ทุกคนเข้ามาทางนี้คราบ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เปรมจะทำดี, 16 พฤษภาคม 2010.

1. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    พระพุทธเจ้าพระองค์ปัจจุบันบำเพ็ญปรมัตถบารมีตั้งแต่เสวยพระชาติเป็นพรหมฤาษี สละร่างกายให้แม่เสือกิน ( ตั้งแต่ ๒๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ )

ท่านไม่เข้าใจเรื่องคำสอนก็ไม่เป็นไรครับ
    ผมไม่ได้บิดเบียนครับ เป็นแค่การอธิฐานจิตในอนาคตเท่านั้นครับ

ปล.....ถ้าเป็นฆราวาสพระพุทธเจ้าสอนให้รักษาศีล ๕ และ ๘ ไม่ได้เถียงกันครับ ท่านอร..รู้ได้งัยไม่ปฏิบัติ อิอิ ให้ท่านอร....อ่านดีๆๆๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤษภาคม 2010
  2. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    หุๆๆ ห้องนี้น่าสนุกน่ะ เก่งๆ กันทั้งนั้น พระไตรปิฎกแตกฉานกันหมด แต่ไม่เห็นมีใครนำมาใช้กันเลย อัตตาตัวตนฟุ้ง ๆ เต็มห้อง ไหนอ่ะหวังนิพพาน หลวงพ่อสอนว่า อย่าสนใจในจริตคนอื่นไม่ใช่หรือ อิๆๆ แซวเล่นอ่ะท่านต้น

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    โมทนาครับ

เอาเป็นว่า คุณอรชร เขาบอกให้ยุติการตอบไป ตอบมาครับ
    ก็เอาตามที่คุณอรชรเสนอมาละกันครับ

แต่ผมเชื่ออย่างหนึ่งว่า ผมกับคุณต้นละน่าจะคิดเหมือนกัน คือ เราไม่ได้ตอบเพื่อเอาชนะกัน แต่เป็นการแลกเปลี่ยนความเห็นกัน เพื่อทำความเข้าใจให้ถูกต้อง ตรงกันมากกว่าครับ

งั้นไว้แลกเปลี่ยนความเห็นกันคราวหน้าละกันครับ
    รอบนี้ขอบคุณมากครับ

หากมีสิ่งใดล่วงเกินท่านใด ก็กราบขออโหสิกรรม ซึ่งกันและกันด้วยครับ

โมทนา

4. จันทโค

ใช่ครับ ที่จ๊อบกล่าวมานะ ถูกครับ
    แต่ตอนนี้กล่าวถึงเรื่องการดับของจิต( นิพพานนะครับ)
    เรื่องฟิสิกส์นะ พี่เข้าใจครับเพราะพี่เรียนวิดวะมานะ มันเป็นเรื่องของตรรกะนะครับ

ปล....." จากการปรุงแต่งของจิตว่าสุข " ประโยคนี้ ไม่ได้ปรุงแต่งจิตว่าสุขนะครับ แต่สุขเพราะเกิดจากไม่มีกิเลสครับ จ๊อบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤษภาคม 2010
  5. จันทโค

ท่านครับ ผมเองไม่ได้คิดว่าจะเอาชนะ เลยนะครับ
    แค่ตอบตามความเป็นจริงเท่านั้นเอง
    ส่วนท่านอร..จะยังงัยก็เรื่องของท่านเถอะครับ
    ส่วนท่านโก....จะไม่ตอบต่อก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน

ครับผม ท่านโก...ไม่ได้ล่วงเกินเลยนะครับ และไม่มีอะไรต้องอโห......ครับผม

6. จันทโค

อิอิ
    ๕๕๕๕๕+++++++ ท่านพี่ไซก็มา
    อ่านสนุกก็พอนะครับ ท่านพี่ จะได้มีอะไรแปลกๆๆๆๆๆๆๆๆ มั้ง อิอิ

7. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ กับทุกคน ยิ่งคุณตอบโต้กันเท่าไหร่ ก็ยิ่งเห็นจริตของคุณมากเท่านั้น ทำตัวให้เหมาะสมกับเป็นผู้ใหญ่ เป็นตัวอย่างที่ดีๆของน้องๆรุ่นๆต่อไป ที่จะมาเป็นลูกหลานของหลวงพ่อเถอะนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

8. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่ สุเมธดาบส น่ะ นับได้ ๔ อสงค์ไขย ค่ะ คือได้รับคำทำนาย จาก พระพุทธทีปังกร เป็นองค์แรก นะคะ ผ่านมา ๒๓ พุทธันดร ค่ะ

ถ้าเริ่ม ปราถนา พุทธภูมิ เกิดเป็นกษัตย์ นะคะ ที่มีช้าง เอางวง จับเหล็กเผาไฟจนแดง เนื่องด้วย กามฉัน จำได้ นะคะ

ส่วนเรื่อง ทิ้งร่างให้แม่เสือ นี่ชาติ หลังจากเป็นกษัตย์ คะ เดี๋ยวจะสับสน

เจริญในธรรม ค่ะ พอนะคะ ถ้าคุณเถียงอีก ก็ยอมคุณ ค่ะ

9. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

พระนิพพานไม่สามารถเห็นได้ด้วยทิพยจักษุ หากแต่ด้วยพุทธจักษุ สมันตจักษุ
    เป็นนิโรธอันปราณีต มีธรรมกายแห่งพระอรหันต์ขีณาสพมากมาย ไม่มีประมาณ
    เหตุที่ว่าไม่เหลือจิต เพราะองค์ประกอบแห่งจิตอย่าง เจตสิก ไม่มีแล้ว
    จะเป็นจิตไปอีกมิได้ ย่อมเข้าถึงธรรมที่ละเอียดกว่าจิต ย่อมไม่ใช่จิต

เฉกเช่น พลังงานและสสารทั้งหลายที่แปรเปลี่ยนผกผัน จากสสารสู่พลังงาน จากพลังงานสู่สสาร ไม่เคยสูญสลาย แต่แปรเปลี่ยนไปตามกฏไตรลักษณ์ หากจะว่าเหตุใดผมกล่าวว่าพลังงานไม่มีวันสูญ แล้วจะเป็นไปตามกฏไตรลักษณ์ได้อย่างไร...
    ผมขออธิบายว่าเหตุที่พลังงาน-สสารเป็นไปตามกกไตรลักษณ์เนื่องจากที่มันเปลี่ยนแปลงเสมอเนี่ยแหละ... หากคิดว่าเหตุผลไม่พอ ขอยกความรู้วิทยาศาสตร์สมัยใหม่...ที่ว่า
    นิวตรอน อิเล็กตรอน และโปรตรอน เกิด-ดับอยู่ตลอดเวลา นี่แหละความเป็นจริงของธรรมชาติ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป...ไม่มีใครหนีกฏนี้พ้น นอกจากสิ้นอาสวะกิเลส

แต่พลังงาน-สสาร สามารถจะไม่เปลี่ยนแปลงอีกแล้ว คือต้องละเอียดกว่าอนุภาคปรมาณู(1ส่วน82ล้านของเปลือกข้าว) จะหมดคุณสมบัติของสสารหรือพลังงานใดใดแล้ว
    อาจจะเรียกได้ว่า พื้นฐานของสรรพสิ่ง หรือ สุญญตา (ในอีกแง่)...
    เช่นเดียวกัน จิตที่จะไม่เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-ดับไป อีกแล้ว ก็ต้องไม่เหลือความเป็นจิตเช่นกัน
    เมื่อใดวงจรปฏิจจสมุปปบาทหมุนไปทางดับโดยสมบูรณ์ เมื่อนั้นจิตย่อมไม่มีให้เกิดอีก
    ไม่มีภาชนะรองรับกรรม (ก็คือจิต) ไม่มีเครื่องให้ไปปฏิสนธิจิต จุติจิต ไม่มีจิตไว้รองรับอิทัปปัจจยตา เหตุปัจจัยใดใดไม่สามารถส่งอิทธิพลอีกแล้ว หลุดจากสารบบของวัฏฏะ...

10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ว่าแต่ว่า คุณต้นละครับ ปัญญาธิกะแบบพิเศษ จะเริ่มนับยังไงดีครับ

เพราะถ้าปัญญาธิกะ แบบทั่วไป จะมี 3 ขั้น คือ

ปรารถนาในใจ ไม่ได้เปล่งวาจา 8 อสงไขย
    ปรารถนาแบบเปล่งวาจา 8 อสงไขย

เมื่อได้รับพุทธพยากรณ์ครั้งแรก
    ให้นับไปอีก 4 อสงไขย กำไรแสนกัปป์

รวมแล้วก็ 20 อสงไขย แต่คนทั่วไปจะนับหลังจากได้รับพุทธพยากรณ์ครั้งแรกครับ
    ซึ่งจะถือว่าเข้าเขตที่มีคติมั่นคงแล้ว พระพุทธองค์เลยพยากรณ์ ณ กำลังใจขณะนั้น

แต่อย่างว่าครับ หลักสูตรพุทธภูมิ แบบพิเศษมีเยอะครับ เช่น
    พระกษิติครรภ์โพธิสัตย์ที่ปรารถนาจะบรรลุพระโพธิญาณองค์สุดท้าย เป็นต้น

แต่ตัวเลขที่คุณต้นละให้มา 12,520 อสงไขย
    ฟังแล้วนึกไม่ออกเลยว่า นานขนาดไหนครับ

เทียบง่าย ๆ ว่า พระศรีอาริยเมตไตร พระองค์บำเพ็ญมารวม 80 อสงไขย (หลังพุทธพยากรณ์ครั้งแรก 16 อสงไขย) ยังนานขนาดนั้น

แสดงว่า ถ้าเทียบกรณีของคุณต้นละ ตามสูตรคำนวณ ในอัตราส่วน 2 2 1 แบบปัญญาธิกะ 20 อสงไขย (8 8 4) แล้ว

แสดงว่า คุณต้นละจะต้อง

ปรารถนา แต่ยังไม่เปล่งวาจา ประมาณ 5,000 อสงไขย
    ปรารถนา และเปล่งวาจา ประมาณ 5,000 อสงไขย
    และหลังได้รับพุทธพยากรณ์ครั้งแรก ต้องบำเพ็ญอีก 2,520 อสงไขย

ผมนับตัวเลขไม่ถูกเลยครับ งั้นก็ขออโหสิกรรมกันไว้ ณ โอกาสนี้เลยครับ
    และขออวยพรให้เดินทางต่อไปด้วยกำลังใจที่มั่นคงครับ

ส่วนตัวผมเอง หลังได้พบพระศรีอาริยเมตไตรก็คงเกิดอีกไม่เกิน 5 อสงไขยครับ
    แต่ถ้าจะให้ดี ขอจบกิจในชาตินี้ หรือ ในพระศาสนาของพระศรี ฯ ดีกว่าครับ

โมทนา

11. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม ผมกล่าวว่า สุขที่ไม่ได้ปรุงว่าสุข น่ะถูกแล้วครับ เพราะจิตดับ ไม่เหลือความเป็นจิตไงครับ "สุขในระดับโลกียะทั้งหมด มาจากการปรุงของจิตครับ อันได้แก่ สุขพื้นฐาน สุขคุณธรรม สุขจากการแสวงหา สุขจากฌาน..." แต่นิพพานสุขไม่ได้มาจากการปรุงแต่งของจิต เพราะไม่เหลือจิตให้ปรุง... นิโรธอันปราณีต

12. Komodo

145
    โมทนาครับคุณ saipote

13. Komodo

145
    ไว้เจอกันโอกาสหน้าครับทุกท่าน ขอตัวทำงานก่อนครับ

โมทนา

14. Namushakamunibutsu

อืม พี่โคโมโด้ครับ พระกษิติคารภโพธิสัตว์ ท่านปรารถนาบำเพ็ญตอนไม่มีสัตว์เหลืออยู่ในทุคติภูมิครับ... ก็คล้ายๆเป็นพระองค์สุดท้ายเน๊อะ

แต่ว่าพระองค์สุดท้ายจริงๆ คือพระอวโลกิเตศวรครับ
    ปณิธานของท่านคือ ต้องไม่มีสัตว์เหลืออยู่ในวัฏฏะเลย ท่านถึงจะเข้าสู่พระนิพพาน...

โห...พี่ต้น 12,520 อสงไขย แสนมหากัปป์เลยเหรอครับ
    ปิดได้หลายโลกธาตุเลยนะครับ โอ... เขตปลอดมารพันโลกธาตุ *0* อิอิ

15. Komodo

145
    ใช่ครับ ท่านปรารถนาจะรื้อขนสรรพสัตว์จนหมดทุคติภูมิครับ

ไม่รู้ว่าจะนานแค่ไหนครับ จิตนาการไม่ถูกเลยครับ

คิดง่าย ๆ ว่า

จากนรก > เปรต อสูรกาย > สัตว์เดรัจฉาน > มนุษย์ > เทวดา > พรหม > นิพพาน

ไม่รู้ว่า พวกที่พ้นนรกขึ้นมา จะต้องกลับไปลงนรกอีกกี่รอบ
    กว่าจะสำนึกและมีดวงตาเห็นธรรม

ดังนั้นกำลังใจของท่านสุดยอดมาก ๆ ครับ ท่านเป็นวิริยะธิกะ แบบพิเศษครับ

โมทนา

16. Namushakamunibutsu

เอาน่าท่านพี่ saipote คนเรามันหลงกันได้้ครับ
    โพธิสัตว์ยังเคยเกิดเป็นเทวมารเลย...
    ผมว่าตอบกันไป-มาก็ดีนะครับ จะได้เข้าใจกัน
    ช่วยพัฒนาจินตามยปัญญาด้วยครับ...
    ในร้ายมีดี ในดีมีร้ายครับ... ในที่นี้ไม่มีใครผิดหรอกครับ ^^

17. เปรมจะทำดี

เปรมจะทำดี เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    "ถ้าเกลียดพ่อ ไม่รักพ่อแล้ว จงออกไปจากที่นี่ซะ
    เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ"
    "ศรีษะนี้ มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน"

ยุติความรุนแรง​

18. จันทโค

ไม่ได้สับสนครับ
    แต่กล่าวถึงปรมัตถบารมีว่าพระองค์ทรงเริ่มตั้งแต่ตอนไหนนะครับ
    อ่านดีๆๆนะครับ

ถ้าท่านอ่านดีๆๆท่านอร...จะรู้ว่าทรงได้รับ พุทธพยากรย์ตั้งแต่พระองค์ทรงเสวยเป็นเจ้าฟ้าหญิงสุมิตตา นะครับ

ปล......มาณพหนุ่มผู้เข็ญใจ พระเจ้าสัตตุตาปะราชา พระพรหมดาบส มาณพหนุ่มช่างทอง เจ้าฟ้าหญิงสุมิตตาเทวี ........ครับ

19. จันทโค

พระพุทธเจ้าพระองค์ปัจจุบันเป็นพระพุทธเจ้าประเภทปัญญาธิกะพระพุทธเจ้า​
    ใช้ระยะเวลาบำเพ็ญบารมีทั้ง ๒๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,​๐๐๐ มหากัปป์ แบ่งดังนี้
    มโนปณิธาน ๗ อสงไขย พบพระพุทธเจ้า ๑๒๕,๐๐๐ พระองค์
    วจีปณิธาน ๙ อสงไขย พบพระพุทธเจ้า ๓๘๗,๐๐๐ พระองค์
    กายวจีปณิธาน ๔ อสงไขย พบพระพุทธเจ้า ๑๓ พระองค์
    ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ พบพระพุทธเจ้า ๑๕ พระองค์
    รวมระยะเวลา ๒๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ พระองค์ทรงได้บำเพ็ญบารมีในสำนักของพระพุทธเจ้าทั้งหมด ๕๑๒,๐๒๘ พระองค์

พระทศพลกกุสันโธ พระทศพลโกนาคมน์ พระทศพลกัสสปะ​

เป็นพระพุทธเจ้าประเภทสัทธาธิกะพระพุทธเจ้า ใช้ระยะเวลาบำเพ็ญบารมีทั้ง ๔๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,​๐๐๐ มหากัปป์ แบ่งดังนี้
    มโนปณิธาน ๑๔ อสงไขย พบพระพุทธเจ้า ๒๕๐,๐๐๐ พระองค์
    วจีปณิธาน ๑๘ อสงไขย พบพระพุทธเจ้า ๗๗๔,๐๐๐ พระองค์
    กายวจีปณิธาน ๔ อสงไขย พบพระพุทธเจ้า ๒๕ พระองค์
    ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ พบพระพุทธเจ้า ๓๐ พระองค์
    รวมระยะเวลา ๔๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ พระองค์ทรงได้บำเพ็ญบารมีในสำนักของพระพุทธเจ้าทั้งหมด ๑,๐๒๔,๐๕๕ พระองค์

พระทศพลศรีอาริย์​

เป็นพระพุทธเจ้าประเภทวิริยาธิกะพระพุทธเจ้า ใช้ระยะเวลาบำเพ็ญบารมีทั้ง ๘๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,​๐๐๐ มหากัปป์ แบ่งดังนี้
    มโนปณิธาน ๒๘ อสงไขย พบพระพุทธเจ้า ๕๐๐,๐๐๐ พระองค์
    วจีปณิธาน ๓๖ อสงไขย พบพระพุทธเจ้า ๑,๕๔๘,๐๐๐ พระองค์
    กายวจีปณิธาน ๑๖ อสงไขย พบพระพุทธเจ้า ๔๙ พระองค์
    ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ พบพระพุทธเจ้า ๖๐ พระองค์
    รวมระยะเวลา ๘๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ พระองค์ทรงได้บำเพ็ญบารมีในสำนักของพระพุทธเจ้าทั้งหมด ๒,๐๔๘,๑๐๙ พระองค์

ก็ไม่ต้องแบ่งนะครับ
    ก็บำเพ็ญบารมีทั้ง ๓๐ ทัศน์ไปเรื่อยๆๆๆ จนกว่าจะครบ 12,520 อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ ( อธิฐานจิตไว้แล้วว่า ในปลายกัปป์ที่นับไม่ได้ที่เรียกว่า " 12,520 อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ " ขอให้ข้าพเจ้ามีโอกาสได้รื้อสัตว์ขนสัตว์ทั้งหลายในหมื่นโลกธาตแสนโกฏิจักรวาลให้ข้ามพ้นวัฏสงสารทั้งหลายด้วยเทอญ....สาธุ )
    พระพุทธเจ้าทรงตรัสเรื่องอธิฐานว่า " ทุกสิ่งทุกอย่างจะสำเร็จได้ด้วยอธิฐาน "
    หลวงพ่อเทศน์ว่าองค์สมเด็จองค์ปฐมบำเพ็ญ ๔๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ พระองค์ก็ไม่ได้แบ่งช่วงการบำเพ็ญเพราะยังไม่มีพระพุทธเจ้าอุบัติขึ้นมาพยากรณ์ ครับ
    ปล..ขอบคุณท่านโก....มากๆๆนะครับ สำหรับคำอวยพรนะครับ

20. จันทโค

ครับผม
    แล้วสักวันหนึ่ง จ๊อบกับพี่ก็จะรู้ครับ
    อิอิ ไม่นานหรอกครับ