ทำบุญอย่างไรจึงได้ไปสวรรค์ ในแต่ละชั้น

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย 100ลีลา, 6 มกราคม 2008.

1. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ อยากไปนิพพานจังเลยค่ะ แต่ถ้าไม่สามารถทำได้ก็ขอเกิดเป็นเทวดาชั้นใดก็ได้แล้วค่อยกลับมาเกิดเป็นมนุษย์อีกครั้งและขอให้ได้บรรลุนิพพานเบื้อหน้าพระพักต์ขององค์พระศรีอารยเมตตรัยในสมัยที่พระองค์ยังทรงพระชนชีพอยู่ด้วยเทอญ.....สาธุ

2. Moral

Moral สมาชิก

3 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนา ด้วยนะครับ

ที่มอบสิ่งดีๆให้กับทุกๆคน

3. สวนะ

สวนะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ทุกท่านล้วนแล้วมีจุดมุ่งหมายของตนนะคะ ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ..
    หมั่นเร่งสร้าง สะสมบุญไปนะคะ โดยการสร้างบุญกุศลมีหลากหลายวิธี
    ไม่จำเป็นต้องใช้ทรัพย์เสมอนะคะ..
    หากมีทรัพย์น้อย แค่ตั้งจิตตั้งใจให้ทรัพย์นั้นเป็นไปเพื่อ..
    สังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน.. ก็เกิดเป็นบุญมหาศาล
    เห็นผู้อื่นกำลังปฏิบัติเจริญในกรรมฐาน..ตักบาตร ทำบุญ ขออนุโมทนาจิตด้วย ก็เกิดเป็นบุญกุศลติดตามตนไปเช่นกัน..
    ก่อนชีวิตจะดับขันธ์ ก็ขอให้เจริญในสติทุกขณะจิต..
    มีพุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ เป็นเครื่องยึกมั่น
    อย่างน้อยไม่ตกอบายภูมิแน่นอนค่ะ
    ให้ธรรมะคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม..

4. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    อยากไปชั้นดุสิตครับ อยากไปพบ ไปเห็น ไปชมพระบารมี ไปฟังโอวาทจากว่าที่พระศรีอริยเมตไตรย...... คงปลื้มปีติน่าดูชมเลยครับ ยิ้มตลอดอายุขัยเลยมั้ง

5. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ถาไม่ได้ไปนิพพาน ก็ขอไปพรหม ไม่ได้ไปพรหม ก็ขอไปสวรรค์สูงสุด อยู่ที่ตัวเราเอง

6. เจ้าหญิงแพร

เจ้าหญิงแพร เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ยังไม่ค่อยละเอียดทะไรเลย อยากได้แบบละเอียดๆ

7. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    สวรรค์ก็ดีกว่านรก แต่นิพพาน เป็นสิ่งดีที่สุด
    เบื่อ ความทุกข์ ต่างๆแล้ว สุขก็สุขไม่ยั้งยืน มีแต่ทุกข์ทั้งนั้น
    โอกาศพลาดพลั้งก็มีมากเหลือเกิน เสี่ยงตลอดเวลา หาทางพ้นทุกข์คงดีที่สุด
    แต่ก็คงยากเหมือนกัน .... แต่ก็จะพยายามให้ดีที่สุด

8. WaRiZ

WaRiZ สมาชิก

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆค่ะ

คิดว่า ใครที่เข้ามาอ่าน ก็คงอยากทำความดีกันมากขึ้น
    รวมทั้งตัวเราด้วย
    ^^

9. Sun smile

Sun smile เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บความสงสัยไว้ในใจมานาน วันนี้รับทราบแล้ว
    ขออนุโมทนาสาธุการ

10. saloongump

saloongump สมาชิก

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณบทความดีดีครับ อยากไปซักชั้นอ่ะครับ ชั้นไหนก็ได้ สาธุ

11. Bkkianmar

Bkkianmar Active Member

27 กันยายน 2008
    อืม ต่ำกว่ามนุษย์ไม่เอา

12. yaksa

yaksa Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอกลับมาเป็นมนุษย์อีกครับ

13. จทช

จทช Active Member

ขอบคุณ...คุณ100ลีลาครับ และสาธุกับกระทู้ธรรมนี้ด้วยครับ

14. Blue Dragon

Blue Dragon Active Member

อนุโมทนาสาธุด้วยคนครับ และขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อเพื่อเป็นธรรมทานด้วยครับ

15. feungfa

feungfa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

Very good.SA TUU.

16. djannie

djannie Active Member

10 พฤศจิกายน 2008
    อยากเห็นสวรรค์ อยากไปสวรรค์^^

17. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาด้วยคะ แต่ใจหนูก็ว่างเปล่า ไม่ยึดติดกับสิ่งใด ตอนนี้ที่ทำอยู่ก็คือการปฎิบัติตัวเป็น ลูกที่ดี ของพ่อแม่ และ พระพุทธองค์(เคยได้กราบตัวยกตัวเองเป็นลูกของพระพุทธองค์ ตอนที่ป่วย และไม่หายสักที ) เป็นลูกศิษย์ทำตามพระอาจารย์ สีวลี พระอาจารย์ สารีบุตร พระอาจารย์อานนท์ พระอาจารย์ ราหุ และพระอาจารย์โมกฆราณะ ส่วนอนาคตจะไปสวรรค์(เห้นวิมารในนิมิต)ก็ไม่ได้ยึดติดหรือยินดี ถ้าบุญกุศลถึงพร้อม ก็อยากจะเป็นอย่างพ่อ(พระพุทธองค์)มีเมตตา โปรดสรรพสัตว์ ให้ได้พ้นทุกข์ สาธุ สาธุ

18. ktc210722

ktc210722 Active Member

12 มิถุนายน 2008
    ที่เราทำบุญเพราะอยากทำ แค่นี้เราก็สบายใจแล้ว ถ้าบางคนไม่เข้าใจพระธรรมดีเท่าที่ควรก็อาจจะทำให้คนคิดว่าทำบุญเยอะแล้วได้ขึ้นสวรรค์ แต่แท้จริงแล้วคุณคนนั้นไม่เข้าใจพระธรรมเลย เช่น การออกดอกเบี้ยแพง แล้วเอาดอกเบี้ยไปสร้างวัด ทำบุญเหรอ

19. พลังใจดี

พลังใจดี เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เคยศึกษามาบ้างจากเอกสารธรรมะ คุณ100ลีลาเขียนได้ดีเข้าใจง่ายและใกล้เคียงครับ อนุโมทนา สาธุ

20. ปูชิกา

ปูชิกา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    เกิดมาทั้งทีเอาดีให้ได้ เจ้าค่ะ
    เพราะการเกิดนั้นมันยากมาก
    การมีชีวิตอยู่ก็ยาก เศรษฐกิจไม่ดี สังคมวุ่นวาย
    จิตใจว้าวุ้น แต่อย่างไรก็พยายามประคับประคองตนให้อยู่ในศีลในธรรม
    ใครที่ปรารถนาสิ่งใดก็สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ทุกคน

..ตถาคตเป็นเพียงแต่ผู้บอก..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009