ทำจิตก่อนตายไปนิพพาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 3 ธันวาคม 2005.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129

<TABLE height=69 width="100%" border=1><TBODY><TR><TD align=left width="13%" height=1>ผู้ถาม</TD><TD width="87%" height=1>หลวงพ่อเจ้าขา คนที่จะสงบจิตก่อนจะตาย ทำใจแบบไหนไปนิพพานเจ้าคะ.?</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>หลวงพ่อ </TD><TD width="87%" height=1>รู้แต่แบบไปอเวจี.. ก่อนจะตายต้องการไปนิพพานนะ เขาทำแบบนี้ ให้ตัดสักกายทิฐิ มีความรู้สึกว่า ร่างกายไม่ใช่เราไม่ใช่ของเรา เราไม่มีในร่างกาย ร่างกายไม่มีในเรา เพราะว่าร่างกายเป็นแต่เพียงธาตุ ๔ คือ ธาตุน้ำ ธาตุดิน ธาตุลม ธาตุไฟ มันมีการเกิดขึ้นในเบื้องต้น เปลี่ยนแปลงในท่ามกลางสลายตัวไปในที่สุด เราไม่ขอยึดมั่นในร่างกายต่อไป ถ้าหากร่างกายตายเมื่อไรไปนิพพานเมื่อนั้น ตั้งใจแบบนี้นะ ตังสุดท้าย ตัวนี้นะ</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>ผู้ถาม</TD><TD width="87%" height=1>การจะไปนิพพานนี้พระไปมากกว่าฆราวาสใช่ไหมคะ.?</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>หลวงพ่อ</TD><TD width="87%" height=1>ฆราวาสไปมากกว่าพระ</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>ผู้ถาม</TD><TD width="87%" height=1>ทำไมคะ.?</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>หลวงพ่อ</TD><TD width="87%" height=1>เพราะฆราวาสมากกว่าพระ (หัวเราะ) อ้าว..ไปมากจริงๆนะ เวลานี้ไปตั้งเยอะแล้วนะ เพียงแค่ ๑๐ ปีกว่าๆนี่เยอะแล้วนะ ไม่ใช่น้อยนะ พระเสียอีกนิพพานล่างเสียบานเลย ไปดิ่งเลย</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>ผู้ถาม</TD><TD width="87%" height=1>สาเหตุเพราะอะไรคะ.?</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>หลวงพ่อ</TD><TD width="87%" height=1>ประการที่ ๑ ที่ง่ายที่สุดเรื่องเงินที่ถวายเข้ามา นี่ง่ายมาก เงินที่เขาถวายเข้ามาเป็นส่วนกลาง เผลอไปใช้เป็นส่วนตัว นี่ไม่เว้นเลยสตางค์เดียว ลงอเวจี
    ประการที่ ๒งินที่เขาถวายเป็นส่วนตัว ใช้นอกรีดนอกรอย ที่ถวายหลวงพ่อโดยตรงหลวงพ่อใช้ได้แน่ ใช้ในฐานะหลวงพ่อ แต่ว่าใช้ในฐานะเจ้าสัวเมื่อไรก็เทื่อนั้นแหละ นอกทางพระใช่ไหม..นี่พระใช้เงินยาก ไม่ใช่ง่าย เพราะอะไร..เพราะ ใช้ในเรื่องของสงฆ์ ถ้าเขาถวายเป็นการส่วนตัวโดยเฉพาะโดยเฉพาะ อย่างจะไปอเมริกา มีสตางค์ไหม..เหลือเป็นค่าเครื่องบินเข้ากระเป๋าไป เข้ากระเป๋าสงฆ์ ถ้าเขาให้อย่างนั้นเอาไปใช้ได้ แต่ต้องไปในเรื่องประกอบด้วยธรรม

</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>ผู้ถาม</TD><TD width="87%" height=1>แล้วการทำบุญตามอัธยาศัย กับการทำบุญเจาะจงต่างๆ เช่นวิหารทาน สังฆทาน ธรรมทาน เป็นต้น อานิสงส์จะเหมือนกันหรือเปล่าคะ.?</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>หลวงพ่อ</TD><TD width="87%" height=1>ไม่เหมือนกัน ต่อท้ายอานิสงส์ไม่เหมือนกัน แต่ขึ้นต้นเหมือนกัน คำว่า “อานิสงส์ไม่เหมือนกัน” คือเขียนเหมือนกัน ถ้าตามอัธยาศัยมันเรื่องของพระ พระรับเอาไปนี่เอาไปทำอะไรบ้าง ถ้าไปเจี๊ยะแต่ผู้เดียวอานิสงส์ต่ำกว่าสังฆทานหลายแสนเท่า และต่ำกว่าวิหารทานเป็นล้านเท่า
    ถ้าพระผู้รับไปทำให้เป็นประโยชน์ ถ้ามีความจำเป็นส่วนตัวก็ใช้ ใช่ไหม..ส่วนที่เหลือก็ไปเข้าในส่วนเลี้ยงพระ ไปจ่ายในวัดเป็นสังฆทานเขาได้ ไปก่อสร้างเป็นวิหารเขาได้ ช่วยทางธรรมเป็นธรรมทานเขาได้ มันเรื่องของพระนะ แต่พระที่ฉลาดมากเกินไป ญาติโยมก็ได้อานิสงส์น้อย ถ้าโง่ๆหน่อยได้อานิสงส์มาก

</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>ผู้ถาม</TD><TD width="87%" height=1>เอ๊ะ! เป็นยังไงครับ.?</TD></TR><TR><TD align=left width="13%" height=1>หลวงพ่อ</TD><TD width="87%" height=1>คนโง่ๆ เขาใช้หลายรายการ ถ้าฉลาดเขาก็เก็บใช้แต่ผู้เดียว</TD></TR></TBODY></TABLE>

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญญาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 4
    ที่มา: พระรัตนตรัย

2. Nukool

Nukool เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนากับข้อความดีๆครับ

3. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    โมทนาครับ

4. Mikas

Mikas เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    ตกลงคนที่มีกิเลสอยู่ แต่ถ้าจิตก่อนตายไม่มีกิเลสก็ไปพระนิพานได้หรอครับ
    อย่างงี้แสดงว่าบนนิพาน ก็มีจิตที่มีกิเลสอยู่ด้วยใช่ป่าวครับ งง (@_@)?

5. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ
    อ่านทีไรก็มีความสุข

6. LingLek

LingLek เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยค่า ... สาระดีจัง

7. icom3fgx

icom3fgx เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา

8. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ สาธุ

9. nanuu

nanuu Active Member

มันไม่ง่ายแบบนั้นสิครับ

แค่ทำจิตเฉยๆ ไปไม่ได้หรอก เพราะแรงไม่พอ

ต้องวิปัสสนา

10. ShouKung

ShouKung เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมธนาครับ

11. วายุธรรม

วายุธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนา สาธุ

มีความรู้และประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ