สมาธินี่ถ้าทำเฉยๆ ก็ไม่ไปไหนนะ มันก็อยู่แค่ฌาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย bank8, 23 พฤศจิกายน 2017.

1. bank8

bank8 เป็นที่รู้จักกันดี

สมาธินี่ถ้าทำเฉยๆ ก็ไม่ไปไหนนะ มันก็อยู่แค่ฌาน

ผู้ถาม : ลูกทำสมาธิทุกวัน ๆ ละหนึ่งชั่วโมงเป็นเวลา ๒๐ ปีแล้วเจ้าค่ะ ไม่ไปเหนือมาใต้อะไรเลย ไม่ทราบว่าติดขัดอะไร หรือมีกรรมเวรประเภทไหนมาปิดบัง ขอบารมีหลวงพ่อช่วยแก้ไขหน่อยเถิดเจ้าค่ะ

หลวงพ่อ : สมาธินี่ถ้าทำเฉยๆ ก็ไม่ไปไหนนะ มันก็อยู่แค่ฌาน ถึงฌานหรือเปล่าก็ไม่รู้ น่ากลัวจะไม่ถึงฌาน มันขึ้นชานไม่ไหว ไต่บันไดแกร๊กๆ แต่ความจริงถ้าเรื่องของสมาธิจริงๆ นะ ถ้าหากได้จริงๆ ก็อยู่แค่ฌาน ๔

ฌาน ๔ แล้วก็ไม่ไปไหนละก็ทรงตัวบ้าง เดินหน้าบ้าง ถอยหลังบ้าง ไปข้างหน้า ๑ ก้าว ถอยหลัง ๕ ก้าว

ที่นี้ ผลการปฏิบัติจริงๆ เขาไม่ได้มุ่งสมาธิ ต้องหวังตัดสังโยชน์ ถ้าจะบอกว่าวิปัสสนาก็จะมากเกินไป ความจริงถ้ามุ่งตัดสังโยชน์ก็ต้องดูอารมณ์ใจตัวตัด ไม่ใช่ดูสมาธิ

อันดับแรก ความโลภ อยากได้ทรัพย์สินของบุคคลอื่นมีในเราหรือเปล่า เบาลงไปไหม

ประการที่ ๒ ความโกรธ เบาไหม

ประการที่ ๓ ความหลง เบาไหม

สิ่งที่มีความสำคัญ

๑. ลืมความตายหรือหรือเปล่า

๒. เคารพพระไตรสรณคมน์จริงจังไหม

๓. มีศีล ๕ บริสุทธิ์ไหม

๔. หวังพระนิพานจริงจังหรือเปล่า

เขาดูตรงนี้นะ มุ่งเอาสมาธิกลุ้มใจตาย มันไม่มีการทรงตัว เวลาใดร่างกายดี ไม่มีอารมณ์กลุ้ม สมาธิก็ทรงตัวใช่ไหม ร่างกายเพลียหน่อยสมาธิทรุดตัว เอาแค่สมาธิก็ไปไม่รอด

ผู้ถาม : ภาวนาไปไม่ได้อะไรอย่างนี้ จะมีโอกาสบรรลุธรรมเบื้องสูงหรือเปล่าเจ้าคะ

หลวงพ่อ : ทะลุธรรมแน่ จุดหมายปลายทางเขาคือ สังโยชน์

ผู้ถาม : ที่นี้ถ้าหากว่าไม่ได้อะไรเลย แต่ถ้าตั้งใจว่าตายเมื่อไรไปนิพพานเมื่อนั้น พอจะไปได้ไหมครับหลวงพ่อ

หลวงพ่อ : พอเห็นทาง แต่ไม่เข้าทาง

ผู้ถาม : ๒๐ ปีแล้วนะครับหลวงพ่อ

หลวงพ่อ : ๑๐๐ ปีก็ไม่ได้ ถ้าเข้าทางจริงต้องคิดว่า

๑. ชีวิตนี้จะต้องตาย ตัว สักกายทิฏฐิ นะ

๒. ตัด วิจิกิจฉา ไม่สงสัยในคุณของพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์

๓. มีศีล ๕ บริสุทธิ์

๔. แล้วก็จิตมุ่งเฉพาะพระนิพพาน

อันนี้ถึงจะได้ อันนี้ถึงจะเข้าทาง หรือเข้าเขตเลย

ที่มา หนังสือ ธรรมปฏิบัติ เล่มที่ ๙ หน้าที่ ๑๔ – ๑๖

โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (พระมหาวีระ ถาวโร) วัดท่าซุง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2018
  2. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุค่ะ