ถ้าเราสวดมนต์โดยไม่ได้อธิษฐานขออะไรเป็นพิเศษเลย?

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย indear, 6 พฤษภาคม 2010.

1. indear

indear เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาข้าพเจ้าสวดมนต์ก็จะสวดไปจนจบตามที่ได้ไปฝึกมา(แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศล,เดินจงกรมและตามด้วยนั่งสมาธิ กำหนดยุบหนอพองหนอไปเรื่อยๆ)ไม่ได้อธิษฐานขออะไรเป็นพิเศษเพราะคิดว่าขั้นตอนแค่นี้ก็สามารถบรรเทากรรมที่มีอยู่ให้เบาบางได้แล้วหรือหมดกรรมไปเองในซักวัน รวมทั้งคิดว่าสวรรค์คงสงเคราะห์เราให้ได้เจอกับสิ่งดีๆเมื่อเวลามาถึงหรือมีบุญ โดยที่เราไม่ต้องร้องขอ คิดแค่นี้ถูกหรือไม่คะ ตอนนี้ข้าพเจ้าก็มีปัญหาชีวิตรอบด้านเช่นกัน แต่ใจไม่คิดอยากขออะไรเป็นพิเศษเลยไม่รู้ทำไมทั้งที่อยากพ้นทุกข์เร็วๆเหมือนกันค่ะ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

2. RYO

RYO เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2005
    การที่ใจคุณคิดแบบนั้นก็เท่ากับคุณอธิษฐานไปแบบนั้นแหละครับ

3. jnetjim

jnetjim สมาชิก

ถ้าอยากใช้ไวๆ ก็ต้องอธิฐานนะครับ..... สมัยก่อนพุทธกาล เขาอธิฐานกันทุกคน น่ะ

4. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงไม่อธิษฐาน ผลย่อมเกิดแน่ในวาระที่เหตุปัจจัยเหมาะสม

เรื่องพ้นทุกข์เร็วๆนั้น ไม่ต้องอยากหรอกครับ สั่งสมปัญญาบารมีให้แก่กล้าดีกว่าครับ
    ปัญญาบารมีถึงพร้อมเมื่อไหร่ ก็ละสังโยชน์ทั้งสิบได้ในไม่ช้าครับ
    ฝึกอินทรีย์ทั้งห้าให้แก่กล้าดีกว่าครับ จะได้เห็นความเป็นจริงอันประเสริฐ

การแสวงหาไม่ช่วยให้ได้มาซึ่งคำตอบหรอกครับ
    ผู้ที่พ้นทุกข์ทั้งหมดทั้งมวล หลุดพ้นได้ด้วยการเฝ้ามองความเป็นจริง
    ไม่เร่ง ไม่รีบร้อน เปรียบกับการไม่เอามือไปกวนน้ำให้ขุ่น
    ซึ่งการรีบร้อน หรือการแสวงหาจนมากเกินก็เหมือนการกวนน้ำให้ขุ่นไม่สงบนิ่ง
    แต่การที่จะสามารถมองสรรพสิ่งตามความเป็นจริงนั้น
    อาศัยการเฝ้าสังเกตการเปลี่ยนแปลง เปรียบดั่งน้ำจะตกตะกอนต้องใช้เวลา
    มีแต่น้ำที่ใสและสงบนิ่งเท่านั้น ถึงจะสะท้อนความจริงที่เป็นอยู่
    "จิตเราเองก็เช่นกัน" . . . . . . . . .

5. เปรมจะทำดี

เปรมจะทำดี เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนา

ขออนุโมทนา สาธุด้วยครับ ผมชื่อครับว่าสักวันเราต้องพ้นทุกข์ จิตใจเรามุ่งหวังสิ่งใด สักวันฟ้าจะสว่าง เทพเทวดา รอเราบุญบารมีถึง คับ

6. into_aj

into_aj สมาชิก

4 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาด้วยครับ ซักวันเมื่อบารมีถึง เคราะห์กรรมจะเบาเทาเองครับ

7. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันก็ทุกข์คะ สวดมนต์ ตั้งจิต แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร เทวดาปจะจำตัวให้เคราะห์หนักเป็นเบา
    อนุโมทนาบุญ สาธุ สาธุ ให้ผ่านพ้นไวๆนะคะ