ทั้งๆที่เป็นคนพุทธแท้ๆ มีหลายคนเข้าใจแคบในเรื่อง บุญ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย VisionPower, 29 พฤศจิกายน 2017.

1. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งๆที่เป็นคนพุทธแท้ๆ มีหลายคนเข้าใจแคบในเรื่อง บุญ

ส่วนมากเข้าใจว่า .. คือทำทาน และเข้าวัด

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ตั้งแต่เด็กยันอายุ 29 ผมเข้าใจคำว่าบุญ ว่าเป็นสิ่งที่ได้จากการทำความดี หรือการทำทานมาตลอด

ตอนนี้มารู้ว่าสิ่งที่ได้จากการทำดี หรือการทำทาน เรียกว่า อานิสงส์เสียมากกว่าที่จะเป็นบุญ

ส่วนบุญจริง ๆ ก็คงจะเป็น การได้ความรู้ที่ทำให้จิตใจเราเบา ปลดเปลื้องความคิดที่ทำให้เจ้าของเดือดเนื้อร้อนใจหรือเป็นทุกข์ อะไรประมาณนั้น หรือที่เรียกว่าปัญญาน่ะแหละครับ และคงจะนับรวมอานิสงส์เข้าไปด้วยล่ะมั้ง

คนไทยเราสอนลูกสอนหลานไม่ค่อยมีการวัดผลสักเท่าไร จะวัดกวัดไม่ถูกแนว ความผิดพลาดในการถ่ายทอดความรู้เลยมีมาก

ใครเข้าจเรื่องบุญมากกว่านี้ก็ช่วย ๆ กันแบ่งปัญความคิดกันบ้างนะครับ เผื่อว่าผมจะเช้าใจเรื่องบุญไม่หมด หรือไม่ถูกประการใด ซึ่งผมคิดว่า ผมคงเข้าใจได้ยังไม่ครบถ้วนเท่าไรแน่ ๆ ล่ะนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2017