ถ้าใส่บาตรพระไม่ครับจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย one14300, 15 สิงหาคม 2010.

1. one14300

one14300 เป็นที่รู้จักกันดี

คือถ้าพระมา2รูปเเต่ใส่ไปเเค่รูปเดียว

คือไม่ได้ตั้งใจจะไม่ได้ใส่หรอกครับเเต่ไม่เห็นพระองคืที่2

อ่ะครับช่วยหน่อยครับอยากรู้จริงๆ

2. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนา ด้วยนะครับ

ผมว่าไม่เป็นไรนะครับ ถือว่าเราได้ทำบุญกับพระอีกองค์แล้วก็ได้บุญแล้วครับ

ถ้ามัวคิดว่าไม่ได้บุญ ได้บุญไม่ครบ จะเป็นการทำให้จิตมัวหมอง นั่นจะทำให้ได้บุญไม่ครบ

จริง แต่ถ้าเราคิดเราทำบุญแล้ว สบายใจ เบิกบานใจ ก็จะได้บุญครบและได้มากอีกด้วย

ถ้าหากเป็นบ้านผมเวลาตักบาตรแล้วของหมด แต่พระยังเหลือ น้า จะให้ปัจจัยแทนอะครับ

คำบางคำผมก็จำคนอื่นมานะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

3. The Jude

The Jude เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรเลยครับ ไม่ผิด ไม่อะไรทั้งสิ้น
    อย่าคิดมากให้เป็นกังวลครับ คุณเตรียมอาหารมาแค่พระรูปเดียว คุณก็ใส่ได้แค่รูปเดียว จะเอารูปที่สองมาคิดทำไมล่ะครับ ไม่ผิดหรอกครับ จะผิดมันก็อยู่ที่ใจคุณล่ะครับ คิดไปทำให้ใจคุณเศร้าหมองเปล่า ๆ เดี๋ยวบุญจะไม่เต็มนะครับ

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เป็นไรนะ....ใจอย่าไปติด.....

เดี๋ยวท่านก็เอาไปรวมกันอยู่ดี.....

5. รักสุพรรณ

รักสุพรรณ Active Member

16 สิงหาคม 2010
    ทุกคนล้วนเคยเกิดเป็นพญานาคมาก่อนครับ

6. เทพสำราญ

เทพสำราญ เป็นที่รู้จักกันดี

การสละให้ปัจจัยอาหารได้ชื่อว่าเป็นผู้ได้กำลังและมีพลังกายที่แข็งแรงสมบูรณ์ตอบแทนในทางกุศล
    ถึงแม้ว่าคุณตั้งใจใส่บาตรเพียงพระองค์เดียวในท่ามกลางพระอีกหลายๆองค์คุณก็ได้บุญอย่างปฏิเสธไม่ได้อยู่แล้ว

7. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    การใส่บาตรเป็นสิ่งที่ดี ก่อนทำ ขณะทำจิตใจให้สดชื่นบริสุทธิ์