ทำบุญอย่างไรจึงได้ไปสวรรค์ ในแต่ละชั้น

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย 100ลีลา, 6 มกราคม 2008.

1. elizacobra

elizacobra เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุกับเจ้่าของกระทู้ครับ สวรรค์ฺทุกชั้นเราท่านทั้งหลายล้วนเคยไปมาหมดแล้ว แต่ก็ยังไม่ถือว่าเป็นที่สุด เท่ากับพระนิพพานครับ

2. ดูจิตตน

ดูจิตตน เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ทำบุญทำทานเพื่อการสละออก เริ่มตั้งแต่การเสียสละเล็กๆน้อย ไปจนถึงการสละขั้นสูงสุดคือจิตของตัวเองเข้าสู่นิพพาน ^^

3. sawok B

sawok B เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    อย่าเพิ่งไปเชื่อตำของสาวกพูดโดยไม่อ้างพุทธวจนครับ
    ให้ไปศึกษาพุทธวจนของพระพุทธเจ้าครับ พระองค์ทรงบอกรายละเอียดไว้อยู่ครับ อย่าไปคิดเองเอ๋อเองครับ เพราะมันไม่ได้ประโยชน์ครับ ชาวพุทธมีใครเป็นศาสดา ลองคิดดูน่ะครับ ใช่พระอริยสาวก ไม่ใช่น่ะครับ ศาสดามีเพียงคนเดียว คือพระพุทธเจ้าครับ คุณลองคิดดูน่ะครับว่า ควรเชื่อใคร ระหว่างผู้บัญญัตืศาสนาพุทธกับผู้เดินตามคำบัญญัติครับ

4. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ขอไปแปะไว้ในสวรรค์ชั้นดุสิตเอาไว้ก่อน ได้ยินว่าสวรรค์ชั้นนี้จะมีการฟังธรรมมะซึ่งท่านสันต์ดุสิตมักจะเทศน์เป็นประจำและนัยว่าท่านรู้ข้อธรรมเป็นอย่างดี เพื่อที่ว่าจะได้ไปบำเพ็ญเพียรต่อบนนั้นพร้อมฟังธรรมเทศนา และหากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพาน ขอให้ลงมามนุษย์โลกในยุคพระศรีอาริยเมตตรัย เกิดในครอบครัวสัมมาสุจริต จิตไฝ่ธรรมมะกันทั้งครอบครัวและเป็นผู้ชายเพื่อจะได้บวชปฏิบัตจนเข้าถึงพระนิพพานเทอญ

5. เนยนพนะโม

เนยนพนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นธรรมทานที่ดีค่ะ ทำบุญด้วยใจ ไม่หวังผล แต่ผลที่ได้ช่างมากล้นจริง ๆ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

6. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในธรรมทานค่ะ

7. Thammasawasdee

Thammasawasdee เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะสวัสดี :)

ขออนุโมทนา สาธุจร้า

สาธุ สาธุ สาธุ

8. bonuszaa118

bonuszaa118 Active Member

10 สิงหาคม 2017
    ขอบคุณค่ะ

9. น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู

น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู ค ว า ม ต า ย คื อ ก า ร เ ริ่ ม ต้ น ข อ งชี วิ ต

สาธุเจ้าค่ะ หนูขอสะสมบุญไปเรื่อยๆ ค่อยขยับสูงๆขึ้นไปค่ะ :)

10. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169