ทำบุญทางธนาณัติตายจากคนไป...แล้วไปเกิดบนสวรรค์

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 10 มิถุนายน 2006.

1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ทำบุญทางธนาณัติตายจากความเป็นคนไปรออยู่ที่สำนักพระยายมราชแล้วไปเกิดบนแดนสวรรค์

คัดลอกจาก "ตายไม่สูญ....แล้วไปไหน" โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ) วัดท่าซุง จังหวัดอุทัยธานี

"..... วันที่ 19 กันยายน 2531 ท่านลุงพุฒิ (พระยายมราช) แต่งตัวสวยในชุดสอบสวน มาชวนอาตมาไปสำนักงานท่าน เพราะมีเรื่องด่วน แต่ขอให้อาตมาไปในรูปกายนอก เพราะถ้าไปในรูปภายในคืออทิสสมานกาย พวกรอการสอบสวนเขาเห็นยาก เมื่อไปถึงในห้องสอบสวน มีคนทั้งหญิงและชาย 30 คน อยู่ในห้องสอบสวน อาตมาแปลกใจเพราะเคยเห็นสอบสวนทีละคน แต่คราวนี้ทำไมมาก พวกนั้นนั่งพากันกราบ ตอนนี้ก็แปลกอีก คนที่ถูกสอบสวนไม่เคยทำอะไรได้เลย ท่านลุงบอกว่า

"พวกนี้สอบสวนเสร็จแล้วครับ ให้คอยคุณอยู่เพราะพวกนี้ก่อนตายเขาทำบุญกับคุณไว้มาก ไม่เคยเห็นตัวจริงคุณเลย เห็นแต่รูปถ่าย ไม่เคยถวายของกับองค์ท่าน แต่เขาส่งถวายทางธนาณัติเหมือนกันทุกคน
    เป็นคนกรุงเทพฯ 3 คน คนอีสาน 10 คน คนภาคกลาง 17 คน
    เมื่อทำบุญแล้วเขาบูชาพระ เขาขอให้ผมเป็นพยาน ผมก็เป็นพยานให้ไม่ต้องสอบสวน
    พวกนี้ไปชั้นยามา 2 คน เพราะชอบสวดมนต์ สมาธิทำเหมือนกันแต่ยังไม่กระดิกหู ไปดาวดึงส์ 8 คน นอกนั้นอยู่ชั้นจาตุมหาราช"

เมื่อท่านลุงให้คนทั้งหมด 30 คน เข้ามาหาแล้ว อาตมาก็กลับวัด คราวนี้แปลกหน่อยที่ไปทั้งเปลือก หมายถึงไปทั้งกายเนื้อไม่ใช่เอาอทิสสมานกายข้างในไป...."

(เพิ่มเติมโดยผู้คัดลอก : ปัจจุบันนี้เทคโนโลยีการสื่อสารได้เจริญก้าวหน้ามากขึ้น มีการใช้อินเทอร์เน็ตกันอย่างแพร่หลาย จึงนิยมบอกบุญผ่านทางอินเทอร์เน็ตกันมาก และก็มีผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญโดยผ่านทางธนาคารและโอนเงินผ่านทางตู้ ATM กันเป็นจำนวนมาก การโอนเงินโดยวิธีดังกล่าวก็เสมือนการโอนเงินทางธนาณัติ เพียงแต่สะดวกและรวดเร็วกว่า แต่อานิสงส์หรือผลบุญที่ได้ก็เป็นเช่นเดียวกัน.."

<!-- Start Webbands -->
    <SCRIPT src="http://thaiblogger.org/webbands/weloveourking_left.js" type=text/javascript></SCRIPT><STYLE><!-- @import url(http://comed46.com/webbands/webband.css); --></STYLE>
    <TABLE class=alt1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR><TR><TD class=tcat align=middle>หลวงพ่อพระราชพรหมยาน</TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2006
  2. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    1
    ทำบุญแล้วอย่าลืมสร้างพญานด้วยนะคับ อิอิ

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22

ถูกต้องนะคร๊าบบบบ........

โดยปกติเมื่อเราทำบุญแล้วไม่ว่าจะเป็นบุญใดๆ บุญใหญ่หรือบุญเล็ก เราควรเชิญพระยายมราชมาโมทนาบุญที่เราได้กระทำ และขอให้ท่านเป็นพยานบุญด้วยทุกๆ ครั้งครับ

คำอุทิศส่วนกุศล

"อิทัง ปุญญะผะลัง. ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้วตั้งแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู้พระนิพพาน

และข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาคุ้มครองข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด"
    .
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2006
  4. tamsak

22
    พระยายมเป็นพยาน

คัดจาก ธรรมปฏิบัติ เล่ม ๘ โดย...หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (พระมหาวีระ ถาวโร) วัดจันทาราม จ.อุทัยธานี

ผู้ถาม : กระผมสงสัยเรื่องการอุทิศส่วนกุศลแล้วให้เทวดาหรือพระยายมเป็นสักขีพยาน ขอให้หลวงพ่อขยายความ ความเป็นมาด้วยเถิดครับ...

หลวงพ่อ : เอาอย่างย่อหรืออย่างพิสดาร ค่าครูมันไม่เท่ากัน

คือเรื่องเป็นอย่างนี้นะ เมื่อ พ.ศ. 2508 ตอนนั้นเริ่มสอนมโนมยิทธิ ลุงพุฒิ (พระยายมราช) ท่านก็มา ท่านบอกว่า คุณอย่าคิดว่าคนที่มาเจริญพระกรรมฐานจะได้ดีทุกคน เวลาตายอาจจะเผลอไปก็ได้ ถ้าเผลอไปสำนักของผมก็ต้องว่ากันตามเหตุตามผล ใครนึกถึงบุญได้ก็ไปสวรรค์ ใครนึกไม่ได้ก็ไปนรก มันสุดแล้วแต่คนนึกนะ

ท่านก็บอกว่า เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ลูกหลานท่านก็คือลูกหลานผม (ท่านเคยเป็นพี่มาหลายแสนชาติ)

ทีนี้เวลาเจริญพระกรรมฐานอย่าคิดว่าเวลาตายอารมณ์ใจเสมอกัน เพราะถ้าเป็นฌาณโลกีย์มีอารมณ์ไม่แน่ อาจจะเผลอได้ ทีนี้ขอให้ทุกคนเวลาอุทิศส่วนกุศลอ้างผมเป็นพยานไว้ ถ้าเขาถามถึงเรื่องบุญกุศล ถ้าบังเอิญเขานึกไม่ออก ผมจะเป็นพยานอ้างเองว่าทำอย่างนั้นๆ ไว้ แล้วก็ไล่ไปสวรรค์เป็นอย่างต่ำ .....

.
    .

5. จิระ3518

จิระ3518 สมาชิก

3 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาครับ
    จิระชัย อ

6. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    เมื่อก่อนโอนไปบ่อยค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ค่าใช้จ่ายเยอะ เงินเลยน้อย ไม่ค่อยได้ทำเท่าไร แต่จะอาศัยการสวดมนต์ ฝึกจิต และทำทานแทน... (ยังไงก็อดคิดไม่ได้ว่า ถ้ารวย ขึ้นมาเมื่อไหร่ จะทำบุญแบบไม่ยั้งเลย อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2006
  7. pattaraniyom

pattaraniyom เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2006
    "สมาธิทำเหมือนกันแต่ยังไม่กระดิกหู" ข้อความนี้หมายความว่าอย่างไรครับ วานผู้รู้ตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

8. pattaraniyom

pattaraniyom เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2006
    "สมาธิทำเหมือนกันแต่ยังไม่กระดิกหู" ข้อความนี้หมายความว่าอย่างไรครับ วานผู้รู้ตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

9. jeeranan_pj

jeeranan_pj Active Member

12 กรกฎาคม 2006
    พลังจิตคืออะไร ใครช่วยตอบทีนะคะ

10. วิริทธิ์พล

วิริทธิ์พล Active Member

16 สิงหาคม 2006
    ทำบุญทางธนาณัติตายจากคนไปแล้วไปเกิดบนสวรรค์

การทำสมาธิ แต่ยังไม่กระดิกหู หมายถึง ทำบ้างเล็กน้อยไม่จริงจัง ทำเป็นพิธี ได้สมาธิแค่ ขณิกสมาธิ
    พลังจิต หมายถึง คนที่ทำสมาธิ ฝึกจิต เช่น ฝึกทำกสิณ 10 อย่างได้ณาน 4หมดแล้ว ก็จะ ทำเหล็กให้อ่อนได้ เดินในน้ำได้ เป็นต้น นี่คือการใช้พลังจิต ซึ่งมีผลมาจากสมาธิ และอีกแบบคือ การฝึกมโนมยิทธิ ก็ใช่ เป็นการใช้พลังจิตเช่นกัน แต่ไม่มากนักครับ

11. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สาธุครับ โดยเฉพาะผม ยังไม่มีบัญชีธนาคารเป็นของตนเอง เลยชอบทำบุญแบบธนาณัติครับ ทราบอานิสงค์แล้ว ชื่นใจครับ

12. jeeranan_pj

jeeranan_pj Active Member

12 กรกฎาคม 2006
    นั่งสมาธิแล้ว ปรากฎว่า กายโยกเหมือนลูกตุ้มนาฬิกา ตอนแรกก็โยกไปมาซ้าย ขวา หนักๆเข้าก็โยกแรงขึ้นๆค่ะ ดิฉันตกใจมาก เพราะนั่งสมาธิแล้วไม่เคยมีอาการแบบนี้มาก่อนเลย หัวใจเต้นรัวราวกับว่าจะหลุดออกมาข้างนอกค่ะ ทั้งตื่นเต้นและตกใจในคราวเดียวกัน คิดว่าเกิดอะไรขึ้นกับการนั่งสมาธิหนอ ในใจก็ภาวนา ยุบ พอง ค่ะ พอตื่นเต้นขณะนั้นก็เปลี่ยนมาเป็นภาวนาว่า พุธ โธ เพราะกลัวว่า ถ้าหลุดไปไหนก็คงได้พบกับพระพุทธเจ้า เพราะขณะนั้นดิฉันนั่งสมาธิรอให้ พระท่านอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุลงมา ยังไม่หายจากกายเอนซ้าย ขวา เปลือกตาเริ่มขยิบถี่ บังคับไม่ได้เลย ในตาขณะนั้นว่างเปล่า..และแล้วพระอาจารย์ท่านก็บอกให้ลืมตา... เมื่อลืมตามาแล้ว นั่งสวดมนตร์ต่อ อาการกายโยก ซ้าย ขวา ยังไม่หายไปเลย แม้แต่ลืมตาแล้วก็ยังรู้สึกได้ถึง สมาธิ อยู่ ณ วันนั้นทั้งวันเลย ค่ะ อาการของการนั่งสมาธิเช่นนี้คืออะไรหรือคะ ไขความข้องใจด้วยค่ะ ท่านผู้รู้ ขอบคุณค่ะ

13. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

การนั่งสมาธิแล้วรู้สึกว่ากายโยก อันนี้ก็เป็นลักษณะหนึ่งของปิติ บางคนอาจะมีปิติลักษณะอื่นๆ เช่น ร้องไห้ หรือรู้สึกว่าตัวพองเป็นต้น ท่านรู้ว่าโยกก็ให้รู้ แล้วทำสมาธิต่อไปเพื่อให้ก้าวหน้า ๆ ไปเรื่อย ๆ นะครับ

14. ตระกูลศักดิ์

ตระกูลศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับสัมมาทิฏฐิโดยแท้
    สาธุ...สาธุ...สาธุ
    ส.ต.ท.ตระกูลศักดิ์

15. porapatr

porapatr เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง คุณ tamsak

โดยปกติเมื่อเราทำบุญแล้วไม่ว่าจะเป็นบุญใดๆ บุญใหญ่หรือบุญเล็ก เราควรเชิญพระยายมราชมาโมทนาบุญที่เราได้กระทำ และขอให้ท่านเป็นพยานบุญด้วยทุกๆ ครั้งครับ

อนุโมทนา

16. ตระกูลศักดิ์

ตระกูลศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันพระขอเชิญทุกท่านถือศิล8และสวดมนต์ภาวนาตอนเย็นด้วยกันนะครับ

17. kobchai

kobchai เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2006
    สาุูครับ จะจำไปทำบ้าง

18. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ..สาธุ สาธุ..

การถวายยารักษาโรคให้วัด , ออกเงินค่ารักษาให้พระตามโรงพยาบาลสงฆ์

อานิสงส์ --- ก่อให้เกิดสุขภาพร่มเย็นทั้งครอบครัว โรคที่ไม่หายจะทุเลา
    สุขภาพกายจิตแข็งแรง อายุยืนทั้งภพนี้และภพหน้าถ้าป่วยก็จะไม่ขาดแคลนการรักษา

การทำบุญตักบาตรทุกเช้า
    อานิสงส์--- ได้ช่วยเหลือศาสนาต่อไปทั้งภพนี้และภพหน้า ไม่ขาดแคลนอาหาร
    ตายไปไม่หิวโหย อยู่ในภพที่ไม่ขาดแคลน ข้าวปลาอาหารอุดมสมบูรณ์<O:p</O:p

19. อิ่มผลบุญ

อิ่มผลบุญ Active Member

อนุโมทนา สาธุด้วยนะค่ะ

คราวหน้าจะเชิญพระยายมราชเป็นพยานด้วยค่ะ

20. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57