ทำไมผมชอบขนลุก จุกหน้าอก ใจสั่นๆ อยากจะรำ เวลาที่ได้ยินเพลงไทยเดิม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Bomjung, 26 ธันวาคม 2009.

1. Bomjung

Bomjung Active Member

12 พฤศจิกายน 2009
    คือผมชอบเป็นอาการพวกนี้อะครับ เวลาที่ได้ยินเพลงไทยเดิม โหมโรง ต่างๆ

จะมีอาการแบบนี้ เวลาที่ไปดูโขนก็จะเป็นครับ เวลาโหมโรง เล่นดนตรีไทยขึ้น

ดูลิเกก็เป็นเฉพาะตอนที่รำแก้บนเท่านั้นอะครับ แบบว่า แปลกๆ

ขนจะลุกๆ มือไม้จะไป ต้องค่อยระงับอาการ อย่างเวลาเห็นนางรำรำ ก็จะขนหน้าลุกๆ หน้าชาๆ ใจสั่นๆ ทุกครั้งเลยครับ

หรือเวลาผ่านงานวัดหรือไปงานวัดได้ยินคนเล่นดนตรีไทยตรงทางเข้าซุ่มพระ หน้าโบสถ์ ก็ชอบเป็นอะครับ

ใครเป็นแบบนี้มั้งครับ แม่ผมบอกว่า คงเป็นคนไทยโบราณมาเกิดใหม่มั้งแล้วตอนแม่จะท้องคุณยายของผมก็ฝันเห็นดวงแก้วลอยมาจากสวรรค์สีมรกตแวววาวเป็นสีรุ่งแล้วคุณยายผมก็กำเอาไว้แน่นไม่ปล่อย จนเช้าตืนมายายก็ยังกำไว้แน่น แล้วแม่ผมก็ท้องครับ

ไม่รู้เหมือนกันว่าใครจะมีอาการแบบนี้มั้ง

แต่ผมก็ชอบดนตรีไทยนะครับ ชอบมากด้วย ถึงจะฟังแล้วมีอาการก็ยังคงฟังครับ แต่ไม่เป็นกับเพลงล้านนานะครับ เป็นเฉพาะเพลงไทยเดิม

ขออภัยหากพิมพ์ผิดนะครับ:cool:

2. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

พวกคนธรรพ์....

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าเจ้าเข้าทรงก็จะบอกมาเป็นคนมีองค์เทพ....อีก....

สำหรับผม...จะเป็นกับเสียงกลองรบ....เช่นกลองสบัดชัย...ถ้าเป็น.กลองบูชา กลองดนตรี ไม่เป็น...

ขนมันจะลุก....เกิดอาการสั่นข้างใน...แต่ก็ไม่สนครับ....มันอยากสั่นปล่อยมันสั่น....เดียวมันก็หาย....สั่นรู้ว่ามันสั่นก็จบ.....ไม่ปรุงต่อ....

ดีนะครับ...อย่างนี้อยู่บ้านก็เอาขุนอินมาเปิด.....ให้มันสั่นจนชิน....เดี๋ยวมันก็หายสั่น...
    พยายามรู้ที่มันสั่นไป....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2009
  4. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

จิตที่เคยผูกพันมาก่อน พอเจอก็ คอนเนคติด ปุ๊บ ^-^

5. manganiss

manganiss เป็นที่รู้จักกันดี

ข้องใจเลยไปหาข้อมูลต่อ ได้มาดังนี้ครับ

คนธรรพ์

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

<!-- start content -->
    [​IMG] [​IMG]
    รูปสลักไม้คนธรรพ์ ที่พิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณริมถนนสุขุมวิท จังหวัดสมุทรปราการ

คนธรรพ์ เป็นชาวสวรรค์จำพวกหนึ่ง ตามคติลัทธิศาสนาฮินดูว่ามีกำเนิดจากพระพรหม แต่บางทีก็ว่าเป็นโอรสพระกัตยปฤษี ตามปกติพวกคนธรรพ์มีบ้านเมืองของตนเองอยู่ระหว่างสวรรค์และโลกมนุษย์ และกล่าวว่าเป็นพวกมีนิสัยเป็นเจ้าชู้ มีเสน่ห์ทำให้ผู้หญิงหลงรัก
    คนธรรพ์มีหน้าที่ปรุงน้ำโสม (เหล้าเทวดา) สำหรับเทวดาเสวย และพวกที่อยู่บนสวรรค์ของพระอินทร์ มีหน้าที่ขับร้องและเล่นดนตรีบำเรอเทวดา ดังนั้นวิชาดนตรีจึงได้ชื่อว่าคนธรรพวิทยา
    ในวรรณคดีอินเดียรุ่นหลังบางทีก็เอาพวกคนธรรพ์ไปปนกับพวกกินนร ในตำราดนตรีของอินเดียว่ากินนรมีหน้าที่ทำเพลงดนตรี คนธรรพ์เป็นผู้ร้องลำนำ และนางอัปสรเป็นผู้ทำระบำ รูปร่างคนธรรพ์ของชาวฮินดู มีรูปตามที่เขียนไว้ ตอนบนเป็นมนุษย์ตอนล่างเป็นนกคล้ายรูปนางกินนรของไทย ส่วนรูปกินนรของฮินดู มีหน้าเป็นม้าตัวเป็นคน
    ทางพระพุทธศาสนาถือว่าคนธรรพ์เป็นจำพวกอมนุษย์ครึ่งเทวดา อาศัยอยู่บนสวรรค์จาตุมหาราชิกา อันเป็นสวรรค์ชั้นต่ำสุดและมีท้าวธตรฐผู้เป็นโลกบาล ประจำทิศตะวันออกเป็นบดีแห่งหมู่คนธรรพ์และกล่าวว่าคนธรรพ์ อสูร นาค รวมเป็นอมนุษย์จำพวกเดียวกัน
    คนธรรพ์แบ่งได้เป็น 3 ระดับ คือ

• คนธรรพ์ชั้นสูง มีวิมานอยู่ในสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา เช่น ปัญจสิขเทพบุตร มีเทพธิดาประจำอยู่ในวิมาน
    • คนธรรพ์ชั้นกลาง เกิดอยู่ในป่าหิมพานต์ มีวิมานอยู่ในต้นไม้ และเป็นบริวารของ คนธรรพ์ชั้นสูง
    • คนธรรพ์ชั้นล่าง อยู่บนพื้นมนุษย์ สิงอยู่ในต้นไม้จำพวกไม้หอม เช่น ตะเคียน ตานี เป็นต้น

ประมาณว่า เป็นคนธรรพ์ กลับชาติมาเกิดใช่ไหมฮะ ขอผู้รู้แสดงความคิดเห็นด้วยครับ :cool:

6. Bomjung

ขอบคุณครับ ชอบฟังนะครับ แต่ฟังแล้วมันจะสั่นๆ แปลกๆ

7. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วคุณเล่นดนตรีเป็นไหม สนใจเรื่องราวเกี่ยวกับศาสตร์ศิลป์ดนตรีบ้างหรือเปล่า หรืออีกนัยหนึ่งคุณอาจจะอุปทานไปเองก็เป็นได้

ชิชะ เจ้าพวกคนธรรพ์ :mad:

8. Bomjung

ผมเคยเล่นดนตรีไทยสมัยประถมครับ เล่นระนาดเอก กะเล่นขิมได้บ้างเล็กน้อย แล้วอาจารย์ที่สอนผมเกสียร แล้วอาจาร์ยมาใหม่ให้ไปตีกลอง ตีได้สองวัน ผมลาออกจากวงเลยครับ ไม่ชอบ

แต่ส่วนตัว ผมก็ไม่ค่อยคิดว่าจะเป็นนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เล่นเก่งอะไรเลย แถมลาออกจากวงอีก ไม่ชอบตีกลองเท่าไหร่

ส่วนตัวเป็นคนฟังเพลงตลอดครับ ฟังทุกแนว เกิดวันเสาร์ด้วย แต่คือมันแปลกที่ฟังดนตรีไทย ยิ่งบรรเลงสดๆนี้ใจจะสั่นครับ มือจะวาบๆ มือไม้จะไป อยากจะรำมั้ง แต่เวลาที่เปิดฟังในห้อง บางทีมือไม้มันก็ไปเองก็มีบ้างเหมือนกันครับ แล้วก็มีรุ่นพี่ผมอีกคนที่เป็นเหมือนผม แต่เค้าจะไม่มีอาการขนลุกนะครับ แต่เวลาเพลงมา เค้าก็จะรำๆ บอกว่ามันห้ามไม่อยู่ แต่ผมยังห้ามได้

แต่ผมก็คิดว่ามันคล้ายๆกันเรย คือผมเจ้าชู้มาก แต่ก็ระงับตัวเองได้ครับ เพราะรู้ว่ามันผิดศีล

แต่อาการของผมมันก็คล้ายๆที่เค้าเคยบอกมาว่าคนมีองค์จะรู้สึก ปวดหัวข้างเดียวหนักๆบ่า มีลางสังหรณ์ล่วงหน้า บางครั้งเวลาที่ผมจะทำงานส่งอาจารย์ ผมก็คล้ายๆรู้โจทย์ล่วงหน้าเหมือนเคยเห็น อย่างเวลาจับฉลาก ผมก็จะมีลางในใจว่า ต้องได้อันนี้แน่เรย แล้วก็เป็นจริงตามนั้น ไรแนวนี้อะครับ แต่ไม่เคยถูกหวย เคยแต่ให้หวยแม่ แล้วไม่มีคนเชื่อ แล้วก็ออกเลขนั้นจริงๆ อารายแบบนี้อะครับ

แต่ส่วนตัวผม ไม่ค่อยชอบอาการแนวนี้เท่าไหร่

มันเหมือนคนเป็นโรคหัวใจ แบบว่าใจสั่นๆ แปลกๆ ขนลุกซุ่ไรแนวนี้

อยากรู้ว่าจะทำอย่างไรให้อาการหายได้ หรือมีใครมีอาการคบ้ายๆผมมั้งครับ

9. พระยา

พระยา เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ถ้าถามว่าทำไม จึงเกิดอาการแบบนี้ ตัวท่านต้องถามตัวเองก่อนครับ ลองปล่อยจิตดูครับ

แบบว่าปล่อยให้มันว่างไปเลย แล้วก็เปิดเพลงฟังไปเลยครับ อย่าฝืน ร่างกาย+จิต มัน

จะเป็นอย่างไรอย่าไปสนใจครับ เดี๋ยวท่านก็จะได้คำตอบเองครับ

10. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

ส้มก็เป็นค่ะ ประเภทได้ยินแล้วเพลงไทยบรรเลง

ดนตรีโบราณๆฟังแล้วขนลุก รู้สึกอึดอัดยังไงก็ไม่รู้ค่ะแปลกๆบอกไม่ถูก

และก็มีความรู้สึกมันอยากจะร่ายรำซะงั้นหน่ะ

แต่ก็พยายามเฉยๆเ้ข้าไว้ฝืนไว้กลัวคนอื่นเค้าจะคิดว่าเราบ้า ทำเป็นไม่สนใจมันซะ

คิดว่าปล่อยวางแล้วเดี๋ยวมันก็หายเอง มีบ้างที่มักจะมึนๆหัวอยากอวกยังไงก็ไม่รู้

ก็ไม่ค่อยเข้าใจตัวเองเหมือนกัน บางครั้งรำคาญตัวเองด้วยซ้ำที่มักจะมีอาการแปลกๆแบบนี้ อยากรู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่

11. รพินทร์ไพรวัลย์

รพินทร์ไพรวัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ประสาทรับรู้ของคนเราแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนหูดี หรือตาจะดีกว่าคนปกติ
    เช่นคนอายุน้อยๆ จะได้ยินความถี่ต่างจากคนอายุเยอะๆ เช่นริงโทนที่ได้ยินเฉพาะวัยรุ่น
    และก็คิดว่าปกตินะที่ได้ยินเสียงดนตรีแล้วจะเกิดอาการทางร่างกายได้ เวลาสาวก พี่เบิร์ด ธงไชยดูคอนเสิร์ต เห็นของขึ้นกันยิ่งกว่าสวดพานยักษ์อีกนา สำหรับผู้ที่เชื่อเป็นอย่างอื่นต้องขออภัย มิได้ลบหลู่ความคิด
    แต่...จริตปรุงแต่งมากไปมันไม่ดี มันจะพากันหลงทาง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ธันวาคม 2009
  12. emaN resU

emaN resU เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009

แล้วเสียงเมียพี่มีความถี่ประมาณไหนอ่ะ
    เวลาได้ยินแล้วมีอาการเป็นยังไงบ้าง... ใจสั่นมั๊ย อยากรำหรืออยากวิ่งหนี
    เอ... หรือว่าอยากปราบปิศาจงูเกงกอง

Sonic vibration
    Shaking body and mind
    Take effect both
    But strongmind can stand in control
    weaknessmind loosing control

Concentrate...
    It's musics.
    It's sounds.
    It's Sonic Vibration.

Enjoy pressent
    Go on.
    Don't look back
    No Timemachine (after doraemon's disappear)

All of us enjoy in pressent... Truely all

13. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เพราะมันไพเราะไงครับ
    เป็นเสียงดนตรีที่ resonance สุดๆ
    เพราะความสั่นของเสียงที่เป็นเอกลักษณ์
    มันจึงเกิดอาการแปลกๆเมื่อได้ยิน
    อีกอย่างก็เพราะสเกลโน๊ตของไทยความถี่ต่างจากต่างชาติครับ
    จึงทำให้เรารู้สึกแปลกๆ ขนลุก ซาบซ่าน

14. Bomjung

ผมว่าเป็นไปได้ครับ เพราะเพลงไทย มีอะไรๆที่ความยาวนาน มีความศักสิทธิ
    แล้วบางคนจิตอาจจะอ่อน เหมือนผมก็ได้ครับ แบบว่า บางคนรับรู้ได้มากกว่า
    เลยมีอาการแปลกๆ

แต่ตอนนี้ผมกัวเป็นโรคหัวใจ อายุก็ยังน้อยอยู่เรย เพราะได้ยินใจมันสั่นๆ
    ผมก็พยายามเปิดบ่อยๆให้มันชินครับ ก็จะมีเป็นบางช่วงเท่านั้นที่เกิดอาการ

แล้วก็กลัวว่า เวลาแก่ตัวไปจะเป็นคนบ้าด้วยอะครับ เหมือนที่รำแต่งตัวเป็นลิเกตามข้างถนน อะไรพวกนั้น
    ผมไม่รู้คิดมากไปไหมอะครับ ห้าๆ

เพราะฟังแล้วใจมันสั่นมือไม้จะไปทุกทีอย่างเวลาที่โหมโรงขึ้น อะไรประมานนี้เท่านั้นครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2009
  15. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

อาการปิติแหละครับ คือดนตรีไทยมีลายเพลงที่ไม่เหมือนใครไง
    มีความเยือกเย็นและลุ่มลึกแต่ปนกลิ่นอายของความเร่าร้อน
    ฟังแล้วดูขลังชอบกล ศักดิ์สิทธิ์แบบบอกไม่ถูก
    และอีกอย่าง ดนตรีไทยไม่ได้เล่นจากโน๊ตที่ท่องจำอย่างเดียว
    แต่ต้องใส่จิตวิญญาณและลายของครูเข้าไปด้วย
    มันจึงรู้สึกต่างจากดนตรีชาติอื่นๆ เพราะเราใช้มากกว่าจินตนาการและอารมณ์

ไม่แน่ คุณอาจจะเป็นคันธรรพมาก่อนก็ได้นะ ^^

16. j147852

j147852 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2008
    สัญญาเก่าของจิตที่เคยมีความคลุกครีกับสิ่งเหล่านี้มา

17. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่าประมาท คนธรรพ์ ....เขาก็ไม่ธรรมดา เทวดาพวกหนึ่ง....เดี๋ยวเขาก็เอาพินดีดเข้าให้....

18. s.orr

s.orr เป็นที่รู้จักกันดี

บ้างก็ว่าเทพพระจำตัวชอบ
    บ้างก็ว่าเทพที่จะมาเข้ามาสิงชอบ
    บ้างก็ว่าจิตใจมันฝังลึกๆชอบ

19. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ก็คงเป็นเพราะชอบเพลงไทย และบวกกับอุปทานบางอย่างที่คุณอย่างจะมีหรืออยากจะเป็น หรืออยากให้เป็น ก็คล้ายๆกับผมตอนเจอสาวสวยๆ ถูกสเปกอ่ะครับ

20. manganiss

manganiss เป็นที่รู้จักกันดี

คำตอบนี้เห็นภาพมากครับ :cool: