ทำบุญแล้วขอใบอนุโมทนาบัตร และซื้อหวยใต้ดิน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย sathu-sathu, 6 พฤษภาคม 2016.

1. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    สวัสดีค่ะ.. อยากจะรบกวนขอคำแนะนำ และชี้แนะ 2 เรื่อง ค่ะ (หนู Post ถูกที่ไหมคะ.. ถ้าผิดที่ขอ อภัยด้วยนะคะ) :(

1. ซื้อหวย ใต้ดิน บาปไหมคะ ไปเจอในเว็บนี้ www.larnbuddhism.com หัวข้อหลวงพ่อ ตอบปัญหา.. หลวงพ่อท่านตอบปัญหา "ทีนี้หวยนี่ไม่ได้ลักไม่ได้ ขโมยใคร "
    สรุปว่าบาปหรือไม่บาปคะ (กลัวเข้าใจผิด.. ไม่อยากบาปค่ะ) ... :(

2. เรื่องทำบุญ และขอใบอนุโมทนาบัตร คือชอบทำบุญอยู่แล้วค่ะ (ตามกำลัง) ก่อนหน้านี้ ทำไม่เคยขอใบอนุโมทนาบัตรเลยค่ะ ..หลังๆ เห็นเค้าขอเลยขอบ้างค่ะ (เอาไปลดหย่อนภาษี).. แต่ตั้งใจทำบุญจริงๆ ค่ะ

บางครั้งคนมาทำ จะถามว่าได้ใบอนุโมทนาบัตรหรือเปล่า ..ก็เลยไปถามหลวงพ่อท่านว่ามีคนอยากทำ แต่เค้าถามว่ามีใบอนุโมทนาบัตรไหม.. (เกรงว่า นี่เราถามหลวงพ่อแบบนี้ เรานี่เองจะบาปไหมเนี่ย) หลวงพ่อท่านใจดี ท่านก็บอกว่ามี จะได้เอาไปลดหย่อนภาษี

ที่นี้เนื่องจาก เป็นคนเชิญชวน เพื่อนๆ ทำบุญด้วย บางคนก็บอกว่าขอใบอนุโมทนาบัตรด้วย ... บางคนก็บอกไม่เอา.. อยากจะสอบถามว่า ถ้าเราเอาเงินในส่วนที่เพื่อนทำบุญ แต่ไม่ขอใบอนูโมทนาบัตร เป็นชื่อเรา เช่น.. เราทำบุญไป 2,000 แต่มีอีก 8,000 บาท ที่เหลือที่เพื่อนเค้าไม่ขอ เราก็เลยเอามารวมในใบอนุโมทนาบัตร
    ของเราเป็นเงิน 10,000 ยังงี้ บาปไหมคะ.. ทำมา 2-3 ครั้งแล้วค่ะ เริ่มมาคิดเมื่อ ไม่นานมานี่ เพราะมีคนบอกว่า ทำบุญ 500 ขอให้ท่านเขียน 1,000 ได้ไหม บางคนก็บอก ให้ท่านเซ็นอย่างเดียว แล้วจะมาเขียนตัวเลขเอง... หนูก็เลยบอกเค้าไปว่าไม่ได้ มันบาป นี่จะมาให้หลวงพ่อท่านสนับสนุนบาปอีก ..หลวงพ่อท่านไม่ทำหรอก นะ .. ก็เลยมาคิดกับตัวเองว่า ..เฮ๊ย!! แล้วที่เราทำไป มันเข้าข่าย บาปเหมือนกันไหม ...ยอดทำบุญ 20,000 มีคนขอใบอนุโมทนา 12,000 (รวมตัวเราอีก 2,000) แล้วเราไปเอาเงินที่เหลือมาใส่ใบอนุโมทนาบัตรเรา นี่ก็บาปไหม... กลุ้มค่ะ ..กลัวบาป ถ้าบาปจะได้ไม่ได้ทำอีกค่ะ:'(

ขอบคุณค่า _/\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2016
  2. ทิพยสถานธรรม

ทิพยสถานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2010
    ตอบ ทำบุญแล้วขอใบอนุโมทนาบัตร และซื้อหวยใต้ดิน

ธรรมสวัสดีค่ะ ตอบข้อแรก ซื้อหวยใต้ดินผิดกฏหมาย ส่วนการซื้อใช้เงินของเรา ไม่ได้โกง โขมย นี่ไม่ผิด แต่ถ้าหวยไม่ออกเลขที่เราซื้อเราก็เสียและเสียดาย ทุกข์ก็เกิด อกุศลก็เกิดคือ โง่
    ไม่ฉลาดใช้เงิน
    ตอบข้อ2....
    การนำใบอนุโมทนาบุญมาสวมรอยเป็นของเรานี่ผิดศีลข้อ2 คือยักยอก
    แต่ถ้ามีการอนุญาตก็โอเคอยู่ แต่ก็ผิดอีกนั่แหละคือ
    ไม่ซื่อสัตย์ แต่...เลือกประโยชน์ใหญ่ โดยการมีเจตนาทำบุญ ก็ได้บุญ
    บาปคือบาป บุญส่วนบุญ
    บาปเล็กน้อยก็ให้ผล
    บุญก็ให้ผลเหมือนกัน
    สรุปได้บุญมีบาป อยู่ที่ว่าน้ำหนักของบาปหรือบุญมากกว่ากัน สาธุค่ะ

Admin:ธัมมรตนญาณี

3. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    ขอบพระคุณค่ะ... _/\_