ทำไมต้องไปเกิดเป็นสัตว์ครับ

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย noom8a, 11 พฤษภาคม 2011.

1. noom8a

noom8a เป็นที่รู้จักกันดี

ทำกรรมอะไรไว้ครับทำไมต้องไปเกิดเป็นสัตว์ครับเช่น ไก่,หมู,วัว,ปลา,หมาข้างถนน,มด,แมลงสาป,หนู,ยุงแล้วทุกตัวออกมาคล้ายกันเปี๊ยป
    กรรมอะไรครับขอบคุณครับ:'(

2. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

บอกได้เลยครับว่าไม่รู้ครับ คนที่พยากรณ์ได้หายากครับ ทำดีไว้ก่อนแหละครับ รักษาศิล ทำทาน ภาวนา วิปัสนา ถ้าเรากลัวต้องเร่งปฎิบัติให้ถึงความเป็นอริยะให้ได้ในชาตินี้แหละครับ เพราะความเป็นอริยะบุคคลปิดประตูอบายได้

3. pigba3

pigba3 สมาชิกใหม่

คนเราเกิดเป็นอาไรไม่สำคัญ สำคัญที่ตัวเราว่าสิ่งที่เราเกิดคือเราเกิดเป็นมนุษย์นี้ก็คือสัตว์ประเสริฐแร้ว ทุกคนเป็นสัตว์หมดแหละคะ คนดีหน่อยที่เป็นสัตว์ประเสริฐ คนไม่ดีคงจะเป็นสัตว์เดรัจฉานมั้งคะ ดิฉันว่าสัตว์ที่ดีๆๆก็มีเยอะอย่างเช่นสุนัข บางคนยังพูดเรยว่า มีหมาเป็นเพื่อนดีกว่ามีเพื่อนที่แย่ยิ่งกว่าหมา เพราะมันรักเจ้าของที่ให้ข้าวให้น้ำ แต่คนบางคนไม่รู้จักบุญคุณ เพราะฉะนั้นแร้วดิฉันจึงคิดแบบนี้อาจจะแหวกแนวกว่าคนอื่นก้ได้ แต่ก็นั่นแหละคนโบราณสอนไว้ยังไงก็ไว้ใจไม่ได้เพราะมันเป็นสัตว์ยังๆๆก็เป็นสัตว์วันยังค่ำเพราะมันเป็นสัตว์น่าขนนั่นแหละคะ 55+^^

4. beverzone

beverzone เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    ไปเป็นสัตว์ต่างๆเพราะจิตสุดท้ายก่อนตายไปข้องเกี่ยวถูกสัตว์นั้นๆก็เยอะนะ

อีกส่วนนึงก็มาจากผิดศีลห้า เยอะๆ จิตใจต่ำทรามไปกว่าพื้นฐานของใจมนุษย์ทั่วไป พอตายไปเหตุปัจจัยนี้ก็นำพาไปเป็นสัตว์เดรัจฉานต่างๆ หากหนักไปกว่านี้ก็จะไปเป็นสัตว์นรก

พระท่านถึงบอกว่าให้มีศีลห้า บริสุทธิ์เอาไว้ เพราะว่ามันเป็นเครื่องรับประกันได้ว่า หลังจากนี้ำไปถ้าเราไปเกิดที่ไหนอีก เราก็จะไม่มีวันต่ำไปกว่าความเป็นคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2011