ท่านทราบหรือไม่ว่าเมื่อกายนี้ดับแล้วจิตของท่านจะไปเกิด ณ ที่ใด

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย งูๆปลาๆ, 25 ตุลาคม 2017.

1. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ถึงคุณนพการ หลายปีที่รู้จักคุยกันมาท่านรู้เรื่องอริยสัจสี่แค่ไหน ลองอธิบายเกี่ยวกับการการพ้นทุกข์ให้ผู้คนเขาฟังบ้างซิ ตัณหาอุปาทานที่ควรละเนี่ยเขาทำกันอย่างไรมันถึงจะละได้ เห็นอ้างแต่เป็นฆราวาสต้องทำกิจกามเพศให้เป็นหน้าที่ของสามีต่อภรรยา ไม่คิดจะชวนภรรยาเลิกบ้างเหรอครับ ผมก็มีภรรยาแต่ก็ชวนให้เลิกกิจกามเพื่อความพ้นทุกข์

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้ามาไม่ได้อยากคุยอะไรมากโดยเฉพาะกับคุณ Bigtoo จอมดิสเครดิสสร้างภาพให้ตัวเอง
    ดูดีแต่ความสามารถทางจิตไม่มีที่
    เป็นพวกมิจฉาทิฐิ แค้นฝั่งหุ่น
    และชอบพูดอวด
    ว่าตนบรรลุธรรมขั้นสูงๆ
    ด้วยคำพูดที่คิดว่าตนเองฉลาดมาก
    จากการอ่านมา ผู้ที่เข้ามาประกาศตัวเองว่าเป็นพระอนาคามี หลังๆมาถอยมาสกิทาฯ 55
    แต่ไม่เคยต่ำกว่าโสดา ตามสไตล์สาวก
    ผู้ดัดแปลงพระไตรปิฎก แล้วกลายเป็นตำราตรูดีสุด
    ทั้งๆที่เค้าแย้งกันทั่วบ้านทั่วเมือง555
    ที่เคยมาพลาดท่าในกระทู้ห้อยพระอะไรดีสุด เข้ามาประมานว่าตนดูดี ไม่ยึดวัตถุ เลยหายไปพักใหญ่
    กลับออกไปซ้อมงด. จุกกรู้ๆๆๆ หรือกีฬาอะไร
    ที่คนชอบเล่นที่สนามหลวง
    เลยได้มุขใหม่เพื่อมาอัพเดทตัวเอง ๕๕๕
    แต่ด้วยความแค้นครั้งก่อน
    หาได้หายไปจากใจผู้นี่ไม่ 5555

คุณถามเรื่องพระธาตุ ผมก็ตอบไป
    พร้อมหลักฐานเพราะคุณ
    พยามกล่าวหาผม ดิสเครดิสผม(นิสัยเหมือนพวก
    กายเป็นชายหน้าดูคล้ายผู้หญิง)
    ทั้งๆที่ผ่านมาไม่ต่ำกว่า สามปีแล้ว
    สรุปคือไม่อ่านที่ผมเขียน
    เลยแสดงอะไรโง่ๆออกมาเหมือนเดิม

ถามหน่อย ผมจะเป็นอะไร ทำอะไร
    รู้หรือไม่รู้อะไร ไปหนักศรีษะคุณ bigtoo หรือครับ
    หรือทำให้บรรพบรุษคุณ bigtoo
    เดือดร้อนหรือเป่าครับ
    ชอบมาวุ่นวายจริงๆ ไม่ได้อยากสนทนาด้วย
    ก็อ้างอิงมาตอบอยู่นั่นหละ ๕๕๕
    แถวบ้านเรียก ส ใส่ เกือก ครับ
    บ่งบอกถึงการอบรม บอกภรรยาสอนมารยาท
    ด้วยก็จะดีนะครับ ไม่ใช่เน้นแต่งดมีเซกส์นะ 555

อวดรู้ อวดฉลาดอยู่ได้
    คิดว่าเซ๊กส์เสื่อมตัวเองจะเป็นอนาคามีหรือ ๕๕๕
    ถ้าจิตอย่างคุณเป็นอนาคามีนะ ผมบอกให้เลยว่า
    ในเวบนี้คงมีแต่พระอรหันต์ทั้งนั้นหละครับ ๕๕๕
    มาโม้อยู่ได้ ถึงกลับตั้งกระทู้จะอวดตัวเอง ๕๕๕
    พอไปตั้งกระทู้โชว์ภูมิก็ไม่มีคนไปสนทานาด้วยอีก 555

คือคุณ อยากโม้ อยากสร้างภาพ ให้ชาวโลกเข้าใจ
    อย่างไรมันเรื่องของคุณครับ ทำไปเหอะ
    ผู้อ่านพิจารณาได้. ไม่ต้องมาถามผม เพี่ออวดตัวเองหรอก แบบที่ถามแบบโง่ๆที่ใครก็หาอ่านได้จากอินเตอร์เนทหรอกครับคิดว่ามาอธิบายเอาวุฒิการศึกษาหรือไงครับ นึกว่าทำวิทยานิพนธ์อยู่หรือไง 555

การที่ผมเป็นคนตรงๆอย่างนี้
    และไม่เคยบอกว่าตัวเองดีและเก่งอะไร
    หรือบรรลุอะไรเลย
    คุณจะมาสนใจอะไรอีก ไม่เข้าใจ
    เห้ย!!หรือbigtoo เปลี่ยนแนวมาสาย ระเบิดคะรี่แล้วหรือครับ 555 เห็นตามผู้ชายจัง 5555

ไม่รู้นะครับ เรื่องพระธาตุเสด็จมาเพิ่มเรื่อยๆ
    หรือการเชิญเองได้ด้วยตัวเองนั้น
    คุณคงอ้างตำราแล้วพูดเหมือนไม่มีอะไร
    เหมือนที่ไปว่าคนห้อยพระ คนติดพระพุทธรูป

คุณควรพิจารณาตัวเองให้มากๆ
    อยากโม้อยากแสดงอะไรเรื่องของคุณ
    และอย่าเที่ยวไปอ้างอิงคนอื่นๆ
    แบบว่าความคิดคนอื่นๆผิดต้องแบบ
    ตัวเองเลยครับผม

ปฎิยัติผิดทางสร้างปัญหา
    สู่รู้คนอื่นดีนัก รู้ก็รู้ไม่จริง
    อธิบายให้หังดีๆแล้วก็แถอีก
    ไปเรื่อยเปื่อยจบไม่เป็น

พ่ออนาคอนดารัดกวย
    อสุจิเลยไม่เคลื่อนเอ้ย. 5555

อย่าคุยกันอีกจะดีมาก
    ว่างๆไปตรวจอนาคอนด้าดูบ้าง
    ว่ามันใช้ได้เป่า
    แค่ดูทรง คงทำไม่เป็นแต่โม้
    เหมือนสภาวะสมาธิตนเองมากกว่า 5555

โชคดีครับ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

มั่วแระใครอยากรู้จักคุณครับ
    ผมไม่เคยคุยอะไรกับคุณส่วนตัวเลย
    ไม่เคยคิดอยากรู้จักคุณด้วย
    คุยด้วยยังไม่อยากคุย
    มีแต่คุณเสนอหน้าอ้างอิงจังและ
    ผมจะเป็นจะทำอะไรเรื่อของผมครับ
    ไปๆ ชิ้วๆ จะไปไหนก็ไป นะครับ

4. บุรุษไร้เงา

ธรรมดาเรื่องสมาธิคุณแค่ลูกอ้อดไง 55 และ
    คงมีแต่พระพุทธเจ้าด้วยกันครับที่ทราบ
    ผมไม่ทราบหรอกครับ ถามมาได้ และ
    จิตแบบคุณรู้อะไรได้บ้างนอกจากคิดเอา
    กับอ่านตำรามาตอบ
    พูดอ้างแต่ระดับสูงๆเนาะ

ว่ายน้ำแข็งเพื่อนสเปิร์มด้วยกัน
    เพื่อมาเกิดให้ได้ก่อนดีไหม น้อง
    ก่อนจะอ้างและพูดแต่ระดับสูงๆ 555

5. bigtoo

ตกลงระบายอะไรอีกล่ะ เป็นห่วงเพื่อนเก่าเห็น เห็นออกนอกลู่ทางไปเยอะ นึกว่าจะกลับมาเรียนอริยสัจสี่ให้ถูกทาง คุณนั้นวิปัสนูกิเลสตึงออกนอกทางยากที่จะกลับแล้วล่ะ พุทธองค์ตรัสรู้อริยสัจสี่ สมุยทัยต้นเหตุคือกิเลสอุปาทานทั่งหลาย ท่านแสดงธรรมสอนสมาธิแบบมิจฉาสมาธิมาตลอด สงสารคนเขามั้งมั้ยรู้ตัวเองบ้างมั้ย เขามืดมาแทนที่จะให้สว่างไป เขาทุกข์มาแทนที่จะให้ทางพ้นทุกข์ไป คุณไม่รู้ตัวเลยจริงๆเหรอว่าออกเส้นทางอริยมรรคไปไกลแค่ไหน

เห็นการเกิดดับ เปลี่ยงแปลงแบบไหนที่ไม่ใช่ตัวเราของเรา ถึงไปยึดแต่เรื่องสมาธิ สมาธิมันเป็นสังขตะธรรมได้มาก็ต้องมารักษามันอีกทุกข์ไปอีก กว่าจะได้มาก็ลำบากได้มาก็ต้องมารักษาอีก ทุกข์2เท่าเลย ที่บอกผมอิจฉาคุณ คุณมีอะไรให้ผมอิจฉามิทราบครับ ผมดำเนินชีวิตบนเส้นทางนี้ด้วยความยากลำบากมากเพราะผมสะสมกิเลสมามากมายจริงๆในชีวิตที่ผ่านมาเพราะผมมีพร้อมทุกอย่างให้เสพแบบไม่ยั้ง แต่ในที่สุดผมก็กำจัดมันได้ ตรงนี้คุณต้องคิดให้มากกว่านี้หน่อยผมมาชี้ทางอะไรให้คนที่เขาต้องการกำจัดกิเลส ผมไม่เคยบอกว่าผมเป็นอนาคามีเลย ผมแค่บอกว่าผมกำลังทำคุณธรรมระดับอนาคามีให้เกิดในตนคือการละเว้นกามทั้งหลาย

และวันนี้ผมกล้าบอกเลยว่าั้งแต่ฝึกมาผมตั้งใจเลิกกามเพศมาตลอดบางครั้งได้แปดเดือนบ้าง 3เดือนบ้าง จิตใจไม่เคยมั่นใจว่าจะข้ามมันได้เลย จนมาวันนี้ผมมั่นใจกล้าประกาศว่า มันทำได้จริงๆถ้าเรารู้วิธีและจิตใจเข้มแข็งพอ ผมไม่อ้างเอาคำว่าฆราวาสเสพได้มาอ้าง ถึงการเสพกามเพศนั้นไม่ใช่สิ่งผิดอะไร แต่สำหรับผมนั้นคือการหย่อนยาน ใครจะอ้างก็อ้างไป อริยสาวกรู้ว่ากามนั้นมีโทษมากคุณน้อย ผมมีกำลังสติปัญญาพอที่จะกำจัดมันได้ในชาตินี้ ส่วนใครจะรออะไรเมื่อไกร่ ผมไม่ว่าหรอก

ที่ผมแซะคุณเล่นๆก็เพราะเห็นคุณชอบสอนคนนั้นคนนี้ เลยอยากเห็นของดีในตัวคุณเท่านั้นเอง บางทีคุณจะได้คิดได้บ้าง ว่าทำอะไรอยู่มีประโยชน์อะไรจริงมั้ยกับสมาธิที่คุณรู้สึกภูมิใจเหลือเกิน เอาเถอะนพการ คนเราสะสมมาต่างกัน ผมหวังว่าคุณจะผ่านมันไปได้เร็ววัน จำไว้สมาธิคือสังขตะธรรมไม่ได้มีราคาอะไรมากนักหรอก มันแค่ใช้เป็นฐานนิดหน่อยในการบรรลุธรรมชั้นสูงๆขึ้นไป ถ้าคุณให้ราคากับมันมากคุณอาจหลงไหลจนลืมอริยสัจไปเลยก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2017
  6. bigtoo

สมาธิผมอาจจะลูกออดในสายตาคุณ แต่ผมก็ไม่เสพเมถุนธรรมได้ คุณคิดว่าใครน่าจะเดินได้ถูกทางถึงฝั่งได้ดีกว่ากันมิทราบ

7. bigtoo

ก็อย่างน้อยคุณก็เคยสนทนากับผมจนถูกแบนไปไม่ใช่เหรอ เพราะอะไรถึงถูกแบนครับ คนดีๆจะถูกแบนเหรอ คิดซิครับ ตัวเองบกพร่องอะไร

8. bigtoo

และเวลาคุณปฎิบัติธรรมแบ้วเอาลูกอะไรใส่ๆมาโชว์บอกเป็นพระธาตุ คุณดูตลกยังไงไม่รู้ 1คุณสร้างความสงสัยให้แก่ผู้คน 2 อวดต้นไปพร้อมกันเลยว่าเป็นผู้วิเศษ ส่วนผมบอกว่าลดละเลิกได้ นี่คือการบอกแก่สาธุชนที่ปรารถราการละกิเลส ยืนยันว่ามันทำได้จริง ผมเลิกเสพระหว่างกำลังทำกิจกามกลางทางนะครับ ตั้งวันนั้นจนวันนี้ก็ไม่เคยเสพและไม่เคยไหลออก ผมไม่ได้เสื่อมนะ ผมใช้ปัญญาสมาธิ กำจัดมันด้วยความอยากพ้นทุกข์อย่างสุดกำลัง ความคิดแบบนี้คงไม่ใช่ความคิดคนบ้าหรอกใช่มั้ยนพการ

9. บุรุษไร้เงา

เสพเมถุนธรรมใช้กับพระ มีแต่คนหลงตัวเองนะครับ ที่เอามาใช้กับฆารวาส
    สงสัยโลกนี้ คนเซ๊กส์เสื่อมจะบรรลุธรรมกันหมดแฮะ ๕๕๕๕๕๕
    ถ้างั้นคนอายุมากๆ ที่ร่างกายค่อยๆเสื่อมก็คงบรรลุธรรมกันหมดแล้วหละ
    ถ้าใช้แค่ตรรกะ ปัญญาน้อยประมาณนี้ ๕๕๕
    ถามจริงๆนะ ไม่รู้วิธีการมีเพศสัมพันธ์หรือเปล่าครับ ไม่ต้องอายหรอก..
    สมัยก่อนที่จะมีภรรยา พึ่งพาอาศัยฝ่ามือพิชิตมารอย่างเดียวเลยหรือเปล่า
    เนื่องจากไม่มีสาวๆมาสนใจครับ ๕๕๕๕

ตอนนั้นไม่เกี่ยวกับคุณ แค่ด่าคุณในกระทู้เกี่ยวกับการห้อยพระเครื่อง
    ความจริงมีคนด่าคุณอีกเยอะ คุณคงอ้างว่ารู้จักหมดเนาะ ๕๕๕๕
    เหตุเกิดตอนนั้นไม่ได้เพราะสนทนากับคุณครับ อย่ามาอ้างอีกนะครับ
    ผมด่ากับอีกคนครับ อ่อ และก็อีกอย่าง
    คุณไม่ได้แบนผม จะมาประมาณว่า ตัวเองดีไม่เคยถูกแบนหรือครับ
    แต่คนสมเพชคุณนะมากกว่าผมแน่นอนครับ ๕๕๕
    โอ้พ่อคนดี เชิญดีของคุณไปเหอะ และคนที่แบนผมก็ไม่ทราบว่าหายไปไหนแล้ว
    คนที่ไม่เคยมาดูในห้องอภิญญาเลย แล้วอยู่ดีๆมาแบนผมนะหรือครับ
    คิดว่า ผมไม่รู้อะไรเป็นอะไรหรือครับ อ่ออีกอย่าง
    ผมไม่เคยบอกว่าตัวเองเป็นคนดีครับ อ่านบ้างซิอย่าฉลาดน้อย
    จะโม้ทับใครหัดดูข้อมูลดีๆหน่อย ๕๕๕

วิธีการปฏิบัติแบบคุณ เค้าเรียกว่า
    การอยากพ้นทุกข์แบบโง่ๆ และก็โง่ที่สุดมากกว่าครับ
    โง่ไม่พอยังคิดว่าตนเองฉลาด แล้วเที่ยวจะพยายามยัดเยียดให้คนอื่นๆโง่ตาม
    ดีที่ห้องนี้ เค้าไม่ได้โง่เหมือนคุณ

และคุณก็หัดอ่านก่อนซิครับ ก็คุณไม่อ่านเลย ผมบอกไปแล้วว่าปกติไม่อยากพูดเรื่องนี้
    ทั้งๆที่บอกไปแล้วเด่วคนจะหาว่าโม้สร้างภาพ
    คือคุณต้องเข้าใจนะ ผมขี้โม้สร้างภาพแบบคุณไม่ได้จริงๆครับ..
    มันถูกเลี้ยงดูมาต่างกัน หวังว่าคุณจะเข้าใจบ้างนะ
    แต่คุณ ดันทะลึ่ง มากล่าวหาว่าผมเล่นพระธาตุอยู่มาถามอยู่ได้ นี่ข้อความคุณ
    ที่สะเร่อ มาอ้างอิงก่อน โดยที่ไม่ได้ตอบอะไรในหัวข้อกระทู้นี้เลย
    พอเข้าใจคำว่า มารยาทไหม มารยาท สกด ได้เนาะ

ว่าแล้ว ต้องเจอความคิดแบบนี้
    ความคิดคุณมันต่ำมากๆครับ ซักสงสัยว่า
    ทำไม่เป็นหรือภรรยาไม่ให้ทำหรือเปล่าครับ ๕๕๕
    ก็คุณกล่าวหาผม
    ผมก็เอามาลงให้ดู คุณยังคิดแบบต่ำๆได้
    ผมว่า การปฏิบัติคุณผิดทางมากๆครับ.....การที่
    สมาธิคุณไม่ก้าวหน้าเลย คุณอาจจะไม่สำนึก เพราะคิดว่า
    การวิเคราะห์ตำราเอา และปฏิบัติตามแบบสุดโต้งจะทำให้ตนเองบรรลุ
    ไปปฏิบัติเทียบกันตนเองประหนี่งว่า อยู่ในเพศบรรชิต แถวบ้านเรียก ....ายยยย
    ๑ เห็นใครดีกว่าตนเองไม่ได้
    ๒ มีความคิดกับคนอื่นๆเชิ่งลบ
    ๓.ยึดมั่นว่าความคิดตนเองถูกอย่างเดียว
    ๔ ยึดมันว่าหลักการวิธีการตนเองถูกอย่างเดียว
    ๕ พอใครเห็นต่างชอบอ้างระดับสูงๆเพื่อมากดมาข่ม มายกตนเอง
    ๖ เด่วนี้มามุข อริยสัจ เนื่องจากมุขก่อนๆ ใช้ไม่ได้ผล หามุขสร้างภาพเรื่อยๆ
    ผมไม่แปลกใจหรอกครับ ว่าคุณกี่ปีกี่ปี
    ก็ยังสภาพจิตใจเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง...ปฏิบัติไม่ต้องพูดถึง
    พอจะโม้ด้านปัญญา ก็ตอบใครไม่ได้เคลีย เพราะตัวเอง ไม่มีการปฏิบัติมาหนุน ๕๕

ปล. เรื่องพระธาตุเสด็จ ยอมรับว่า ความคิดคุณต่ำมากนะครับ
    ผมได้จากหลานอดีตสมเด็จพระสังราชฯองค์ก่อนมา
    ความจริงๆเสด็จมานานแล้วแต่ไม่อยากเอามาโชว์ บอกเหตุผลไปแล้ว
    เพราะถ้าเอามาโชว์ส่วนหนึ่ง กลัวว่าจะเจอพวกความคิด
    ต่ำๆเหมือนหนีนรกมาเกิด แบบนาย Bigtoo คนนี้หละครับ
    ปฏิบัติก็ผิดทาง ความคิดยังต่ำอีก...
    เป็นไปได้ คุณ ไม่ควรมาสนทนากับผมอีกนะครับ
    ปล่อยผมไปตามทางผมนะครับ
    คุณจะไปโม้ ไปอะไร จะว่าตัวเองดีอะไร เรื่องของคุณเลยครับ (^_^)
    ช่วงนี้ นานๆจะเข้ามาที
    ดันมาเจอพวกความคิดต่ำๆหนีนรกแบบนี้อีก...เหอะๆ
    ไปหากาแฟร้อนๆ ทานแก้หนาวดีกว่า...

10. bigtoo

ระบายออกมา เพื่อจะดีขึ้น

11. bigtoo

เซ๊กส์เสื่อม กับคนปกติแต่เลิกได้นี่ เหมือนกันมั้ย

12. บุรุษไร้เงา

นักปฏิบัติที่ทำได้ดีกว่า นาย Bigtoo แค่เรื่องกามแค่นี้มีเยอะแยะ
    ส่วนตัวเข้าใจว่า ในห้องอภิญญาสมาธิมีอีกหลายท่าน
    แต่คงไม่มีใครจะเอามาโม้ ยกตนเองเหมือนนาย Bigtoo แน่นอน
    แค่ทำได้ยังไม่ถึงสองปี โม้เหมือนระดับจักรวาล เอ่อซัก ๕ ปีขึ้นไปพอรับได้
    มิน่า ถึงไม่มีความสามารถทางด้านสมาธิอะไรเลย...
    ....ประมาณว่าตรูเจ๊งสุดแล้ว โม้ตั้งแต่ได้ สามร้อยกว่าวัน
    คนที่เค้างดเรื่องนี้ เค้ารู้สภาวะดีว่าเป็นอย่างไร
    อย่างคุณมัน เป็นกรณีเซ๊กส์เสื่อม หรือ สารสร้างน้ำอสุจิมันเสื่อมไปแล้ว

ถ้าไม่เชื่อไปหาหมอตรวจสุขภาพดูนะ

ถ้าจำไม่ผิด มีคนพูดแล้วนะ ตั้งแต่นาย Bigtoo เอามาโม้ในช่วงแรกๆ
    เข้าใจธรรมชาติของร่างกายไหม แต่คนมันจะโม้สร้างภาพ
    เพราะเปิดตัวแรง โม้ไว้เยอะสมัยเข้ามาแรกๆ
    บอกว่าตัวเองเป็นอนาคามีโน้น ขำไปถึงดาวอังคารกัน
    หายไปพักหนึ่ง นึกว่าจะดีหรือเปลี่ยนพฤติกรรมบ้าง
    กลับมาหนักกว่าเดิม แถมความคิดยังต่ำกว่าเดิมอีก

มันเลยมองไม่เห็นตรงจุดโม้สร้างภาพนี้
    เพียงแต่คนที่เค้าทำได้จริง เค้าไม่เอามาโม้สร้างภาพเพื่อให้ตัวเอง
    ดูดีเหมือนคุณ Bigtoo หรอกครับ
    เพราะเค้ามีสิ่งหนึ่ง ที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิด
    บรรพบุรษโครตเหง้าเค้าอบรบสั่งสอนกันมาดี
    สิ่งนี้ เรียกว่า ''ยางอาย'' พูดตรงๆ
    คือเค้าละอายใจที่จะเอาเรื่องแบบนี้ มาโม้นั่นหละครับ....

พูดอยู่นั้นหละไม่จบ ไม่ได้พูด
    ตอบอะไรเกี่ยวกับหัวข้อกระทู้นี้เลย...
    แถไปเรื่อย เปลี่ยนบริษทไปเรื่อย

ปล. สันดารขุดยากจริงๆนะครับ...
    คือ ถ้าพอมีความสามารถอะไรบ้าง
    หรือพูดทางธรรมแบบมีผลการปฏิบัติมาหนุน
    ที่คนอ่านๆแล้วจะเกทบ้างว่า ใช่นะ ไม่ใช่แบบคิดเอาเอง
    ยังพอฟังได้บ้างนะ....
    นายคนนี้ ไม่ไหวจะเคลียจริงๆ
    ด้วยคุณภาพทางความคิด ที่มีต้นทุนต่ำมากๆเหมือน
    พวกหนีนรกมาเกิดชัดๆ
    ดันอยากจะมาดัง ในห้องอภิญญาสมาธิ
    นึกแล้ว ขำไปถึงดาวเสาร์
    เพราะครั้งก่อน ถึงดาวอังคารแล้ว..(ประชดนะครับ)....

13. bigtoo

เอาออกมาเยอะๆ จะดีขึ้น

14. bigtoo

สงสัย คุณนพการ ทำไมต้องทำตัวหนังสือสีแดงด้วยครับ