ถ้าเกิดผมต้องการเห็นวิญญานด้วยตาเนื้อ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย rujrujruj, 28 กรกฎาคม 2017.

1. rujrujruj

rujrujruj สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2017
    ผิดพลาดประการใดพร้อมรับฟังครับ
    โอเคร งั้นผมขอจริงจังซักนิ๊สนึงนะครับ เพื่อไม่เป็นการเข้าใจผิดกัน
    ประเด็นที่ 1 ผมมาถามเรื่องถ้าผมอยากเห็นผีโดยที่ใช้ตาปล่าว ควรทำยังไง
    ประเด็นที่ 2 อันนี้ของพี่มาจากดินนะครับ ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึปล่าว นิพพาน คือสภาวะของ ผู้ที่ไม่มีความอยาก
    เดินทางสายกลาง ไม่เอาทุกข์ไม่เอาสุข อะไรเข้ามาก็พร้อมที่จะเย็นใจให้เป็นกลาง ทุกข์มาก็เฉยสุขมาก็เฉย ประมานนี้ไหม๊ครับ หรือพอจะใกล้เคียง กับนิโรธ ไหม๊ครับ
    ประเด็นที่ 3 เมตุตา เป็นสภาวะธรรมที่มีอยู่ใน โลกในธรรมชาติ ไม่ใช่ของใคร ไม่ใช่ของที่มีในตนและไปให้ใครได้ อันนี้ผมสงสัยครับ
    3.1 ถ้ามีคนหิวน้ำมา แล้วผมเอาน้ำให้เขาดื่ม ผมมีเมตตาไหม๊ครับ หรือผมคิดไปเองว่าผมมี
    3.2 เมตตาไม่ใช่ของผม เมตตาไม่ใช่ของใคร ส่งต่อไม่ได้ ไช่ไหมครับ คือ แปลว่าทุกคน มีอยู่แล้วหรือไม่มีครับ หรือ มีแค่ธรรมชาติที่มีเมตตา ครับ
    3.3 แล้วเราใช่ธรรมชาติ รึปล่าวครับ
    3.4 เมตตตา คือ อารมณ์ ที่ปรารถนาจะให้ผู้อื่นมีความสุข งั้น ถ้าผมอยากได้เมตตาของธรรมชาติ ผมควรทำยังไงครับ
    3.5 ถ้าผมยังจะหน้าด้านหน้าทน(555) ยังบอกว่าผมเนี่ยมีเมตตานะ ผมจะมอบเมตตาให้กับคนทั่วโลกเลย
    แสดงว่า ผมเป็นพวกกาโบทลักลอบทำให้ศาสนาเขวได้ยังไงครับ ==
    3.6 ผมอยากสร่างเมามากครับ TT พี่ช่วยผมหน่อยครับ
    ประเด็นที่ 4 ผมไม่ได้จะไปหลอกลวงใครหรอกนะครับ
    เพราะผมรักทุกคนบนโลกนี้ ผมได้ศึกษาบางอย่างมาและทำให้ผมเกิดอารมที่ ชีวิตผมยังไงก็ต้องตาย แต่หลังจากที่ผมตายไปแล้วต่างหากที่สำคัญ เพราะเป็นช่วงเปลี่ยนรุ่น ผมมีส่วนสำคัญ เพราะผมคือผู้ส่งต่อให้รุ่นถัดไป ถ้าผมทำให้ใครซักคนใช้ชีวิตแล้วทำให้ผู้อื่นเดืดร้อน กับใช้ชีวิต เพื่อให้ทุกคนได้กระจาย ความสุขไปหาซึ่งกันและกัน ยามสุขก็แบ่งกันไม่หวงไว้คนเดียว
    ยามมีใครทุกก็รู้จักช่วยเหลือคนอื่น
    ปล. ที่ผมอยากเห็นผี เพราะผมอยากมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องพลังงานวิญญาณ มหาลัยไหนมีสอน ผมเข้าใจครับว่าไม่ใช่ทางหลุดพ้น มีแต่จะทำให้วุ่นวายไปกันใหญ่ แต่ขอบคุณทุกท่านมากครับที่เป็นห่วง ^^

2. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

มาดูภูมิธรรม ฝาหรั่ง. พักยกให้ใจร่มๆ กันก่อน

ตอนนี้พวกฝาหรั่ง. เขาเริ่มตั้งทฤษฏีเกี่ยวกับ
    สิ่งมีชีวิต. เปนปัจจัยการจาก. วัตถุธาตุ ไม่ใช่สัตว์

เขาได้ตั้งข้อสมมติฐานเพื่อการทดลอง โดยให้ชื่อ
    การทดลองว่า. สารเมตตา

คือ เขาตั้งข้อสันนิฐานว่า. วัตถุธาตุ มีพฤติกรรม
    ที่ทำให้เหมือนว่าเปนสัตว์ เกิดจาก สารเมตตา
    ปรากฏในก้อนวัตถุ

งง ปะ

คือ. เขาพบว่า. ถ้าปล่อยให้คนๆ เดียวอยู่ลำพัง
    ในกระแสเลือดจะมี สภาพธรรมโดยรวมอย่างนึง

แต่พอ. จับสองคนที่ไม่รู้จัก. มามัดติดกัน โดยที่
    สภาพแวดล้อมจะเชื่อใจอคกฝ่ายหนึ่ง

คือ เขาจับคนนึงมัดกับครูฝุกดิ่งผสุธา โยนจาก
    เรือบิน

เขาวัดค่าบางอย่างจากเลือดก่อน แหละหลัง
    โดด พบว่า. ในเลือดมี สารบางอย่างปรากฏ
    ขึ้นมา. ก่อนโดดไม่มี แต่พอหลังโดดก้มี สักพัก
    ก้หายไป

แฃ้วเขาตั้งชื่อว่า. สารคัดหลั่งเมตตา. ปรากฏ
    ในเลือดเพื่อให้ วัตถุธาตุแสดง. พฤติกรรมเปมิตร
    กับอีกฝ่ายนึง

ต่อไปเปน. อภิธรรม ในตำราพุทธ

เมตตา เกิดจาก. การกระทบของ. ผัสสะที่
    เหนว่าต่างกัน

คือ. ไม่ใช่เรื่องคนอะไร. แค่จิตแยกแยะ
    ได้ว่า สิ่งที่รับรู้ขณะจิตก่อนหน้า กับขณะ
    จิตปัจจุบัน มีสภาพธรรม ต่างกัน. เมตตา
    ก้จะมี สัมปยุตกับจิตดวงนั้นๆ. ทำให้เกิดอุปทาน

พออุปทานเกิด ก้ตกอยู่ในสภาพ. ขาดการสดับ

พอสภาพขาดการสดับเกิด ขาดสติ ขาดสัมปชัญญะ
    ก้จะเกิด. สภาพธรรมที่เรียกว่า. "ผู้ติดข้อง"

ผู้ติดข้อง เขียนเปนบาลีสั้นๆว่า. สัต. หรือ สัตว์

ถามว่า

เมตตา. มีใครต้องไปจงใจสร้างไหม. ถ้าเอาตาม
    ตำราในพุทธ. แค่จิตมันเคลื่อนไปสัญญาหมาย
    เมตตามันก้เกิด. คนที่ขาดการสดับธรรม ไม่รู้
    เหนตามความเปนจริง. ก้ อ้างว่า เมตตา เปน
    สิ่งที่ตนบันดาลให้มีในจิตตนได้ มากเท่ามาก
    เวลาที่ฝุ่งซ่านแส่ส่ายไป. หมายๆ ในสรรพสิ่ง
    จำนวนมาก ไม่มีประมาณ

อภิธรรมบางจุดยังระบุด้วยว่า. ถ้าจิตยังมี
    เมตตาเจตสิกปรากฏในจิต. จิตจะไม่ถึง ฌาณ4

อภิธรรมขางจุดยังระบุกว่านี้อีกว่า. จิตหากยัง
    มีเมตตา. กรุณา. จิตจะยังอยู่ในภพ. เปนอาการ
    ของจิตที่ เมา. ตัณหาปรากฏ. ภพปรากฏ

อ่านดีๆหน่าคร้าบ

ไม่ได้ห้ามเรื่องมีเมตตา

แต่กำลังบอกว่า. เมตตามันปรากฏของมันเอง
    ตามพฤติจิต ไม่มีใครไปห้ามให้มันปรากฏได้
    ทำลายไม่ได้ แต่การพ้น. นั้นมี

พ้นแบบเด็กๆ. ก้จะพ้นฌาณ3. ขึ้นไป. ฌาณ4

พ้นแบบ. ทุกข์(เกิดดับ)ให้กำหนดรู้ จะพ้นภพ.
    ภพดับเพราะตัณหาดับ เมื่อภพดับ ชาติจึงดับ

3. นิวรณ์

ในแง่ อภิธรรม(จ๋า). วิทยาศาสตร์(ไร้ศาสนา). ว่ากัน
    ไปแล้ว. ยาว

เอาแบบนัยยะปฏิบัติ ดูบ้าง

ให้ หัวข้อ เมตตาไม่เที่ยง

เมตตาบางอย่างมียาพิษ

ให้สังเกต. เมตตา มีตัณหาเจือ. จริงหรือไม่จริง

ลองเมตตาไปที่ ธรรมที่เปนที่ชอบใจ. จะเหนว่า
    นั่งเคลอ้มได้ทั้งวัน. ถ้ามีสัมผัสเนื้อต้องเนื้อ บาง
    ทีมันจะเกิดอากาน. อยากสาดน้ำใส่หน้าน้อ

ที่นี้ สลับให้ไว้ เมตตาตัวเดิมวางไว้ในจิต
    เหนว่าตนมีมากเหลือประมาณ. แต่บังคับ
    นิดนึงให้ไปยัง. แมลง งู หรือ. แม้แต่สถานที่
    เปลี่ยวๆ มุมอับ. ความมืด

ถ้า. ขนลุกเพราะเกลียดกลัว. แทรก

ลองตั้งคำถามดูว่า. ขณะนั้นจิตมี เมตตา
    หรือ. จิตมี กามสัญญา

พระพุทธองค์ตรัสว่า. จุดใด สถานที่ใด อริยาบท
    ใด ยังความปรากฏให้ขนลุกเพราะความกลัว
    เกลียด ให้เพ่งพิจารณา จิตภายใต้สภาพแวดล้อม
    นั้นจนกว่า. จะกำหนดรู้ทั่วถึงซึ่ง กามสัญญที่มี
    ในจิตอันเปนเหตุใหขนลุกชูชัน

ปล. เมตตา. เปนคู่ตรงข้ามกับ. ปฏิฆะ. ถ้า
    จะเหนเมตตาดับ. ปฏิฆะก้จะเกิด เช่น ตื่นมา
    แสงแยงตาเกิดความขัดเคือง แค่นี้ปฏิฆะก้เกิด

เมตตา เปนเหตใกล้ให้ผลิกไป. กามสัญญา
    ดังนั้น. เมตตาแล้วลืมกำหนดรู้ สำรวมอินทรีย์
    จะสำคัญ. รักทุกสรรพสิ่งในฐานะเปนคู่ชีวิต
    มีฉันอยู่(โด่เด่)เธอจงสุขสบายทั่วจักวาล

กำหนดรู้เหนเมตตาเกิดแล้วก้ดับ ไม่ใช่ตน ของตน
    จะเปน. อัปมัญญา. ประมาณไม่ได้

4. นิวรณ์

นิพพาน ไม่ใช่สุขก้เฉย. ทุกขก้เฉย

เพราะ. เฉย. มันเปนสภาพธรรม. เท่ากับ เมตตา
    คือมีความเกิดดับ. เกิดตามปัจจัยการ

นิพพาน เปนเรื่องของ การรู้ เหน แจ้งใน
    ธรรมทั้งหลาย. มีเหตก้เกิด หมดเหตุก้ดับ
    และ. เหนความเกิดดับของเหตุ ทั้งหลายนั้นด้วย
    (แม้นธรรมความรู้เหนนี้. ก้เหนว่าดับด้วยเพราะ
    ล้วนเกิดจากปัจจัยการฝึกฝน)

สุข เกิด แล้วก้ดับ
    ทุกข เกิดแล้วก้ดับ

เฉย. เกิดแล้วก้ดับ

เพราะ. เหตุ อะไรหละ

ถ้า งง. ว่า จะให้ภาวนาไปเหนอะไร. เกิดอากาเคว้งคว้าง
    แล้วทนไม่ได้ ขอ ยึดจับ. สูตรคิดสำเร็จ เอาลอยๆ ดีฝ่า
    ก้ชื่อว่า. คนนอกศาสนา ร่ำไป

5. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    ผมได้ศึกษาบางอย่างมาและทำให้ผมเกิดอารมที่.....

อาการคุณเหมือน ไปดูหนังฟังเพลง
    แล้วเผลอเพลินไปนึกว่าเป็นเรา
    อารมณ์มันจะค้างออกมา
    เช่น ไปดูหนังเศร้า ก็จะเศร้าๆ ติดอยู่พักหนึ่ง
    อันนี้ของคุณก็ไม่ต่างกัน
    ตรงนี้ลองกลับไปสังเกต
    อ่านอะไรมาก็ดี
    อย่าให้ สังขารมันย้อมติดจิต
    มันจะไม่มีอาการ....เมาค้าง

6. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ประเด็นที่ 2 อันนี้ของพี่มาจากดินนะครับ ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึปล่าว นิพพาน คือสภาวะของ ผู้ที่ไม่มีความอยาก เดินทางสายกลาง ไม่เอาทุกข์ไม่เอาสุข อะไรเข้ามาก็พร้อมที่จะเย็นใจให้เป็นกลาง ทุกข์มาก็เฉยสุขมาก็เฉย ประมานนี้ไหม๊ครับ หรือพอจะใกล้เคียง กับนิโรธ ไหม๊ครับ

ประเด็นอื่นๆก็คิดกันไปว่ากันไป ตามอัธยาศัย อิอิ

ขอตอบประเด็นที่ 2 ข้อ 2 ต้องพิสูจน์ที่จิตใจ ซึ่งเป็นนามธรรมมองไม่เห็น ว่าอุเบกขาเป็นกลางวางเฉย ได้ไม่ได้ จริงไม่จริงด้วยการกระทำ ไม่ใช่คำพูด ทำนองตัวอย่างนี้

ดิฉันฝึกหัดนั่งสมาธิวิปัสสนาแนวทางท่าน (...) คือนั่งดูลมหายใจเข้าออกเฉยๆ ไม่บริกรรม และให้ดูเวทนาที่เกิดในร่างกายแล้วให้มีอุเบกขา

คอร์สแรกที่ดิฉันไปศึกษาเรียนรู้เป็นเวลา 10 วัน และหลังจากนั้นดิฉันก็กลับมาปฎิบัติที่บ้าน สม่ำเสมอ วันละหลายครั้ง บางทีก็หลายชั่วโมงติดต่อกัน

ล่วงเข้ามาประมาณเดือนที่ 3 ดิฉันมีอาการ ร้อนที่ร่างกายทุกส่วน และเกิดอาการปวดศีรษะเหมือนมีเข็มเป็น ร้อยๆเล่มอยู่ในหัว บางที แข็ง ตึง มึน ทึบอยู่ในหัว จนยากที่จะอธิบาย จนขนาดต้องไปเอกซ์เรย์แต่ไม่มีอะไรผิดปรกติ

อาการมันลงมาที่มือข้างซ้าย และกรามบน ขมับ 2 ข้าง เหมือนมีกระแสไฟฟ้าวิ่งอยู่ตลอดเวลาเป็นที่ทรมานมาก

ระยะหลังมาดิฉันก็เลยนั่งบ้างไม่นั่งบ้าง เพราะปวดหัวเหลือเกิน บางอาการไม่สามารถบอกมาเป็นตัวอักษรได้ว่ารู้สึกอย่างไร อาการเป็นตลอด เวลา 2 - 4 ชั่วโมง ทั้งหลับทั้งตื่น ไม่รู้จะทำอย่างไร ก็ไปหาหมอฝังเข็ม ฝังมา 9 ครั้ง ไม่มีทีท่าว่าจะทุเลา อาการยังมีตลอด ดิฉันก็ได้แต่อุเบกขา ทำใจไป คิดไปต่างๆนานา เวลานั่งก็ขออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายทั้งปวง

ตอนนี้นับระยะเวลาเป็นมากว่า 2 ปี ได้แต่หวังว่าผู้รู้ทั้งหลายคงช่วยอนุเคราะห์คนมีกรรมคนนี้ด้วย ขอได้โปรดเมตตาช่วยด้วยนะคะ

7. มาจากดิน

10
    วิชาการข้อนี้ กว่าโยคาวจรจะถึงจุดที่เป็นกลางวางเฉยต่อสังขารคือชีวิตจิตใจได้บ้าง ต้องรบกับตัวเองมาก่อน ไม่ใช่คิดไม่ใช่พูดเอา

สังขารุเปกขาญาณ
    ญาณอันเป็นไปโดยความเป็นกลางต่อสังขาร คือ เมื่อพิจารณาสังขารทั้งหลายต่อไป ย่อมเกิดความรู้เห็นสภาวะของสังขารตามเป็นจริงว่า มันก็เป็นอยู่เป็นไปของมันอย่างนั้นเป็นธรรมดา หรือเป็นธรรมดาของมันอย่างนั้นเอง จึงวางใจเป็นกลางทำเฉยได้ ไม่ยินดียินร้าย ไม่ขัดใจติดใจในสังขารทั้งหลาย

8. มาจากดิน

10
    หนุ่มอ้างตัวเป็น ร่างทรงพ่อปู่ไบรอัน โอคอนเนอร์ พระเอกดังเรื่อง the fast อ้างทำนายดวงชะตาชีวิต ใบ้หวย

พระคาถาบูชาพ่อปู่

นะโมเทอร์โบ ลัมโบปอร์เช่รอะระหะโต สัมมาเฟอร์รารี่ไนตรัสหิโต เมอร์เซเดสเบนซ์พารุตัสสะ บีเอ็มยันทุนนิมิตตัง แอสตันมาร์ตินระสะ โคนิกเซ็กก์ภะคะวันตังสะระนัง มาเซราติมะสะนี สปอยเลอร์นะมามิ เคฟล่าสะวาตัง

(ว่าสามจบ)

http://www.tnews.co.th/contents/342681

คาถาบูชามีแต่รถยุโรปทั้งนั้นเลย :D

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2017
  9. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    การเห็นไม่ใช่เรื่องของความอยากเพราะการเห็นเป็นเรื่องของการรับรู้และการรับรู้มันก็ชัดเจนว่าคนเรามักรับรู้เพียงสิ่งที่ตนอยากรู้ดังนั้นความหลอกความหลงมันจึงบังเกิด...ถ้ากล่าวแบบกลางๆทุกสิ่งล้วนเป็นจริงได้แต่ไม่ได้มาเพราะความอยากหมายถึงเพราะตัณหาแต่ก็มีบ้างที่ความอยากก็ทำให้เห็นแต่จะพบว่าเขาทั้งหลายต่างเสียจริต...ทำไมละ...เพราะเขาไม่เคยสำเหนียกว่านั่นไม่เป็นสิ่งที่จีรังยั้งยืนมันเกิดขึ้นตั้งอยู่และดับไปเสมอ...ถึงเวลาเขาก็มาถึงเวลาเขาก็ไป...ตามหาเขามันไม่ได้อะไรนอกจากความกังวลใจเพราะหลายอย่างไม่ได้เกิดขึ้นอย่างดีงามแม้สิางดีงามที่ผ่านพบเจอแล้วก็หาใช่จะเจอตลอดไปทุกสิ่งล้วนมีปัจจัยเงื่อนไขกรรมข้อหนึ่งและกุศลข้อหนึ่ง...

10. kenny2

มหาวิทยาลัยแปลว่าอะไร...อันนี้ข้อหนึ่งแต่สิ่งที่เรากำลังค้นคว้ามันคืออะไรคือสภาวะความอยากรู้หรือต้นกำเนิดของสภาวะความอยากรู้จึงนำไปสู่ผลของความรู้นั้นเราสามารถนำมาใช้ได้อย่างไรโดยไม่ทำลายตัวเองและคนอื่นอีกทั้งยังเป็นการส่งเสริมให้เกิดการเรียนรู้ที่จะแก้ไขปัญหาของสภาวะต่างๆที่จะเกิดขึ้นเมื่อเราทำการเรียนรู้ข้อสงสัยและสมมุติฐานตั้งได้แต่ต้องพิสูจน์และอธิบายได้มันก็เป็นแบบนี้จริงๆไม่ว่าทางธรรมหรือทางโลกและถ้าเมื่อไหร่ไม่สามารถอธิบายได้โดยแม้ตนเองยังสงสัยลังเลก็พึงระลึกเสมอว่านั่นมันไม่ปกติ

11. kenny2

มีอย่างอื่นไหมเช่นความเครียดอาหารการกินการพักผ่อนออกกำลังกายภาระหน้าที่มีอีกไหมเผื่อคุณหมอที่เขาจะรักษาจะบอกได้...ก็บอกเขาให้หมดการรักษาต้องรู้ว่าเกิดจากอะไรไม่ใช่ด้นเดาเอาเอง...พูดเผื่อคุณหมอนะคับ

12. มาจากดิน

10
    ชาวบ้าน! โดนมิจฉาชีพตุ๋น โวอภินิหารเรียกคืนมรดกจากชาติที่แล้วได้ สูญเงินไปหลายหมื่น

https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_462036