ทุกคนเข้ามาทางนี้คราบ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เปรมจะทำดี, 16 พฤษภาคม 2010.

1. เปรมจะทำดี

เปรมจะทำดี เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    พี่ๆครับ ถ้าเรา จามฮัทชิ้ว 1ครั้งแปลว่าคนนินทาไช่ใหมครับ และจามฮัทเช้ย2ครั้งแปลว่ามีคนคิดถึงไช่ใหมครับ

ผิดถูกอยากไร ช่วยแนะนำด้วยนะคับ

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    รบกวนน้องตั้งชื่อให้สอดคล้องกับกระทู้ และห้องด้วยนะครับ
    รวมทั้งรบกวนพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ
    ผมตามแก้ให้ไม่ไหวครับ

โมทนาครับ

3. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2010
  4. จันทโค

ท่านครับ
    จะจริงจังอะไรขนาดนั้นล่ะครับ ก็แค่ขำๆๆเองนะครับ
    เรื่องพิมพ์ภาษาก็ต้องมีบ้างนะครับ บางทีไม่ค่อยได้ใช้ก็ลืมกันได้นะครับ
    อ่านให้สนุกๆๆๆๆๆก็พอแล้วนะครับท่าน
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

5. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมก็แค่เตือนครับ เพราะน้องเขาสมัครมาใหม่ และพิมพ์ผิดเยอะมากครับ

เตือนเพราะรักและหวังดีครับ ถ้าเขายังพิมพ์ผิด ๆ ก็ไม่เป็นผลดีกับเขาครับ

ผมแก้ให้เขาไปแล้วกระทู้หนึ่งประมาณ 20 กว่าแห่ง และได้เตือนแล้ว

กระทู้นี้ก็ยังพิมพ์ผิด ผมก็ต้องเตือนครับ

ทั้งในเรื่องของหัวข้อกระทู้ และรายละเอียดข้างในครับ

อย่างคำว่า "ใช่" น้องเขาก็พิมพ์เป็น "ไช่"
    คำว่า "ไหม" น้องเขาก็พิมพ์เป็น "ใหม"
    คำว่า "อย่าง" น้องเขาก็พิมพ์เป็น "อยาก"

ถ้ารักกันก็ต้องเตือนกันครับ ใช้คำว่า "ไม่เป็นไร" บ่อย ๆ

น้องเขาก็จะพิมพ์ผิดเรื่อยไปครับ เตือนกันตรง ๆ ดีกว่าครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2010
  6. Zee_Z

Zee_Z เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2010
    จขกท....ถามได้ซื่อดีจังเลยนะครับ
    เป็นความเชื่อของคนไทย( โบราณ )นะครับ จิ้งจกทักห้ามออกบ้าน คนนินทาแล้วจาม อะไรประมาณนี้
    จริงๆๆแล้วไม่มีอะไรมากหรอกครับ แค่ร่างกายรักษาสมดุลแค่นั้นเอง ( เมื่อมีสิ่งแปลกปลอมเข้ามา ร่างกายก็ขับออกไปนะครับ )

7. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

สนับสนุน คน"รักษ์ภาษาไทย"ครับ ^^ ช่ายม้ายคร้าบ...*0* ล้อเล่นครับ

8. Zee_Z

อืม.............ก็อย่างที่ท่านต้นละบอกนั้นละครับ ว่า " บางทีไม่ค่อยได้ใช้ก็ลืมกันได้นะครับ "
    ผมเองคิดว่าสักวันหนึ่งน้องเขาคงจะพิมพ์เก่งกว่านี้นะครับ
    ดีใจนะครับ ที่ท่านกล่าวว่า เตือนเพราะรัก นะครับ สาธุ

ถูกต้องครับ​

9. จันทโค

อิอิ
    เข้าใจนะครับที่ท่านกล่าวมานะ แต่น้องเขาคงไม่มีเจตนาที่จะพิมพ์ให้ภาษาวิบัติหรอกมั้งครับ ตามที่ผมอ่านมานะครับ
    ผมเองคิดว่าท่าน จริงจังมากไปแล้วนะครับ

เออ......ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ งัย = ไง ค่อยน่าเตือน ( เพราะรัก )

บางทีคนเราก็นึกไม่ค่อยออกนะครับว่าตัวนี้ คำนี้ เขียนยังไง ถ้าไม่ค่อยได้ใช้นานๆๆ หรือไม่เคยใช้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2010
  10. จันทโค

จ๊อบครับ
    พี่เชื่อว่า จขกท.....เขารักษ์ภาษาครับพอๆๆกับจ๊อบนั้นล่ะครับ ( จขกท..เขาอายุเท่ากับจ๊อบนะครับ )

11. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

เจงหลอง้าบทั่นเพ่ต้น ป๋มเพิ่งลู้นะเนี่ย ว่าจขกท.อายุเท่าป๋ม... อิอิ
    ล้อเล่นนะครับ พี่Komodo...วัยรุ่นก็อย่างนี้ล่ะครับ เตือนบ้างก็ดีเหมือนกัน อิอิ

12. Komodo

145
    มีพระหลายรูปท่านฝากมาให้ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยครับ

ต้องลองไปใช้บริการ "เว็บวัดท่าขนุน" ดูนะครับ ที่นั่นเข้มข้นมาก

แต่ถ้าโดนเตือนไปครั้งหนึ่งแล้ว ครั้งต่อไป เขาจะผิดน้อยลง จนถึงไม่ผิดเลยครับ

ผมเข้าใจว่า มีหลายคนอยู่ต่างประเทศ และไม่ค่อยได้ใช้ภาษาไทย
    แต่เราก็ต้องฝึกฝนครับ คำบางคำ ที่เป็นภาษาวิบัติไปแล้ว และคนเข้าใจ
    ผมจะปล่อยผ่าน แต่คำบางคำที่เป็นคำง่าย ๆ ไม่ควรพิมพ์ผิดครับ

วันนี้ ถ้าเราไม่เตือนน้อง วันนึงน้องก็ต้องโตเป็นผู้ใหญ่
    ต้องเรียนหนังสือ ต้องไปทำงาน และต้องใช้ภาษาไทยในการสื่อสาร

เมื่อถึงตอนนั้น จะแก้ไขไม่ทันครับ ถ้ารักกัน ต้องเตือนกันตั้งแต่วันนี้ครับ

พิมพ์ผิดเล็กน้อย คำสองคำ ผมจะไม่เตือนอะไร และจะปล่อยผ่าน

แต่น้องคนนี้ ผมเห็นว่า ถ้าไม่เตือน ต่อไปน้องจะมีปัญหาและเข้าใจว่า

สิ่งที่ตัวเองพิมพ์ คือ สิ่งที่ถูก

ลองไปอ่านกระทู้ที่น้องพูดถึงกรรมที่ทำกับแม่ดูครับ พิมพ์ผิดเยอะมาก

ปกติผมจะไม่เตือน แต่ผมเห็นน้องคนนี้ตั้งใจจะ "กลับตัว"

ดังนั้นผมเลยเตือนให้เขาเริ่มต้นใหม่ ตั้งแต่การพิมพ์หนังสือ

เมื่อพิมพ์แล้ว ต้องอ่านดูว่า พิมพ์ถูกหรือไม่

เป็นการฝึกสติไปในตัว และให้เขาได้เรียนรู้ว่า

ไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม ถ้าทำให้ถูกต้องแล้ว จะทำครั้งเดียว

เริ่มตั้งแต่การพิมพ์หนังสือ ไปจนถึงการใช้ชีวิต

ส่วนคนอื่น ๆ ผมจะปล่อยผ่าน ถ้าเล็ก ๆ น้อย ๆ ผมก็แก้ไข

แต่บางข้อความ ผมก็ไม่แก้ เพราะเกรงว่า คนจะหาว่า ผมไปแต่งเติมข้อความ

ผมจะพยายามดูเฉพาะโพสต์แรกของกระทู้ครับ เพราะเด็กเข้ามาอ่านก็เยอะ

ดังนั้น อย่าให้เด็กจำผิด ๆ ออกไปเลยครับ

เป็นการสร้างกรรมทางอ้อมโดยไม่ตั้งใจ

โมทนาครับ

ปล. รักกัน ต้องเตือนกันครับ ถ้ายังเตือน แสดงว่า ยังรักครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2010
  13. จันทโค

ดีครับ ที่เตือน
    แต่เราต้องดูเป็นกรณีๆๆๆๆ ไปนะครับ ว่ากรณีไหนน่าเตือนนะ โอป่ะ.......อิอิ

14. จันทโค

อิอิ เหรอครับ แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าเตือนเพราะ รัก
    จะได้จำไว้ครับ

15. Komodo

145
    พ่อแม่ตีเรา เมื่อเราทำผิด เพราะต้องการทำร้ายเรา

หรือ เพราะไม่ต้องการให้เราทำผิดครับ

ลองถามท่านดูนะครับว่า ทำเพราะ "รัก" หรือ "เกลียดชัง" ครับ

คนที่จะเตือนคนอื่นนั้น เขาต้องเสียเวลาพิจารณาดูว่า มีจุดบกพร่องอะไร

และควรจะเตือนหรือไม่ เพราะเมื่อเขาเตือนไป สิ่งที่เขาได้

อาจเป็นความไม่พอใจของผู้ถูกเตือน หรือ คนอื่น ๆ ก็อาจจะไม่พอใจเช่นกัน

แต่ก็ต้องพิจารณาดูว่า เตือนแล้วเป็นประโยชน์กับเขาหรือเปล่า

สิ่งสำคัญ คือ เรามีหน้าที่ต้องเตือนเขาหรือไม่ครับ

ถ้าอยู่ในขอบเขตที่เราดูแล เราก็มีสิทธิ์ที่จะเตือนเขาครับ

ถ้าเจตนาดี ก็ไม่อายฟ้าดินครับ

ถ้าเจตนาร้าย ก็รับกรรมไปเองครับ

โมทนา

16. Zee_Z

อืม.........
    คนละเรื่องแล้วมั้ง คนเราเมื่อไม่ได้ใช้ หรือไม่ค่อยเจอก็ต้องมีพิมพ์ตกกันได้บ้างละครับ
    จขกท.....ท่านก็ไม่ได้ทำผิดอะไรเลยนิครับ ท่านโก ........เป็นไรมากป่ะเนี่ย

ผมว่าท่านนะเตือนไม่ถูกกรณีนะครับ อย่างที่ท่านต้นละบอกนั้นล่ะครับว่า
    " งัย = ไง " ค่อยน่าเตือน

17. Komodo

145
    ผมได้ตอบไปแล้ว 2 ข้อที่เตือน คือ

1. เรื่องการตั้งชื่อกระทู้ ต้องตั้งให้ตรงกับเนื้อหาของห้องนี้ครับ น้องเขาตั้งชื่อกระทู้ไม่เหมาะสม ผมก็เตือนไป

2. เรื่องการพิมพ์ผิดเยอะ ผมได้ตอบไปแล้วว่า ที่เตือนเพราะอะไรครับ และได้อธิบายไปถึงอีกกระทู้หนึ่งที่น้องเขาพิมพ์ผิดเยอะมาก ๆ ผมเลยต้องเตือนเขา

สำหรับที่คุณถามมานั้น ผมตอบคุณต้นละเกี่ยวกับเรื่อง "รัก" ครับ
    เพราะเขาถามมา ผมก็ตอบไปครับ

คนเราเมื่อไม่ได้ใช้ พิมพ์ผิดเล็กน้อย ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ
    แต่ถ้าพิมพ์ผิดมาก ๆ ก็ต้องตักเตือนกันครับ

โมทนา

18. Namushakamunibutsu

साधु अनुमोदामि
    รู้รักษ์ภาษาไทย รู้คุณภาษาชาติ ^^
    รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมโลกธาตุเดียวกัน *0* อิอิ

19. Komodo

145
    ผมเคยเตือนน้องเขาในบอร์ดไปแล้วครั้งหนึ่งครับ

น้องเขาก็บอกเองว่า ผิดถูกอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ

ในเมื่อน้องเขาเปิดใจให้คนแนะนำน้องได้ตรง ๆ

ผมก็แนะนำน้องเขาตรง ๆ เพื่อให้น้องรู้ข้อบกพร่อง

และจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นด้วยครับ

แนะนำให้ลองไปอ่านอีกกระทู้ของน้องเขาดูนะครับ

น้องเขาเอาเรื่องที่ตัวเองทำไม่ดีมาเล่าให้คนอื่นฟัง และอยากจะกลับตัว

ผมเชื่อและมั่นใจว่า น้องเขาต้องการให้เรื่องของเขาเป็นอุทาหรณ์และเป็นประโยชน์กับคนอื่นที่เข้ามาอ่าน ไม่งั้นเขาไม่เอาเรื่องของตัวเองมาเล่าหรอกครับ

นอกจากนั้น การเตือนกันตรง ๆ ก็ไม่เห็นจะเสียหายอะไรเลยครับ
    เพราะเตือนกันด้วยความหวังดี ก็เหมือนเพื่อน ๆ ท่านอื่นเตือนผม
    ผมก็รับฟัง และชี้แจงครับ อันไหนไม่เหมาะสม ผมก็ปรับปรุงครับ

โมทนา

20. Komodo

145
    คุณไปอ่านกระทู้ที่ผมแก้ให้น้องเขาก่อนดีกว่าครับ คลิกที่นี่

กระทู้นี้ น้องเขาพิมพ์ผิดครับ ผมชี้จุดผิดให้แล้ว สีแดง ไม่ใช่ พิมพ์ตกแน่นอน ย้อนกลับไปอ่านก่อนนะครับ

ผมยกของเก่าของน้องเขามาให้ครับ

ลองดูจุดที่พิมพ์ผิดดูนะครับ อ่านให้จบนะครับ สีแดงคือที่ผิด

กระทู้นี้ก็ผิดอีกเพียบ คลิกที่นี่

แต่ผมแก้ให้แล้ว 20 กว่าที่

ที่ผมเตือนก็เพราะผมคุยกับน้องเขาครับ เพราะตามแก้กันมาหลายรอบแล้วครับ

โมทนา