ทำบุญทุกวัน...กรรมดีเท่านั้นที่จะช่วยเราได้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย redeye127, 25 กรกฎาคม 2016.

1. redeye127

redeye127 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    เริ่มแรก คือ ผมถูกสอนมาให้ใช้ชีวิตแบบคนรุ่นเก่า ซึ่งถ้าถามว่าดีไหม ผมตอบได้เลยว่ามันดีมาก อีกทั้ง พ่อและแม่ของผม รับราชการจึงทำให้การสั่งสอนต่างๆ ค่อนข้างไปทางพระพุทธศาสนา(หรือไม่เกี่ยว 555) มีอยู่ไม่กี่อย่างที่ พ่อ แม่จะให้ทำทุกครั้งและทำตลอดไป คือ 1.เมือไหร่ที่เห็นพระสงฆ์ หรือผ่านวัดวาอารามต่างต้องยกมือขึ้นมาไหว้เสมอ 2.เมื่อไหร่ที่เห็นขอทาน หรือคนตาบอด รวมทั้งตู้บริจาค ซองผ้าป่า ซองกฐิน ต่างๆถ้าเดินผ่านแล้วมีเงินให้ร่วมทำบุญทันที ,,,, ซึ่งสิ่งต่างๆที่กล่าวมาผมทำมาตั้งแต่เด็กๆ จนปัจจุบัน บางครั้งเวลาไปเที่ยวกับเพื่อนเราผ่านวัด 2-3 วัดเรายกมือไหว้ตลอดเลย แต่เพื่อนก็หัวเราะกันใหญ่ แต่เราก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะมันเป็นความเคยชิน ...... หลังจากที่ได้เจอเว๊บpalungjit ผมก็จะร่วมทำบุญตลอด โดยโอนผ่านธนาคาร มีโอกาสก็จะทำหนังสือสวดมนต์ หรือ เสียงบทสวดมนต์แจกฟรี ซึ่งทุกครั้งที่ผมอธิฐานผมจะขอให้ พระพุทธศาสนาอยู่สืบไปนานๆ(ไม่รู้ทำไมอธิฐานแบบนี้นะ คงเป็นเพราะไม่รู้จะขออะไรเลยอธิฐานแบบนี้เสมอ) ............... ซึ่งมักจะมีคนบอกผมเสมอว่า ผมมักจะสอบติด มหาลัยดีๆได้เสมอ และสามารถหางานดีๆได้อย่างง่ายด่าย ทำอะไรก็ง่ายไปหมดทั้งๆที่ไม่ได้เก่งอะไรเลย ในขณะที่บางคนกว่าจะได้อะไรมาก็ยากเย็นแสนเข็ญ ซึ่งสิ่งเหล่ามาจากกรรมดี ที่เคยได้ทำไว้
    และแล้วเรื่องมีอยู่ว่า ผมเริ่มทำธุรกิจหลังจากเรียน จบ ป.โท และทำงานประจำไปด้วย ผมทำธุรกิจขึ้นห้างเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวซึ่งช่วงเวลานั้นระบบท่อแก๊สของทางห้างมักจะเกิดปัญหาแก๊สรั่ว และแน่นอนร้านของผมก็ต้องโดนระบบแก๊สที่มีปัญหาไปด้วยคือแก๊สรั่ว ซึ่งอันตรายมากๆและร้านก๋วยเตี๋ยวต้องมีการจุดแก๊สเสมอเพื่อที่จะอุ่นน้ำซุป แก๊สรั่วครั้งนี้รุนแรงชนิดที่ว่า กลิ่นแก๊สโชยไปยังลูกค้าที่ทานอาหารอยู่ในบริเวณนั้น ระบบท่อแก๊สที่มีปัญหามักจะทำให้วาล์วแก๊สเสียและไฟดับ ซึ่งลูกน้องผมไม่กล้าไปจุดแก๊สเพราะกลิ่นแก๊สที่โชยมาค่อนข้างรุนแรงทีเดียว ผมพยายามเรียกหาเจ้าหน้าที่ให้มาช่วยแก้ไขปัญหา แต่เจ้าหน้าที่ต้องดูหลายร้านไม่มีใครว่างมาช่วยดูให้ ณ ขณะนั้น ลูกค้าของผมที่สั่งก๋วยเตี๋ยวก็รอมานานจนรู้สึกหงุดหงิด ผมจึงตัดสินใจเดินไปจุดแก๊สเพราะคิดว่าคงไม่เป็นไร(ไม่รู้ตอนนั้นคิดอะไร แต่ไม่อยากให้ลูกค้ารอนาน) โดยใช้ปืนยิงแก๊ส และแล้วแสงสุดท้ายที่ผมได้เห็นคือ ไฟสีส้มและสีเหลืองขนาดใหญ่พุ่งเข้ามาที่หน้าผมอย่างรวดเร็วจนผมต้องรีบหลับตาอย่างรวดเร็ว,,,,, ทุกคนที่อยู่ในเหตุการณ์ต่างวิ่งหนีกันยกใหญ่เพราะมันระเบิดโดยที่มีเสียงดังมากๆ เจ้าหน้าบริเวณนั้นต่างวิ่งกันมายังจุดเกิดเหตุ ลูกค้าที่ทานอาหารบริเวณนั้นต่างวิ่งแตกตื่น หลังจากที่เสียงระเบิดเงียบลงทุกๆคนต่างจินตนาการถึงผมไปต่างๆนาๆ(อันนี้ผมมาถามลูกน้องทีหลังว่ามีหลังเสียงระเบิดเหตุการณ์เป็นอย่างไรต่อ) ว่าอาการของผมคงจะสาหัส ใบหน้าของผมคงเละและเต็มไปด้วยรอยไหม้ บางคนก็คาดว่าเสียชีวิตแน่นอน แต่กลับตรงกันข้ามกับความคิดของทุกคนอย่างกับปาฏิหาริย์เลย ผมลุกขึ้นโดยหูอื้อเล็กน้อย ผู้คนที่เข้ามาดูเหตุการณ์ตกใจกับสภาพอันปกติของผม มากกว่าเหตุการณ์แก๊สระเบิดเสียอีก ผมจึงเดินไปที่ห้องน้ำโดยมีคนพยุงไป ล้างหน้าล้างตา และตรวจสอบที่ใบหน้าพบว่า คิ้วของผมไหม้หมด ขนตาไหม้หมด เส้นผมด้านหน้าไหม้เกรี้ยม แต่ใบหน้าของผมกลับไม่มีแม้กระทั่งร่องลอยของการโดนไฟแม้แต่น้อย ผมตรวจสอบว่าตัวเองบาดเจ็บอะไรไหม ปรากฏว่าผมไม่รู้สึกว่าได้รับบาดเจ็บอะไรแม้แต่นิดเดียว แต่ผมรู้สึกแสบตาเล็กน้อย จึงให้ทางเจ้าหน้าที่พาไปโรงพยาบาลใกล้เคียง รีบพบหมออย่างเร็ว เพื่อตรวจสอบว่าจะต้องได้รับผ่าตัดตาหรือไม่ เนื่องจากแก๊สระเบิด ซึ่งพอตรวจสอบโดยเครื่องสแกนม่านตา พบว่ามีเพียงเศษฝุ่นขนาดเล็กกระเด็นเข้าไปในดวงตานิดหน่อยแต่ไม่เป็นอันตรายใดๆ ซึ่งหมอและพยาบาลต่างตกใจมากๆ กลับเหตุการณ์ที่ว่าแก๊สระเบิดใส่ตัวต้องได้รับอันตรายมากกว่าแค่ฝุ่นเข้าตา ....... หลายๆคนที่อยู่ในเหตุการณ์ ต่างวิ่งกันหน้าตาตื่นหลังจากกลับจากโรงพยบาลถามว่าใส่พระอะไร มีของดีอะไร หรือถามว่ารอดมาได้ไง ณ ช่วงเวลานั้นผมไม่รู้อะไร รู้สึกแค่อยากจะรีบๆกลับบ้านอย่างเร็วที่สุด ซึ่ง ณ เวลานั้นระหว่าระเบิดผมไม่รู้เลยว่าเกิดไรขึ้นบ้าง ความรู้สึกเหมือนแค่หลับตาในขณะวินาทีหนึ่งซึ่งไม่ได้ยินเสียงระเบิดใดๆเลย แม้แต่น้อย .. จากเหตุการณ์นี้ทำให้ผมยิ่งมั่นใจและเชื่อมั่นในการทำความดีอย่างต่อเนื่อง ผมเชื่อว่าการให้ผลของกรรมดีมันจะต้องเห็นผลในซักวันไม่ช้าก็เร็ว และให้ผลในรูปแบบที่แตกต่างกันออกไปตามสถานการณ์และระยะเวลา(ไม่ต้องขอให้รวย หรือ หล่อ หรือรุ่งเรื่องอะไรหรอก แค่ทำความดีเพราะอยากให้ก็พอ) สิ่งดังกล่าวที่มองไม่เห็นไม่ใช่ว่ามันจะไม่มี ของแบบนี้อยู่รอบตัวเราเสมอ เพียงแต่เราเป็นเพียงมนุษย์ธรรมดารับรู้ไม่ได้ ............... ผมแค่อยากแชร์เป็นประสบการณ์จริงเท่านั้น
    กรรมดีเท่านั้นที่จะช่วยชีวิตเราได้ ผมเชื่ออย่างนั้น หลังจากเหตุการณ์นั้น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2016
  2. วิจิตร

วิจิตร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับกับเรื่องดี ดีสาธุ

3. มณีเมขลา20

มณีเมขลา20 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    มีความเชื่ออย่างนั้นเหมือนกัน และ ขออนุโมทนาบุญกับจิตอันเป็นกุศล และ บุญทุกๆบุญของเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ

4. bee peung

bee peung สมาชิก

สาธุค่ะ
    จะลองทำตามบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2017