ท่านฝึกละสังโยชน์ ๓ เพื่อเตรียมตัวเป็นโสดาบันอย่างไร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์โง๋, 11 เมษายน 2017.

1. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อให้เก่งแค่ไหน ถ้าทิฏฐิบดบังความจริงยังไม่เห็น ก็ไปไม่รอดทั้งนั้นแหละครับ ของคุณยังไม่ต้องกล่าวไปถึงมรรคผลนิพพานด้วยซ้ำ เอาให้เห็นจุดนี้ก่อนก็พอครับ ค่อยๆ แกะไปครับ อะไรเป็นความเก็บกดก็ฝึกดูให้ออกครับ..

2. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    แวะเข้ามาอ่าน เข้าใจว่า

" กิน = รับประทาน = แดก "

3. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    เขาลือกันว่า เห็นว่าห้องนี้เป็นห้องนักปฏิบัติ
    :D:D:D ครับ คุณ Tboon เป็นคนบอกเองนี่ครับว่า แจ้งนิพพาน เห็นนิพพานแล้ว
    แต่ผมอ่านสิ่งที่คุณ Tboon พูดมานั้น มันเหมือนยังไปไม่ถึงไหนเลยนี่ครับ
    ความเก็บกด ความคิด ความฟุ้ง เป็นนิวรณ์ธรรม สมัยผมฝึกกรรมฐานเบื้องต้น ผมดับนิวรณ์ธรรมได้หมดแล้วครับ เลยแปลกใจว่า แค่นี้นะหรือนิพพาน

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณรโหฯคับ ครั้งที่สามแล้วนะคับ
    ที่ผมนะพูดมาจากปฎิบัติคับ
    แต่คุณไม่เข้าใจเองคับ อย่าดื้อรั้นคับ
    จริงๆถามแหย่ไปแล้วแต่เหมือนคุณมันรั้นเนาะ
    เพราะคุณไม่เห็นผู้ดูจิตคุณเห็นแต่ผู้รู้คับ
    เพราะคุณหนักทางวิปัสสนา ชาตินี้
    ทั้งชาติก็ไม่มีทางเห็นผู้ดูได้คับ
    ถ้าไม่มาสมถะบ้าง
    คุณจะไม่ทันตรงนี้
    ไม่รู้กระบวนการตรงนี้คับ
    . เป็นเหตุให้คุณแม้เหมือน
    รู้มาก แต่ความสามารถทางจิตกลับไม่มีและทำอะไรพิเศษทางติตไม่ได้คับ

จิตอริยะ คุณไม่มีความสามารถดูออก
    แล้วคุณเอาอะไรไปรู้ว่า จิตที่ละสักกายยะฯได้ ระดับนั้นเป็นอย่างไร และวิธีการที่เข้าถึง
    เป็นอย่างไร. มันเอาตำรามาอ้างเสริม
    มาแย้งไม่ได้หรอก อย่าดื้อมากครับ

ถ้าคุณพอมีความสามารถ
    ทางจิตได้ คถณอ่านที่ผมเขียน
    คุณจะเกทวิธีการทันที

แต่คุณนอกจากไม่มีแล้ว
    ยังยึดสิ่งที่ตนรู้ ทั้งๆที่บอกแล้วเขียน
    แล้ว มาถามแล้ว ถามอีกเรื่องเดิมๆ
    และไม่เข้าใจอีกเหมือนเดิม
    และก็ยังมายึดเหมือนเดิม
    มาบอกอีกว่าผมเข้าใจผิด
    ผมปฎิบัติมา ผมไม่ได้อ่านมานะคับ

และที่สำคัญผมแสดงได้ พิสูจน์ได้
    แต่ไม่ได้กับคุณเลยเพราะรู้ว่าจิตคุณ
    ไม่สามารถเข้าถึงได้
    หัดฟังกันบ้างงอย่าดื้อคับ

นี่ถ้าเป็นคุณผ่านมาเฉยๆมาอ่าน
    หรือคุณ Tboon เค้าเกทไปนานแล้วครับ

ปล. เอาว่าถ้าคุณยังเข้าไม่ถึง
    ก็อย่ามาสรุปผม เพราะผม
    อยู่ในแบบที่แสดงได้ พิสูจน์ได้
    เข้าใจนะครับ
    ง่ายๆนะ บอกว่าอ่านที่ผมเขียนไม่เข้าใจพอ
    อย่าแสดงความเห็นแล้วสรุปว่าตัวเองรู้

เด่วผมถามกลับบ้างแค่พื้นๆ
    คุณจะตอบไม่ได้ไปไม่
    เป็นนะครับ
    เข้าใจเนาะ ขี้เกียจอธิบาย
    ๓ รอบแล้วหมดโควต้าสำหรับคุณครับ

5. รโชหรณัง

นักปฏิบัติห้องนี้แปลกนะครับ เวลาบอกว่า ยังไม่แจ้งในการละสักกายทิฎฐิ นี่เกิดโทสะ
    ผมโดนกล่าวหาว่า อ่านแต่ตำราบ้าง ไม่ปฏิบัติบ้าง ยังไปไม่ถึงไหน บ้าง ผมยังไม่รู้สึกอะไรเลย

เวลาคุณ สรุปผมไปต่างๆนาๆ ผมยังไม่เห็นห้ามเลย แค่บอกว่า ให้แย้งเรื่องธรรมดีกว่า
    และผมก็แย้งธรรมของคุณอยู่ ว่าคุณเข้าใจผิด คำสอนพระพุทธเจ้าก็ยกมาให้ดู
    ไม่ได้สรุปอวดว่าผมรู้อะไรเลย
    แบบนี้หรือครับ ที่คุณบอกว่า คุณแสดงได้พิสูจน์ได้ ผมแย้งไปไม่กี่ที ห้ามเสียแล้ว

นี่หละครับ สักกายทิฎฐิ คือ กล่าวกระทบตนไม่ได้

แต่ไม่เป็นไรครับ คุณไม่ให้โควต้าผมก็ไม่เป็นไร แต่ผมให้โควต้าคุณได้เสมอครับ

6. รโชหรณัง

คุณ Tboon ยังจัดการกับนิวรณ์ไม่ได้ เอามาอ้างอิงไม่ได้หรอกครับ:D:D
    และผมก็แย้งไปแล้วว่า ธรรมของคุณ เป็นการพูดปลายทาง ไม่ได้แสดงการปฏิบัติอะไร ในการละสักกายทิฎฐิ ใครๆก็อธิบายได้ครับ
    ผมคิดว่า คุณยังไม่รู้จักวิปัสสนาญาณ ยังไม่รู้จักฌาณ ถึงได้กล่าวรวบรัดกระโดดข้ามขั้นมาจนถึง ยอมตาย ได้เลย

ธรรมของคุณ nopphakan จึงน่าจะเป็นธรรมของพวก isis ระเบิดพลีชีพมากกว่านะครับ
    เพราะกล้าตาย แต่ไม่ยอมให้ใครเห็นต่าง

7. Tboon

ขำน่ะครับ..คุณรโชฯ คุณว่าคุณดับนิวรณ์ธรรมได้หมดแล้วตั้งแต่สมัยฝึกกรรมฐานเบื้องต้น ถ้าดับได้จริง คุณจะมานั่งซักไซร้ไล่เลียงอะไรขนาดนี้หรือครับ บอกไปขนาดนั้นก็ยังไม่เก็ท ยังไม่เข้าใจเองก็ว่า คำตอบของผมออกทนโธ่ คุณยังคลำหาจุดโฟกัสที่สำคัญไม่เจอเลย ลักษณะเด่นๆ ที่เป็นหนทางปฏิบัติ คุณกลับไม่เก็ท ไปพยายามจิกถามลีลากันอยู่นั่น ลีลานั่นมันสีละฯ (ผมพูดย่อเฉยๆ น่ะ ครับ) สีละฯ ก็คือสีลพตปรามาสไงครับ เข้าใจไหมครับ ถ้าแค่นี้คุณยังจับจุดไม่ถูก มันก็บ่งบอกว่า ยังเป็นพวกตาบอดคลำช้างอยู่เลย มรรคไม่ต้องมาพูดกัน คลำใหม่ครับ เอาใจช่วย วางหน่อยทิฏฐิความเชื่อ

8. รโชหรณัง

สนทนาทางธรรม แล้วเกี่ยวอะไรกับดับนิวรณ์ได้หรือไม่ได้หรือครับ
    ผมก็บอกแล้วนี่ครับว่า ผมจะถกธรรมเท่าที่ สติปัญญาจะอำนวย
    คนที่ซักไซ้ไล่เลียง นี่คือ คุณ Tboon กับ คุณ nopphakan ไม่ใช่หรือครับ
    ผมเพียงแค่ แสดงเหตุและผล อันเกี่ยวกับ สังโยชน์เท่านั้น
    นิวรณ์ธรรม คือ ความคิดฟุ้งซ่าน กามฉันทะ พยาบาท วิจิกิจฉา อุทธัจจะ และถีนมิทธะ
    ตรงไหนครับที่ผมแสดงถึง นิวรณ์ ทั้ง 5

สีลพตรปรามาส คือ การถือข้อวัตรผิดๆตามที่ผมอธิบายไปแล้ว ไม่ได้เกี่ยวกับ วิธีการตอบปัญหานี่ครับ ที่คุณ Tboon กล่าวหาว่าเป็น ลีลา

9. Tboon

คุณจัดการนิวรณ์ได้หมดแล้วนะครับ นิวรณ์ไม่เกิดกับคุณแล้วนะครับ ผมว่าสุดยอดเลยครับ เรื่องปลายธงปลายทางอะไรนี่ บอกชัดเลยนะครับว่าไม่รู้เรื่องเลย ไม่รู้จักมรรคจริงๆ เอาแค่มัคคามัคคญาณทัศนวิสุทธิ นี่ก็พอนะครับ เห็นแจ้งว่าทางใดเป็นทางหรือไม่ใช่ทาง มัคคามัคคะ + ญาณทัศนวิสุทธิ ไปแปลเอาเองนะครับ

คือถ้าจะอ้างว่าต้องไปเห็นตอนปลายๆ ทางอะไรนั่น ก็โปรดเข้าใจใหม่ได้เลย รถ ๗ ผลัด นี่แค่ผลัดที่ ๕ นะครับ ของคุณผมว่า เอาแค่ผลัดแรกก็น่าสงสัยว่าจะไม่ผ่านแล้ว สีลวิสุทธิ ลองพิจารณาตัวเองดีๆ ครับ อะไรไปตามขวางอยู่ ความหมดจดไม่พอก็ไม่ผ่านครับ ศีล สัมมาอาชีวะ ลองพิจารณาปรับปรุงตั้งแต่ลำดับนี้เป็นต้นไปเลยครับ ผมคิดว่ามีผล ลองรับฟังเอาไว้บ้างครับ ถ้ามุ่งหลุดพ้นจริงๆ น่าจะไม่ยากเกินความตั้งใจ

10. วงกรตน้ำ

12
    อ่านแล้วดูเหมือนว่าคุณรโชจะอ่านไม่ละเอียด
    ในเรื่องการแย้งสักกายทิฎฐิ คุณนพการมีกล่าวไว้ว่า
    " ส่วนระดับโปรซีรีย์ทั้งหลาย
    ที่ตัดกายได้จริงๆนั่นเป็นเรื่องเฉพาะบุคคลครับ
    ซึ่งสำหรับส่วนตัวจะยอมรับท่านเหล่านี้ "

จากข้างต้น ก็ละ /ไม่ต้องนำระดับนั้นลงมากล่าว

ทีนี้ตามที่คุณรโชกล่าวว่ากลัวปืนขูดหินปูนไม่น่าเกี่ยวกับสักกายทิฎฐินั้น ตามที่เข้าใจคุณนพการบอกว่า ให้ลองทดสอบแบบง่ายๆ เช่น การขูดหินปูน จิตสามารถทิ้งร่างได้ซักวินาทีไหม?? นั่นคือจิตจะต้องทิ้งร่าง ไม่ยึดติดกับร่าง จึงเป็นแค่การทดสอบในรูปแบบการใช้ชีวิต ไม่เกี่ยวกับความกลัวขูดหินปูนแต่อย่างใด

เข้าใจถูกไหมเนี่ย???

11. Tboon

ผมว่าคุณเริ่มเบลอมากกว่า คุณถามผมเรื่อง การเห็นอสังขตธรรม นิพพานนี่เท่าที่จำได้ในกระทู้นี้สามรอบแล้ว ยังว่าไม่ซักไซร้ เรื่องนิวรณ์คุณก็พูดมาเองทั้งหมด งงอะไรเหรอครับ

12. รโชหรณัง

ถ้ากล่าวแบบนั้นก็ยิ่งผิดมากไปกว่าเดิมสิครับ เพราะจิตจะทิ้งร่างได้อย่างไร
    พระพุทธองค์ตอนจะปรินิพพาน ท่านเกิดทุกขเวทนาสาหัส เนื่องจากกายที่ได้รับพิษ ท่านยังไม่ทิ้งร่างเลยครับ

13. รโชหรณัง

เอาเถอะครับ ในเมื่อคุณ Tboon จะปฏิเสธคำพูดเรื่องการแจ้งนิพพานของตนเอง
    แต่เพราะ มันมีเหตุว่า คุณมาสนทนากันและโต้แย้งกัน ผมก็ต้องถามกลับไปในขณะที่ยังคุยกันอยู่
    จะมาว่าผมซักไซ้ไล่เลียงยังไงหละครับ

14. วงกรตน้ำ

12
    อ่านแล้วเฮ้อ.. ตามนั้น
    คนหนึ่งพูดถึง 3+
    คนหนึ่งพูดถึง 5+
    คนหนึ่งพูดถึง 5
    เรื่องเดียวกันแต่คนละตอน ^_^
    ไปดีกว่า เข้ามากวนเล่นๆค่ะ

15. รโชหรณัง

คุณ Tboon ตีความสุดโต่งไปเองครับ นิวรณ์ของคนเกิดขึ้นมาได้ตลอด แต่ผมบอกว่าผมดับได้หมดตั้งแต่เริ่มฝึกแล้วครับ ไม่ได้หมายความว่า ประหารนิวรณ์ ไม่กำเริบอีก

เอาเถอะครับ แล้วแต่คุณ Tboon จะตีความไปตามอัธยาศัยครับ

16. Tboon

สงสัยจะจริงอย่างที่คุณวงกรตน้ำว่านะ ว่าคุณแกอ่านไม่ละเอียด แต่ผมว่าอาจจะมากกว่านั้น คือไม่เก็ท จริงๆ คำตอบของคำถามเนี่ยตอบไปตั้งนานแล้ว จริงๆ เล่ามาก่อนที่จะถามเสียด้วยซ้ำรอบนึง (ถ้ากระทู้อื่นก็มีอีก) ถึงได้เกิดคำถามขึ้นมาไง แล้วก็เลยเล่าให้ฟังอีกรอบ แล้วอ่านที่คุณรโชฯ เขาโพสต์สิ บอกผม "ปฏิเสธคำพูดเรื่องการแจ้งนิพพาน" ??? o_Oo_Oo_O:D

17. รโชหรณัง

แสดงว่า คุณ Tboon ไม่ปฏิเสธว่า แจ้งนิพพานแล้ว
    :D:D
    แจ้งนิพพานแล้ว แต่ไม่พอใจ เวลาคนถามเรื่องนิพพาน:D:D

18. Tboon

อ้าว ก็พูดมาแบบนั้นนิ ราคาคุยไง ดับได้หมด ดับได้หมดแล้วมันจะมีความหมายอะไร สมัยก่อนที่พระพุทธองค์จะตรัสรู้ ก็มีให้ดูเป็น ตย.อยู่แล้ว ทิฏฐิความเชื่อไม่เห็นแจ้ง จะเอาปัญญาที่ไหนมาหลุดพ้น ตัวนี้มันขวางอยู่ตัวเบ้อเร่อไม่เห็น มองข้ามไปข้ามมา จะมาคุยโอ่มรรคผลนิพพาน มันจะใช่เหรอ แค่ให้ข้อคิดอะน้าาา

19. รโชหรณัง

เฮ้อ คนหนึ่งบอกว่า แจ้งนิพพาน
    อีกคนหนึ่งเอา ธรรมะ isis มาพูด
    ละสักกายทิฎฐิกันได้แล้วด้วย
    มิน่าหละ ถึงมีโทสะ เมื่อโดนแย้ง:(

20. Tboon

อ้าว นี่ยังไม่เก็ทอีกเหรอ ก็บอกแล้วว่าต้องแจ้งในส่วนที่เป็นอสังขตธรรมก่อน ถึงจะมีปัญญารู้ว่าอย่างไรคือทางหรือไม่ใช่ทาง ไม่งั้นไปไม่ถูกหรอก สัมมาทิฏฐิไม่มีจะไปถูกได้ยังไงหว่า