ที่มาของการฝึกมโนยิทธิเพราะหลวงพ่อมาโปรด

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย KWANPAT, 9 มีนาคม 2011.

1. KWANPAT

KWANPAT เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    ขอให้อนิสงค์ผลบุญ
    แห่งการอ่านธรรมะ
    เพื่อใช้ในการปฏิบัติ
    ส่งผลให้ท่านเป็นผู้เจริญด้วย
    ทางโลกและทางธรรม
    ซึ่งพระนิพพานในชาติ
    ปัจจุบันด้วยเทอญ.

;aa27

2. wan_winny

wan_winny เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Kwanpat คะ

ดิฉันได้อ่านกระทู้ของคุณแล้วรู้สึกสนใจมากคะ ถ้าจะกรุณาช่วยส่งเป็นไฟล์ word หรือ PDF ได้ไหมคะ email wan_winny@hotmail.com ขอขอบพระคุณมาก ๆ คะ
    บุญกุศลที่คุณ kwanpat ทำในครั้งนี้ จงเป็นพลวัตปัจจัยให้ท่านได้ถึงนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

3. KWANPAT

อยากส่งไฟล์ให้ค่ะ
    แต่กลัวจะไม่ผ่านค่ะ
    เพราะว่าแนบไฟล์ยากมากค่ะ
    พัฒน์ไม่ได้ใช้เน็ทบ้านค่ะ
    อยู่หอใช้ EDGE MODEM
    ถ้าอย่างไรขอชื่อที่อยู่
    แล้วพัฒน์จะจัด CD
    ให้อีกทีก็แล้วกันค่ะ

catt4

4. KWANPAT

[FONT=&quot];aa27
    [/FONT]
    เนื่องในวันสงกรานต์
    ข้าพเจ้าจะสวดมนต์ภาวนา
    ต่อพระพุทธองค์และสิ่งศักดิสิทธิ์ทั้งหลาย
    รวมถึงการสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ
    ขออุทิศบุญกุศลให้กับพระรัตนตรัย
    และสิ่งศักดิื์์สิทธิ์ทั้งหลาย
    รวมถึงบิดามารดาครูบาอาจารย์
    สรรพสัตว์ทั้งหลาย
    รวมถึงเจ้าทุนนายบุญทั้งหลาย
    และิเพื่อนกัลยานิมิตรทุกท่าน
    ท่านทั้งหลายต้องทุกข์
    ก็ขอให้พ้นจากทุกข์
    ท่านทั้งหลายที่สุข
    ก็ขอให้สุขยิ่งยิ่งขึ้นไป
    ในทุกภพภูมิของท่านเทอญ
    อนุโมทนามิ จากการปฏิบัติธรรม
    ในครั้งนี้ของข้าพเจ้า
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] </fieldset>

5. KWANPAT

ขอนำบุญกุศลจากการปฏิบัติธรรม
    สวดมนต์ภาวนาและสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ
    เมื่อคืนนี้มาฝากให้เพื่อนกัลยานิมิตรทุกท่านค่ะ

;aa27

เริ่มทำการสวดมนต์ประมาณ 21.00 น.
    บทพระคาถาบูชาพระบรมสารีริกธาตุต่างๆ
    สวดทุกพระคาถา พระปริตร ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก
    พระคาถาชินบัญชร พระบารมี 30 ทัศ
    พระคาถาโพธิบาท พระคาถามงคลจักรวาฬใหญ่
    มงคลสูตร พระคาถายันต์เกราะเพชร
    บทมหากรุณาธารณีสูตรพระโพธิสัตว์กวนอิม
    พระคาถาพระเกจิอาจารย์ทั้งหลาย
    รวมถึงองค์เทพเทวดาทั้งหลาย
    กว่าจะเสร็จก็ประมาณเกือบ 24.00 น.
    และได้แผ่บุญกุศลสำหรับทุกท่าน
    ขอนำบุญกุศลมาฝากทุกท่าน
    มา ณ โอกาสวาระดิถีขึ้นปีใหม่ไทยนี้ด้วย
    ขอให้ทุกท่านคิดสิ่งใดสมพรปรารถนาทุกประการ

[FONT=&quot]สัพพะพุทธานุภาเวนะ สัพพะธัมมานุภาเวนะ
    สัพพะสังฆานุภาเวนะ พุทธะระตะนัง ธัมมะระตะนัง
    สังฆะระตะนัง ติณณัง ระตะนานัง อานุภาเวนะ
    จะตุราสีติสะสะหัสสะธัมมักขันธานุภาเวนะ
    ปิฎะภัตตะยานุภาเวนะ ชินะสาวะกานุภาเวนะ
    สัพเพ เต โรคา สัพเพ เต อันตะรายา สัพเพ เต
    อุปัททะวา สัพเพ เต ทุนนิมิตตา สัพเพ เต
    อะวะมังคะลา วินัสสันตุ อายุ วัฑฒะโก
    ธะนะวัฑฒะโก สิริวัฑฒะโก ยะสะวัฑฒะโก
    วัณณะวัฑฒะโก สุขะวัฑฒะโก โหตุ สัพพะ ทาฯ
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ทุกขะโรคะภะยา เวรา[/FONT][FONT=&quot] โสกา สัตตุ จุปัททะวา
    อะเนกา แนตะรายาปิ วินัสสันตุ จะ เตชะสา
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ชะยะสิทธิ ธะนัง ลาภัง[/FONT][FONT=&quot] โสตถิ ภาคยัง สุขัง พะลัง
    สิริ อายุ จะ วัณโณ จะ โภคัง วุฑฒี จะ ยะสะวา
    สะตะวัสสา จะ อายู จะ ชีวะสิทธี ภะวันตุ เต
    [/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT][FONT=&quot]ด้วยอานุภาพแห่งพระพุทธเจ้าทั้งปวง
    ด้วยอานุภาพแห่งธรรมทั้งปวง
    ด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ทั้งปวง
    ด้วยอานุภาพแห่ง รัตนะ คือ
    พุทธรัตนะ ธรรมรัตนะ สังฆรัตนะ
    ด้วยอานุภาพแห่งพระธรรมขันธ์
    แปดหมื่นสี่พันพระธรรมขันธ์ ด้วยอานุภาพ
    แห่งพระไตรปิฎก ด้วยอานุภาพ แห่งพระสาวก
    ของพระชินเจ้า ขอโรคทั้งหลายทั้งปวงของท่าน
    ขอภัยทั้งหลายทั้งปวงของท่าน
    ขออันตรายทั้งหลายทั้งปวงของท่าน
    ขออุปสรรคทั้งหลายทั้งปวงของท่าน
    ขอลางร้ายทั้งปวงของท่าน
    ขออวมงคลทั้งหลายทั้งปวงของท่าน จงพินาศไป
    [/FONT]
    ขอท่าน จงเจริญด้วยอายุ เจริญด้วยทรัพย์
    เจริญด้วยสิริ เจริญด้วยยศ
    [/FONT][FONT=&quot] เจริญด้วยกำลัง
    เจริญด้วยวรรณะ เจริญด้วยสุข ในกาลทั้งปวง
    [/FONT]
    ขอทุกข์ โรคภัย และเวรทั้งหลาย ขอความโศก
    ศัตรูแลอุปัทวะ
    [/FONT][FONT=&quot]ทั้งหลาย ทั้งอันตราย ทั้งหลาย
    เป็นอเนก จงพินาศไปด้วยเดช
    [/FONT]
    ขอความชนะ ความสำเร็จแห่งทรัพย์ ลาภ
    ความสวัสดี ความมีโชค ความสุข
    กำลัง สิริ อายุ และวรรณะ
    โภคะ ความเจริญแลเป็นผู้มียศ
    ขอความเป็นผู้มีอายุยืนร้อยปี
    และความสำเร็จกิจในความเป็นอยู่
    จงมีแก่ท่านฯ
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา[/FONT]
    [FONT=&quot]สัพพะพุทธานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต ฯ[/FONT]
    [FONT=&quot]ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา[/FONT]
    [FONT=&quot]สัพพะธัมมานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต ฯ[/FONT]
    [FONT=&quot]สัพพะสังฆานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต ฯ[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ขอสรรพมงคลจงมีแก่ท่าน ขอเหล่าเทวดาทั้งปวง
    จงรักษาท่านด้วยอานุภาพแห่งพระพุทธเจ้าทั้งปวง
    ขอความสวัสดีทั้งหลายจงมีแก่ท่าน ทุกเมื่อฯ
    [/FONT]

[FONT=&quot]ขอสรรพมงคลจงมีแก่ท่าน ขอเหล่าเทวดาทั้งปวง
    จงรักษาท่านอานุภาพแห่งพระธรรมทั้งปวง
    ขอความสวัสดีทั้งหลายจงมีแก่ท่าน ทุกเมื่อฯ
    [/FONT]
    ขอสรรพมงคลจงมีแก่ท่าน ขอเหล่าเทวดาทั้งปวง
    จงรักษาท่าน ด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ทั้งปวง
    [/FONT]

fairy3catt12

6. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุขอร่วมโมทนาในมหากุศลทั้งหมดทั้งสิ้นครับ**ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ครับ**ท่านใดมีความประสงค์อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุเพื่อสักการะบูชาสามารถติดต่อขอรับพระบรมสารีริกธาตุ(ไม่มีค่าใช้จ่าย)ได้ที่ 08-2685-5608 อั๋นครับ
    (ขอสงวนสิทธิ์ไม่ส่งพระบรมสารีริกธาตุทางไปรษณีย์โดยเด็ดขาดครับ เพื่อความเหมาะสมเป็นการแสดงความเคารพและไม่เป็นการปรามาสต่อพระพุทธองค์ครับ
    ชมรายละเอียดเพิ่มเติมได้ในกระทู้ด้านล่างนี้ครับ
    http://palungjit.org/threads/มอบพระบรมสารีริกธาตุกว่า15-สัณฐานโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นมีมอบให้เรื่อยๆ.244017/
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

7. KWANPAT

;aa27

8. I'm da ?

I'm da ? เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุ.....
    คงใช้เวลาอีกนานค่ะ สำหรับตัวเองเพราะตอนนี้เพียงเฝ้าเตือนตัวเองสวดมนต์ให้ได้ทุกวันก็ใช้ความพยายามอย่างแรงกล้าเพราะมีความขี้เกียจในตัวเองสูง

9. KWANPAT

;aa27

10. KWANPAT

;aa27

11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยอำนาจ พุทธ ธรรม สงฆ์ ขอให้คุณ KWANPAT เจริญยิ่งๆขึ้นในธรรมนะครับ..
    แหมๆ.ผมขอชมในความตั้งใจในการปฏิบัติและความตั้งใจในการนำเสนอแนวทางเพื่อประโยชน์แก่ผู้ที่สนใจนะคับ.ผมคิดว่า
    เริ่มต้นแบบที่แนะนำน่าจะใช้ได้นะครับ..เป็นกลางๆดีครับ...
    เริ่มต้นหลวงพ่อท่านก็มาโปรดเลย..แล้วยังเมตตาอีกด้วย.ยินดีด้วยนะคับ..ความจริงก็มีประสบการณ์อยากจะเล่าสู่กันฟัง
    บ้างเล็กน้อย..แต่ของผมอาจดูเป็นกรณีที่ไม่ค่อยจะสากลเท่าไหรมั่งคับ.ถ้าเล่าคงไม่เหมาะสม.แต่พอเค้าใจลายละเอียดในการรับรู้บางอย่างอยู่บ้างเล็กๆน้อยแบบที่คุณพูดนะคับ..เพียงแต่การเริ่มต้นของผมต่างกันเล็กน้อย..ทั่วๆไปก็พอได้..แต่ผมไม่ขยันขนาดคุณนะคับ.ฮ่าๆๆ
    ของคุณนี่ความเพียรใช้ได้ทีเดียว..รักษาไว้ให้ตลอดนะคับ..
    ขอบคุณครับ..

12. KWANPAT

;aa27

13. wavethaw

wavethaw Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2008
    ว่าจะไม่แล้วนะ อิอิ ขอขัดซักนิด
    เรื่องทุกอย่างเหมือนจะโอเคแต่มีอะไรติดขัด
    หลักสูตร การเป็นพระอรหัน หรือการเข้านิพพาน มีอยู่
    เป็นบทเรียนตามพระพุทธเจ้า ทรงสอนไว้ อยากรู้วิธีไป หาหนังสือหลวงพ่ออ่านนะครับ จะเจ้าใจ แล้วจะรู้ว่าวิธีไปนิพานมี แบบฉบับอยู่ นอกเหนือจากนั้น โม้ครับ
    อะไรที่พระพุทธเจ้าไม่ทรงสอนแสดงว่า ไม่ใช่ทางที่ถูกต้อง เช่น แสงทิพย์อริยธรรม พระพุทธรังษีบิดรผู้สร้างโลก ใครได้แล้วจะเข้าสู่พระนิพพาน หุหุ สนับสนุนผู้อ้างอิง แต่ ไม่สนับสนุน จขกท. (ผู้รู้จริงๆของหลวงพ่อมีเยอะน่าจะเกิน 98%ในเวปนี้ไ่ม่มีใครอยากออกความคิดเห็นส่วน 2%นี้ผมกับคุณที่ผมอ้างอิงมา แหมๆ มันอดไม่ได้
    **จขกท. ทำดีครับ แต่อาจจะเริ่มหลงทางแล้ว ระวัง(เรื่องมารที่หลวงพ่อสอนด้วยครับ) ไม่มีอะไรไปวัดท่าซุงซะนะครับ ให้เข้าเส้นทางเหมือนเดิม

14. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นว่าคุณ wavethaw พูดมาก็มีเหตุผลนะครับ..ยังไงคุณKWANPAT ลองรับไปพิจารณาดูด้วยนะครับ..และอีกเรื่องก็เป็นเรื่องการรับรู้สัมผัสอะไรพิเศษนั่น ที่บางท่านบอกว่าเป็นอาการวุ้นในตาเสื่อมเพราะอายุก็เป็นไปได้นะครับ.ส่วนตัวผมก็เห็นครับ.ตอนที่หนังตาผมอักเสษจะเห็นวุ้นอย่างนั้นหละครับ..ส่วนเรื่องสัมผัสอื่นๆ.ที่ท่านไม่ได้มาให้เห็นหรือทำให้เห็น.หรือว่าไปเห็นเอง.แบบไม่ได้ฝันนะครับ..ถ้าเป็นตอนหลับตาแว๊ปหนึ่งแบบไม่ได้ทำสมาธินะครับแล้วไปสัมผัสเรื่องภพภูมิเนี่ย..ถ้าเป็นเทพหรือเทวดา.ผมคิดว่าคุณฝึกมาแล้ว.คงพอเข้าใจคำที่ผมจะกล่าวนะครับ..ต่างกันที่ขนาด.ความเร็ว และรูปแบบการปรากฎ.และเรื่องพยามารนี่ก็สำคัญนะครับ.เป็นอีกเรื่องที่กล่าวไว้ครับรวมทั้งแสงทิพย์ด้วยครับยังแปลกๆอยู่..นะครับ
    อนุโมทนาสาธุอีกรอบครับ.

15. KWANPAT

;aa27

16. KWANPAT

;aa27

17. KWANPAT

;aa27

18. KWANPAT

;aa27

19. KWANPAT

;aa27

20. KWANPAT

fairy3ธรรมะอยู่ที่ใจสิ่งดีดีที่ทำให้
    ไม่ได้หวังสิ่งใดตอบแทน
    เพียงหวังให้ทุกท่านหันมาปฏิบัติธรรม
    ตามคำสอนพระพุทธองค์
    ศีล สมาธิ ปัญญา
    และเสียงจากเบื้องบนให้เรามาทำ
    เพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการสืบสานพระพุทธศาสนา