เสียงธรรม ทดลองอ่าน พระไตรปิฎกเล่มที่ ๑๐ พระสุตตันตปิฎกเล่ม ๒

ในห้อง 'พระไตรปิฎกและคัมภีร์' ตั้งกระทู้โดย Kob, 22 มกราคม 2010.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

<center>พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๐ พระสุตตันตปิฎก เล่ม ๒
    ทีฆนิกาย มหาวรรค</center>ทีฆนิกาย [​IMG] [​IMG] [​IMG]

มหาวรรค
    ๑. มหาปทานสูตร
    อรรถกถา
    ๒. มหานิทานสูตร
    อรรถกถา
    ๓. มหาปรินิพพานสูตร
    อรรถกถา

ไม่ต้องอ่าน อรรถกถา

จัดคุณ kindred อ่านตั้งแต่แรกมาถึงตรงนี้ ไม่ต้องอ่านอรรถกถา และเชิงอรรถ ตั้งชื่อตามโพสที่ 2 ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2011
  2. Kob

ตั้งชื่อไฟล์ดังนี้ค่ะ

10-001 มหาปทานสูตร
    10-002 มหานิทานสูตร
    10-003 มหาปรินิพพานสูตร
    10-004 มหาสุทัสสนสูตร
    10-005 ชนวสภสูตร
    10-006 มหาโควินทสูตร
    10-007 มหาสมัยสูตร
    10-008 สักกปัญหสูตร
    10-009 มหาสติปัฏฐานสูตร
    10-010 ปายาสิราชัญญสูตร<!-- google_ad_section_end -->

ถ้าแต่ละหัวข้อยาว สามารถแยกอ่านเป็นไฟล์ๆได้
    เช่น หัวข้อ 10-001 มหาปทานสูตร อ่านทั้งหมด 5 ไฟล์ ตั้งชื่อไฟล์ดังนี้ค่ะ

10-001 มหาปทานสูตร01
    10-001 มหาปทานสูตร02
    10-001 มหาปทานสูตร03
    10-001 มหาปทานสูตร04
    10-001 มหาปทานสูตร05

3. Kob

จัดเนื้อหาให้คุณ pyrin อ่านดังนี้ค่ะ ตั้งชื่อไฟล์ตามโพสที่ 2 นะคะ
    ไม่ต้องอ่านอรรถกถา และเชิงอรรถค่ะ

๔. มหาสุทัสสนสูตร
    อรรถกถา
    ๕. ชนวสภสูตร
    อรรถกถา
    ๖. มหาโควินทสูตร
    อรรถกถา
    ๗. มหาสมัยสูตร
    อรรถกถา
    ๘. สักกปัญหสูตร
    อรรถกถา
    ๙. มหาสติปัฏฐานสูตร
    อรรถกถา

พี่กบช่วยอ่าน
    ๑๐. ปายาสิราชัญญสูตร
    อรรถกถา

ไม่ต้องอ่าน อรรถกถา<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2010
  4. pyrin

pyrin สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2009
    เสนองานให้พี่กบพิจารณาค่ะ

เรียนพี่กบคะ

pyrin ขออนุญาตลองเสนองานให้พี่กบพิจารณานะคะ ถ้าพี่กบโอเคยอมให้อ่านก็จะรบกวนขอสมัครอ่าน part 2 (ที่ไม่ใช่ของคุณมหานที)นะคะ จะอ่านให้เสร็จภายในเดือนนี้ค่ะ สัญญาค่ะ ตอนนี้อ่านหัวข้อที่ 4 (มหาสุทัสสนสูตร) เสร็จแล้วแต่กำลังตัดต่อเสียงกับเช็คความถูกต้องค่ะ ประมาณมะรืนจะมา up นำเสนอนะคะ ขอบพระคุณพี่กบมากๆค่ะ

ป.ล.ได้ไมค์ใหม่มาแล้วดีหน่อยค่ะไม่ต้องตะเบ็งเสียงเหมือนไมค์เก่า แต่ไมค์มันดีไปหน่อยหรือไงไม่ทราบค่ะ มันเก็บเอาพลังลมที่ใช้เปล่งเสียงที่เน้นหนักเช่น ร.เรือ เข้าไปด้วย pyrin ก็เลยไปลองค้นข้อมูลในเว็บก็พบว่าเขาต้องใช้ตัวกรองลมเหมือนกับที่พวกนักร้องๆเพลงในห้องอัดน่ะค่ะ ตัวละประมณพันกว่าบาท แต่ค้นไปค้นมาเขาบอกว่ามีวิธีทำอย่างง่ายๆโดยใช้ผ้าบางๆพวกผ้าใยบัวมาขึงด้วยสะดึงแล้วตั้งขวางระหว่างปากกับไมค์ราว 2-4 นิ้วก็จะช่วยได้ เสียงที่อัดมานี้ pyrin กรองตามวิธีที่บอกมาแล้วนะคะ แต่ดีสุดก็ได้เท่านี้น่ะค่ะเพราะไม่งั้นจะอู้อี้ไม่ชัดแทนค่ะ หวังว่าพี่กบคงไม่ว่านะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Kob

ฟังแล้วใช้ได้ค่ะ พี่กบจัดน้องอ่านเล่มนี้เลย ขอให้อ่านตามสดวก
    กำหนดเสร็จ 1 มิ.ย. 2553

ขออนุโมทนาบุญกับน้องด้วยค่ะ

6. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุการ คุณมหานที และ คุณ pyrin ค่ะ
    ในที่สุด ก็ได้ยินเสียงอ่าน คุณ pyrin แล้ว สาธุการค่ะ

คุณ pyrin ลองอ่านลากเสียงให้สั้นลงนิดนะคะ
    เครื่องกรองลมไม่จำเป็นเลยค่ะ แนะนำจากประสบกาณ์เพียงใช้ไมค์ราคาไม่เกิน ๒๐๐-๓๐๐ บาทก็พอ แต่เลือกชนิดที่ป้องกันเสียงรบกวน ก็ได้แล้วค่ะ ... ปัญหาอื่นๆ ที่ควรระวังคือ หลีกลี่ยงคลื่นกระแสไฟฟ้าแทรกจากปลั๊กไป ดวงไฟที่ไม่สมบูรณ์ที่อยู่ใกล้เคียง นะคะ สาธุธรรม :)

7. pyrin

เรียนเสนองานค่ะ

ขอบพระคุณพี่กบมากๆเลยค่ะ พี่กบใจดีมากๆเลยที่อุตส่้าห์ให้โอกาส ขอส่ง(ประมาณครึ่งนึงของ)5.ชนวสภสูตรก่อนนะคะ แบ่งเป็นสองท่อนเพราะท่อนแรกนี้ก็กินเวลาราวครึ่งช.ม.ไปแล้วค่ะ ตอนต้นๆจะยังมีการลากเสียงเพราะอ่านไปก่อนจะได้เห็นคำแนะนำของพี่กบน่ะค่ะ แต่ที่อัดต่อหลังจากนั้นก็พยายามลดการลกเสียงลงแล้วค่ะ สำหรับท่อนที่สองยังไม่เสร็จค่ะ จะส่งตามมาทีหลังนะคะ สำหรับ 4.มหาทัสสนสูตร นั้นมีสามท่อนๆละราวครึ่งช.ม.เหมือนกัน ยังเช็คไม่เสร็จค่ะ เลยขอส่งช้านิดนะคะ จริงๆพยายามล็อกอินตั้งแต่ราว 2 ทุ่มแต่พอเข้าได้แล้วก็โดนดีดออกตอนพยายามตอบกระทู้ทุกที เลยพักแล้วมาล็อกอินตอนเกือบสี่ทุ่มนี่แหละค่ะ

8. pyrin

สวัสดีปีใหม่จีนและสุขสันต์วันวาเลนไทน์ค่ะ

สวัสดีปีใหม่จีนและสุขสันต์วันวาเลนไทน์ค่ะแด่พี่กบ คุณบุญญสิกขา และท่านผู้ใจบุญทุกท่านนะคะ อนุโมทนาสาธุค่ะ มาเรียนเสนองานกับพี่กบด้วยค่ะ ๔. มหาสุทัสสนสูตร ท่อนที่ 2 ค่ะ คงต้อง up อีก 2 ท่อนทีหลังนะคะเพราะยังเช็คไม่เสร็จค่ะ สำหรับสูตรที่ 10-005 ท่อนที่ 2 อัดใกล้เสร็จแล้วค่ะ พอดี up ช้าเพราะสุดสัปดาห์นี่มัวทำอย่างอื่นอยู่ค่ะ แต่ตั้งใจว่ายังไงวันนี้ต้อง up ซักท่อนให้ได้เลยถ่างตาอยู่จนทำงานเสร็จได้ในที่สุด(สมกับที่ตั้งใจไว้) ตอนนี้ง่วงจังเลยค่ะ ราตรีสวัสดิ์นะคะ

ป.ล. เสียงยังลากอยู่บ้างนะคะเพราะอัดก่อนได้อ่านคำแนะนำของคุณบุญญสิกขาน่ะค่ะ(ทีแรกนึกว่าเป็นพี่กบแนะนำค่ะ ขอโทษด้วย)

9. pyrin

ส่งงานค่ะ

ท่อนที่ 2 ของ ๕. ชนวสภสูตร ค่ะ มีคำบางคำในพระสูตรนี้ที่คิดว่าในพระไตรปิฎกฉบับออนไลน์นี้น่าจะผิด ไปค้นเช็คก็คิดว่าใช่ค่ะ มีดังนี้ค่ะ

- พระสกทาคามี => ขออ่านเป็น พระสกิทาคามี แทนนะคะ
    - ท้าวเวสสวรรณมหาราช => ขออ่านเป็น ท้าวเวสสุวรรณมหาราช แทนนะคะ
    - ยามะ => ขออ่านเป็น ยามา แทนนะคะ
    - ปรนิมมิตวสวัดดี => ขออ่านเป็น ปรนิมมิตวสวัตตี แทนนะคะ

แล้วก็ 5 บรรทัด ก่อน ข้อ 192 น่าจะตกคำว่า ภ. (คำย่อที่บ่งบอกว่าพระผู้มีพระภาคเป็นผู้ดำรัส)ไปนะคะ น้องเลยขอเติมลงไปเลยนะคะเพราะดูจากบริบท(context)แล้วน่าจะใช่ค่ะ
    สำหรับ ๔. มหาสุทัสสนสูตร อีก 2 ท่อนยังไม่ได้เช็คเลยค่ะ มัวมาอ่านกับเช็คอันนี้ก่อน จริงๆเช็คบางส่วนท่อนแรกของมหาสุทัสสนสูตรไปแล้วนะคะเมื่ออาทิตย์ก่อน แต่ว่าเหนื่อยมากต่อไม่ไหว พอดีตอนอัดฝืนอัดไปเรื่อยๆทั้งๆที่เหนื่อยมากๆแล้ว ก็เลยพบว่ามีผิดมีตกพอควร (พอเหนื่อยมากๆนี่พูดไปสองสามประโยคก็ผิดแล้ว เหนื่อยสุดๆนี่แค่สองสามคำก็ผิดแล้ว ตอนอัดต้องฝืนตั้งสมาธิต่อไม่น้อยเลยค่ะ) แล้วรู้สึกว่ามาตามแก้ตรงโน้นตรงนี้เนี่ยเหมือนกับว่าเหนื่อยกว่าอัดใหม่ซะอีก เลยมาอัดชนวสภสูตรต่อก่อนค่ะ แล้วเดี๋ยวจะเช็ค+แก้มหาสุทัสสนสูตร2ท่อนนั้นแล้วส่งเสนอพี่กบอีกทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ป.ล.ถึงจะเหนื่อยแต่รู้สึกดีค่ะ ได้รู้สิ่งที่ไม่เคยรู้ ได้ทวนสิ่งที่รู้มาบ้างแล้ว บางคราวก็ได้รสปีติสุขแห่งธรรม อนุโมทนาสาธุการกับทุกท่านนะคะที่มาร่วมงานบุญนี้ และก็อนุโมทนากับแม่งานบุญใหญ่อย่างพี่กบมากๆเลยค่ะ พี่กบคงเหนื่อยน่าดูเลยนะคะเนี่ยต้องคอย organize งานตลอดเลย สาธุมากๆค่ะ

10. pyrin

มาแล้วค่า...

มหาสุทัสสนสูตร ท่อนที่ 3 ค่ะ สำหรับกระทู้ข้างบนของน้องขอโทษด้วยนะคะ ไม่ได้มีเจตนาใดๆเลยค่ะ พอดีก๊อปมาแปะว่ามีแก้อะไรบ้าง(เช่น ยามะ เป็น ยามา)แล้วพบว่าอักษรกับขนาดอักษรไม่เหมือนกัน น้องแก้ไม่ได้เลยใช้ปาดลบแล้วพิมพ์ทับเอา ตอนเขียนก็ขนาดเท่ากันนะคะ ทำไมพอส่งข้อความจริงๆแล้วๆตัวมันเล็กใหญ่ไม่เท่ากันไม่ทราบค่ะ ขออภัยจริงๆนะคะ ถ้าจะให้เดาคงมีเครื่องหมายพวกวรรคหรือขึ้นย่อหน้าใหม่ที่มองไม่เห็นค้างอยู่โดยที่น้องไม่รู้(เพราะมันไม่แสดงเลย)เลยลบไม่หมด หวังว่าคงไม่เคืองกันนะคะ

ป.ล. ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้อนุโมทนากระทู้ด้วยค่ะ

11. pyrin

เรียนพี่กบที่เคารพค่ะ

ขอโทษด้วยนะคะเงียบไปพักหนึ่ง พอดีช่วงก่อนหน้าโน้นมีธุระค่ะ แล้วสัปดาห์ที่ผ่านมานี่เครื่องติดไวรัสค่ะ สังเกตทราบเพราะอาการมันแปลกๆผิดปกติไป ตอนนี้น้องลงระบบปฏิบัติการใหม่แต่ก็ยังไม่หาย พอลงโปรแกรมตรวจจับไวรัสคอมพิวเตอร์ใหม่ปรากฏว่าตรวจพบแต่ลบไม่ได้ ตอนนี้น้องกำลังหาทางอยู่เพราะมีข้อมูลในเครื่องคอมเยอะจะใช้วิธี format ฮาร์ดดิสก์ก็จะลำบากมาก กำลังคิดว่าจะลองให้บู๊ตจากไดร์ฟว์อื่นดูแต่ตอนนี้พอดีอีกเครื่องที่จะใช้สร้างแผ่นบู๊ตไม่มีไดร์ฟว์ A แล้วมีแต่ซีดีไดร์ฟว์ เพราะบู๊ตจากแผ่นวินโดวส์ก็ลบไม่ได้ เฮ้อ...เหนื่อยใจค่ะ เรื่องอ่านเดี๋ยวน้องเคลียร์เรื่องนี้เสร็จแล้วก็คงใช้คอมได้ตามปกติค่ะ คงเสร็จไม่เกินเมษานะคะ ตอนพี่กบบอกไม่ต้องรีบเพราะกำหนดการมิ.ย.น้องแอบใจชื้นแต่ก็กะว่าจะให้เสร็จเร็วที่สุด มาเจอไวรัสเข้าไปนี่เซ็งเลย (คนเขียนเก่งนะคะเพราะเขียนให้ลบไม่ได้แต่โง่มากตามคำทีคุณดังตฤณพูดไว้ว่าอุตส่าห์ใช้ความฉลาดมาก่อบาปเวรให้ตัวเองแท้ๆ) แต่ก็คง่อานเสร็จไม่เกินเมษาค่ะ พอดีมีงานอื่นเข้ามา เฮ้อ..ปิดเทอมยังมีงานอีก(เพียบเลย) นี่ต้องมาใช้เครื่องคอมที่ทำงานโพสท์แทนค่ะ ขอบคุณพี่กบมากนะคะ เดี๋ยวจะดูว่าจะลบไอ้ไวรัสคอมนี่ได้ไหม ไม่ได้ก็คงต้องล้างเครื่องทิ้งหมดเลย (เซ็งจังค่ะ)

12. Kob

ขอจัดคุณเดรต kindred มาช่วยอ่านเล่มนี้ค่ะ ขออนุโมทนาค่ะ

13. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2010
  14. pyrin

มาแล้วค่ะ ขอรายงานตัวค่ะ ขอบพระคุณพี่กบมากๆค่ะ

15. Kob

16. pyrin

มาอัพค่ะ

ต้องเรียนขออภัยพี่กบด้วยนะคะที่ต้องเหนื่อยกับน้องคนนี้เหลือเกิน -vอัพท่อน 2 ของมหาสติปัฏฐานสูตร(9)ก่อนนะค่ะ ส่วนมหาโควินทสูตร(6)อ่านเสร็จแล้วกำลังทวนเช็คความถูกต้องอยู่ค่ะ ส่วนสักกปัญหสูตร(8)อ่านไปได้บางส่วนแล้วแต่ยังไม่เสร็จค่ะ ปายาสิราชัญญสูตร (10)ยังไม่ได้อ่านค่ะ กำลังกระหืดกระหอบให้ทันกำหนดอยู่ วันคืนผ่านไปไวเหมือนโกหกจริงๆ (- -")

17. pyrin

อัพต่อค่ะ

วันนี้คงอัพเท่านี้นะคะ เครื่องคอมที่บ้านกำลังรวนให้ต่ออินเตอร์เน็ตไม่ได้ เหมือนจะเป็นไวรัส(บาปจริงๆ) ขอบคุณมากๆค่า

ป.ล. -v ของกระทู้ก่อนคือ "ขอ" นะคะ พอดีกดเปลี่ยนภาษาแต่มันไม่ไปแล้วไม่ได้เช็คเพราะรีบๆอยู่

18. Kob

มาช่วยอ่านหัวข้อที่ 10 และให้กำลังใจคุณ pyrin อ่านเสร็จเมื่อไหร่ แจ้งพี่กบด้วยนะคะ

10-010 ปายาสิราชัญญสูตร01
    10-010 ปายาสิราชัญญสูตร02
    10-010 ปายาสิราชัญญสูตร03
    10-010 ปายาสิราชัญญสูตร04<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2010
  19. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เข้ามาให้กำลังใจคุณ pyrin ด้วยคนค่ะ...^^
    และขอขอบพระคุณ พี่กบ ที่คอยดูแล ห่วงใย
    เอาใจใส่พวกน้องๆเสมอมา ด้วยนะคะ _/\_

กราบอนุโมทนาสาธุ ทั้งสองท่านค่ะ

20. pyrin

ขอบคุณคุณ Kindred และพี่กบมากๆค่ะ ขอโทษพี่กบด้วยนะคะ ตอนนี้กำลังอ่านหน้าที่ 4 (จาก 22 หน้า) ของปายาสิราชัญญสูตรอยู่ค่ะ พอดีไม่สะดวกเข้าเน็ต ไม่แน่ใจว่าเครื่องติดโทรจันไวรัสหรือเป็นเพราะมีข้อผิดพลาดในการลงวินโดวส์ (ไม่มีการกด Ctrl + Alt + Del ในการล็อกอินเข้าใช้เครื่อง) น่ะค่ะ คือเครื่องมีอาการแปลกๆอยู่ดีๆก็มีคนพูดมาเข้าเครื่องทั้งๆที่กำลังฟังวิทยุธรรมะออนไลน์ (รายการของหลวงตามหาบัว) อยู่เป็นต้นน่ะค่ะทั้งๆที่คนอื่นที่เขาฟังเหมือนกันไม่เห็นมีเสียงนี้เลย แล้วก็อะไรแปลกๆอย่างอื่นอีก พักนี้ก็เลยไม่กล้าเข้าเน็ตจากบ้าน พอดีนึกขึ้นมาได้ว่ามันมีการรีโมทเข้ามาใช้เครื่องได้ถ้ารู้ชื่อผู้ใช้กับรหัสผ่านกับรายละเอียดของเครื่อง แล้วพอดีเครื่องมีความผิดพลาดในการลงวินโดวส์อยู่แล้วทำให้ถ้าจะใช้เครื่องจากทางไกลไม่ต้องล็อกอินเลยถ้าเคยดักจับรายละเอียดเกี่ยวกับเครื่องได้ พวกแฮคเกอร์นี้มันมักจะเอาดักเอารหัสผ่าน-ชื่อผู้ใช้-ข้อมูลการเงินโดยใช้การดักจับการพิมพ์แป้นบนคอมพ์ของเรา นอกจากนี้ยังเอาข้อมูลเอกสารสำคัญอื่นๆ (พวกลัก identity น่ะค่ะ) ที่มีในเครื่องส่งออกไปรีโมทเซิร์ฟเวอร์ของมันด้วย ก็เลยกะจะไปอัพวันจันทร์ แต่ว่าเมื่อกี๊กัดฟันเข้าเน็ตดู (เอาน่า...แป๊ปเดียวคงไม่เป็นไร บาปของมัน) โชคดีที่ได้เข้ามาเลยได้เจอข้อความของคุณ Kindred ว่าช่วยอ่านปายาสิราชัญญสูตร (10) เสร็จแล้ว ถ้างั้นตอนนี้ Pyrin ก็อ่านเสร็จหมดแล้วค่ะ (4 ถึง 9) แต่กำลังเช็คความถูกต้องอยู่เพราะบางทีก็ตกเป็นบางคำ ไฟล์เสียงที่อ่านไม่น่าจะมีโทรจันติดไปค่ะเพราะปกติพวกนี้มันจะติดตั้งลงระบบปฏิบัติการ แต่เดี๋ยวจะใช้โปรแกรมป้องกันไวรัสสแกนไฟล์ก่อนอัพก็แล้วกันนะคะ จริงๆก็เครื่องที่บ้านก็เพิ่งสแกนเจอไวรัสโทรจันกับเพิ่งฆ่าไปนะคะ แต่ก็เจอไอ้อาการแปลกๆแบบนี้อีกเลยกำลังขยาดที่จะใช้เน็ตจากบ้านอยู่ ขอโทษด้วยที่อธิบายยาวค่ะกลัวจะไม่เข้าใจแล้วก็เผื่จะมีใครเจออาการแปลกๆแบบนี้จะได้เอะใจ ขอโทษอย่างสูงด้วยค่ะที่ทำให้กังวล เฮ่อ..ช่างไม่เอาไหนจริงๆเรา ช้าสุดวันจันทร์ (31 พ.ค. 2553) จะอัพให้นะคะ จริงๆแล้วตอนนี้ยังไม่อยากเข้าเน็ตจากบ้านเลย นี่ก็พิมพ์เสร็จก่อนแล้วค่อยโพสท์ จำเป็นจริงๆ จริงๆไปยืมคอมจากที่ทำงานกลับมาบ้านแล้วนะคะแต่เขาไม่ให้ ขอโทษด้วยจริงๆ แต่ได้บทเรียนแล้วค่ะ ขอเท่านี้ก่อนนะคะ ขออภัยอย่างสูงๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆๆค่ะ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>