ทำบุญ โดยการออกเงินให้ก่อน..

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย sathu-sathu, 30 มิถุนายน 2016.

1. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    สวัสดีค่ะ.. รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำหน่อยค่า (ถามถูกห้องไหมนะ >_<")
    ปกติก็ชอบทำบุญ (เล็กๆ น้อยๆ ตามกำลัง) อยู่แล้ว
    ทำบุญก็อยากให้พ่อแม่ พี่น้องครอบครัวทำด้วย..

ทีนี้.. อยากจะถามผู้รู้่ว่า ถ้าโอนเงินทำบุญในส่วนของพ่อแม่ หรือครอบครัวไปให้ก่อน
    แล้วไปรับเงินทีหลัง (เนื่องจากพ่อแม่ หรือครอบครัวอยู่ต่างจังหวัด และไม่อยากให้พ่อแม่แค่อนุโมทนาบุญ อยากให้ทำเอง จะได้ๆเองเต็มๆ 555)
    อย่างนี้พ่อแม่ หรือคนทำบุญ จะได้บุญเช่นเดิมอยู่ไหมคะ..

จะมีความขัดแย้งในความคิดตัวเองตลอด (เริ่มจะบ้า)... 555
    ขอบคุณค่า _/\_

2. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    ก็จะลองเปรียบเทียบซัก 2 กรณี

1หากบอกกับครอบครัวว่า เรายกเงินนี้ให้กับครอบครัวแล้วจะเอาเงินนี้ไปทำบุญวัด
    แล้วตอนครอบครัวจ่ายก็เพียงแต่จ่ายเงินที่ติดเราเท่านั้น
    เขาก็ได้บุญจากทางวัด แต่จะค้างหนี้เราอยู่ นอกจากเรายกเงินให้เขาฟรีๆ

2หากเราบอกครอบครัวว่าเราเอาเงินของเราไปทำบุญวัดโดยยังไม่ได้ยกเงินนี้ให้กับ
    ครอบครัวก่อน ครอบครัวก็จะได้รับบุญในแง่อนุโมทนาบุญ
    เพราะเงินในส่วนเขาหนะยังไม่มี จะได้เต็มอีกทีก็ตอนมาให้เงินเราสมทบอีกที
    ทีนี้จะเฉลี่ยบุญกันยังไงก็ขึ้นอยู่กับ ใจยังยึดกับของวัดว่าเป็นของเรา
    หรือมองว่าของวัดก็คือของวัด ใจสละจริงหรือหมกเม็ด

3. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ