อย. อกุสลไม่ต้องพูดถึง

4. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ปู่ต้องแยกให้ออก

แพ้ทริดซ์ นี่ เขา พุทธวจน แท้ๆ

ของแท้ ปู่ สังเกตเลย เขาจะ ยกพระไตรปิฏก แล้วจบ

แพ้ทริกซ์ ของปู่ จะไม่อธิบายอะไรเลย

ถ้า ยังมีทริกซ์ ไม่มีอุเบกขาธรรม นานๆ ก้จะ
    อธิบาย บ้าง นิดๆ หน่อยๆ

ส่วน พุทธวจน ปลอม ปู่สังเกต ความไร้อุเบกขา

พอร่ำ พุทธวจนะ แล้ว จิตก้จะเคลื่อน เผลอเพลิน

การแสดงธรรม ไม่ใช่ของง่าย นะปู่

จะหาเก่งๆ อย่างแพ้ทริกซ์ หาได้ยาก ในโลก

5. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

:rolleyes::)

6. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

ธรรมทุกบท ของ พจ.สอนให้ไม่ประมาทหมดหากผู้ฝึก ทรงสมาธิได้..ที่เขาถามนั้นน่าจะผู้ฝึกใหม่ หากฝึกจนได้สมาธิจะไม่สัย แค่สำรวมอินทรีย์ก็อยู่ในความไม่ประมาทแล้วครับ แค่เสนอความเห็น

7. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่า..ถ้าคนคนนั้น มีจริง...ตามที่สมมุติมานะครับ
    ผมว่า เขาคงต้องทำทุกวิถีทางเพื่อเตรียมตัวก่อนตาย อย่างแน่นอนครับ
    เขาจะต้องรีบเร่ง ฝึกฝนจิตใจของตนให้พ้นไปจากความกลัว ความเจ็บปวด
    ความโหดเหี้ยมที่เขาคาดว่าจะได้เจอแน่นอนครับ...เพราะไม่มีทางหนีพ้น..
    มีแต่ เดินหน้าเผชิญชะตากรรม...

ผมว่าอาจจะเป็นโอกาสที่ดี ต่อเขาก็เป็นได้นะครับ ที่จะรีบเร่ง..ฝึกตน
    ไม่แน่ว่า..เขาอาจ บรรลุธรรม...ในชาตินี้ ได้เลยนะครับ

ผมว่า เขาไม่มาฝึกเพื่อ ทำจิตดวงสุดท้ายอะไรนั่นหรอกครับ

8. ฟำี่ิอกาี

ฟำี่ิอกาี สมาชิก

่น่าจะหมดอายุเเล้วปะครับ หรือหลุดบัญชีไม่มีคนมารับครับ

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเป็นเห๊บอยู่ ๗ วันค่อยเป็นอรหันต์
    ที่เป็นเห๊บคือเศษกรรม
    ที่พยายามสือคือ วิบากสามารถ
    เข้ามาทุกเวลาแม้ว่าท่านผู้นั้น
    จะเป็นอรหันต์แล้วก็ตาม
    กรณีนั้นเป็นเพราะท่านเผลอห่วงจีวร...
    แต่กรณีอื่นๆที่ไม่ใช่แบบท่านจะน่าห่วงมาก...
    ประมาณนี้นะครับ..
    ส่วนกรณีไม่มีอะไรมารับ
    ก็แล้วแต่ว่าจิตท่านอยู่ระดับไหน...
    ส่วนอายุก็แล้วแต่สิ่งที่ตนยึดติด (^_^)

10. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ไม่มีใครเอา สุดท้ายก็โชว์ความกากเทพให้ตัวเองเห็น วิ่งโดดตีลังกา 3 ตลบไปเลย ถ้าไม่มีไรผิดพลาดก็น่าจะผ่าน ถ้าเกิดหกล้มก็ยอมรับในชะตาชีวิตเถอะ