ถ้าร้านมีศาลตี่จูเอี๊ยะ แล้วต้องมีศาลพระภูมิอีกมั้ยคะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย picko, 4 มกราคม 2018.

1. picko

picko เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    97
    รบกวนสอบถามค่ะ ปกติที่ร้าน(เป็นบ้านพักอาศัยด้วยค่ะ) ตั้งตี่จูเอี๊ยะอยู่แล้ว มีวันนึงบังเอิญไปเจอหมอดูท่านนึงคล้ายๆคนทรง เค้าทักว่าที่บ้านมีวิญญาณเจ้าที่อยู่หน้าบ้าน ให้ตั้งศาลไหว้หน้าบ้าน..เราก้อทักว่ามีตี่จูเอี๊ยะอยู่แล้วในบ้าน ไหว้ตลอด เค้าบอกคนละอย่างกัน นั่นเป็นอากง ทางจีนแต่นี่เป็นวิญญาณมุสลิมที่เป็นเจ้าที่ที่ดินดั้งเดิมตั้งแต่ไม่สร้างบ้านแล้วไปทับที่เค้าโดยไม่ขอเค้า ไม่ให้เค้ากิน เค้าเลยทำให้ที่ร้านขายไม่ดี ซึ่งตอนแรกจะไม่ค่อยเชื่อ แต่เค้าบอกลักษณะแล้วทิศทางบ้าน พร้อมกับทราบว่ามีสายน้ำตัดผ่านหลังบ้านแบบนี้ๆ (เค้าเขียนให้ดู) มันตรงกับบ้านหลังนี้เลยค่ะ แล้วก้อบอกมีพญานาคในสายน้ำนี้ด้วย(สายน้ำติดวัดใกล้บ้านๆ)ส่วนของเสาบ้านข้างหลังก้อไปทับที่ทางพญานาค..เราก้อนึกตามตอนสร้างมีเสาข้างหลังต้นนึงที่ช่างบอกดินมันอ่อนมากเพราะลงไปแล้วเจอน้ำ แต่ก้อแก้ปัญหาจนสร้างมาได้ค่ะ..ทั้งหมดนี้หมอดูร่างทรงคนนี้จึงบอกว่า เราต้องสร้างศาลพระภูมิ ศาลตายาย และนำพญานาคมาตั้งไหว้หน้าบ้านค่ะ ... ซึ่งแฟนก้อไม่ค่อยเชื่อเรื่องแบบนี้อยู่แล้วนะคะ ยิ่งเป็นร้านค้าแล้ววางเต็มหน้าร้านแบบนี้จะดูขลังไปมั้ยคะ แต่ที่ลังเลเพราะเราไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริง เราก้อมองไม่เห็น.. ทุกท่านมีความเห็นว่ายังงัยบ้างคะ ขอบคุณมากค่ะ

2. Queen Bee

Queen Bee สมาชิก

3. คารมคมคาย

คารมคมคาย สมาชิกใหม่

24 พฤษภาคม 2018
    อยากรู้เหมือนกัน...ใครรู้ช่วยตอบที

4. Pure Life

Pure Life สมาชิกใหม่

10 สิงหาคม 2017
    GET

5. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่จำเป็นครับ เลือกระหว่างศาลตี่จูเอี๊ยะกับศาลพระภูมิได้เลย จุดประสงค์เดียวกัน

ศาลตี่จูเอี๊ยะ ความเชื่อคนจีน
    ศาลพระภูมิ ความเชื่อคนไทย

จะไหว้หึ้งพระรวมทีเดียวทั้งหมดก็ยังได้

ปล.ไม่ได้เข้าหมวดนี้นานมาก แต่เห็นว่าตอบแล้วจะให้ความรู้แก่ท่านอื่นด้วย

6. picko

picko เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    97
    ขอบพระคุณมากเลยค่ะ คุณnaitiw ตอนนี้ก้อยังคงตั้งเฉพาะตี่จูเอี๊ยะเหมือนเดิมค่ะ

7. KEY MAN

KEY MAN สมาชิกใหม่

14 ธันวาคม 2017