ท่านเห็นจิตเป็นเป็นอย่างไร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย แค่พลัง, 23 มีนาคม 2017.

1. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010

หึหึหึ คนไม่รู้ก็คือคนไม่รู้ จะยกหางตัวเองยังไงคนที่เค้าปฏิบัติเค้าก็รู้และดูออกครับ
    ไม่งั้นคุณแมวใส่สูทจะคุยกับผมรู้เรื่องเหรอครับ
    แต่ก็นะ ตามสบายครับ

2. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

งง เต๊ก

ป๋มไปเกี่ยวอะไรกับ การห้อย หรือไม่ห้อย พระเครื่องขอรับ

ตัวผมเอง ก็ได้มาจากแม่ หลายองค์ เก็บเต็มบ้าน

กะลาลุ้ม

ฮิววววววววววววววววววววส์

3. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    เห็นหลายๆคนอาจจะยังเข้าใจ ไตรสิกขาผิดๆ
    ต้องปฏิบัติก่อน แล้วค่อยมาอ่านแผนที่ จึงจะพอรู้จักทางไป และไปได้ถูกทาง
    ถ้าจดจำแต่แผนที่ แต่ไปสอนคนท้องถิ่นที่เขาคุ้นเคย เขาหลับตาเดินยังเดินถูกทางได้ ไม่ต้องมีแผนที่ นักท่องจำพุทธพจน์จะเป็นแบบนั้น คือท่องจำแผนที่แต่ไม่เคยไป
    เหมือนคนเรียนหนังสือวิชาสร้างบ้านมา แต่ก่ออิฐฉาบปูนไม่เป็น
    ตรงนี้ต้องฝึกทำเรื่องง่ายๆให้เป็น ก่อนครับ

4. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    ธรรมของพุทธองค์ประกาศไว้ ไม่มีสัตว์หน้าไหนมีปัญญาเลิศอย่างท่าน

เราสาวกอาศัยสดับรับฟังจากพุทธองค์ น้อมนำมาปฏิบัติอีกทอดหนึ่ง

ในพุทธกาล พระโปฐิล(ตอนยังเป็นปุถุชน) ท่านทรงจำคำของพุทธองค์ได้ดี

ไปสอนพระท่านอื่นๆ พระท่านอื่นๆก็สำเร็จเป็น พระอรหันต์ไปเลย ….

ทีนี้ถ้าซื่อตรงต่อธรรม ไม่เป็นสาวกอกตัญญูปอกลอก หาหนทางเดินเองได้

ก็จะไม่ปรักปรำตำรา การจำตำรา มีแต่จะท่องให้คล่องปาก รับฟังด้วยดี

เป็นประโยชน์ต่อพระศาสนา แม้นจะยังไม่บรรลุธรรมใดๆก็ตาม

5. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    สั่งสมสุตตะ จดจำคำสอน เพื่อสืบทอด
    กับ
    นั่งมโนนึกทึกทัก มันต่างกันนะครับ

6. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    ท่องจำ จดจำ คำสอนของพระพุทธองค์ แต่ไม่ได้ปฏิบัติให้ตรง
    แล้วคิดจะสืบทอดศาสนา ก็เหมือนกับ เล่นกระซิบส่งสาร สุดท้ายความหมายเพี้ยนหมดครับ
    เพราะว่า ใจนี้มีกิเลสอยู่ส่วนหนึ่ง ธรรมอยู่ส่วนหนึ่ง
    เมื่อศึกษามากจำมาก กิเลสทิฎฐิมานะว่าตนรู้มากก็ทำงาน เมื่อนั้นแล้วจิตย่อมถูกบงการโดยฝ่ายกิเลส เมื่อใจฝ่ายกิเลสเป็นประธานแล้ว เรื่องที่จะตรงไปสู่ธรรม ก็เป็นไปไม่ได้

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
    มองว่า เจ้าของกระทู้
    อยู่ในกิริยา ของผู้ดู กับผู้รู้แล้วครับ
    ตัวที่ไปเห็นโน้นนี่นั้น คือ ผู้รู้ ที่ส่งจากผู้ดูครับ
    ซึ่งถ้าใครมาทางปัญญาก่อนจะไม่มีทางเห็นผู้ดูครับ
    เข้าใจที่พูดเนาะ ไม่มีทางที่จะคุยด้วยแล้ว
    เค้าจะรู้เรื่องที่เราพูดครับ...

ส่วนกิริยาที่วิ่งในกายนั้น ที่ว่าไปโผล่ที่สีทองๆ
    คือ สภาวะที่ทำให้
    ตัดกิเลสเรื่องนั้นได้ถึงขั้นละเอียดครับ
    ในที่นี้คือตัดการยึดติดกาย
    ตรงนี้เป็นปัญญาทางธรรมครับ
    ซึ่งถือว่าดีมากแล้ว แต่ยังไม่พอครับ

เหลือแต่ปัญญาญาน ที่จะไปรู้ว่า
    ทั้งผู้รู้ และผู้ดู ยังเป็นการปรุงแต่งอยู่ได้
    คือไปเห็นกระบวณการเกิดของมันได้
    ก่อจะเกิดเป็นปัญญาญานขึ้นมาได้
    ของมันเองตามลำดับได้ครับ
    แต่ว่า ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไปนะครับ....

ปล.ทริคคือ เกิดตอนไหน ดับตอนไหน เกิดเพราะอะไร และดับเพราะอะไรครับ
    เป็นเส้นทางแห่งปัญญาญานได้ครับ..
    ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ โชคดีครับท่าน..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2017
  8. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

:p ก็ตรรกโง่ๆ-และคำถามโง่ๆ ที่คุณเชื่อ นั่นไม่ใช่ผมแน่ ของคุณไง..คุณก็กลับไปกราบ รอยพระบาท-พระธาตุ -หรือต้องถึงนิพพานก่อนถึงจะเชื่อก็ไม่มีใครว่าคุณนี่
    :mad: ผมเอา พุทธวจน-มาเผยแพร่ พุทธวจน ผมเอามาจากตำราที่พระพุทธเจ้าแต่ง คุณไม่เชื่อก็เรื่องของคุณดิ- ผมเอามาจากตำรา พุทธวจน-ไม่ใช่คิดเองเออเอง-การไม่รู้ก็อย่ามาเชื่อ มาอ่าน ไม่ใช่มาชักจูงคนให้โง่ตามคุณ-มหาประเทศ4 พจ.ท่านก็สอนไปหาอ่านเอานะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2017
  9. เราโตมาคนละแบบ

มิน่าล่ะเปลืองทิชชู่จริงๆคุยกับคุณ
    pinit417..นี่ เพิ่งสมัคมาใหม่เอี่ยมเพื่องานนี้โดยเฉพาะเน๊าะ

10. แค่พลัง

แค่พลัง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2017
    จริงๆพวกคุณรักกัน กลมเกลียวใช่ไหมครับ

11. เราโตมาคนละแบบ

:eek: คุณแมว..ไม่ธรรมดานะนี่คุณ เอาความรู้สึกคนอื่นมาเล่น ทั้งๆที่รู้อยู่-ให้เขาตีกันก่อน แล้วเดี๋ยวพระเอกจะออกมาห้าม ทำนองนั้นนะ ลุงแมว ไม่ดูจิตกับ อจ.มนตรี แล้วหรือครับ..ที่ชลบุรีนะ ..
    :pผมขนาดทำใจแล้ว คนบางพวกยึดติดมาแต่พ่อ แม่ ครูอาจารย์-ใครค้านไม่ได้ อจ.กู-สายกู-ใครเถียง ถือว่าลบหลู่ โง่ที่จะยึดมั่น-ถือมั่นในคำสาวก แต่คำ พระศาสดา พุทธวจน..ไม่เชื่อ
    :mad: แต่นั่นก็ไม่แปลก การที่ไม่ยอมศึกษาแล้วจึงตัดสินใจว่าเชื่อหรือไม่เชื่อ เพราะเหตุใด ตามคำสอน พจ. มหาประเทศ4 และ กะลามสูตร นี่น่าแปลกมาก..มันไม่ยอมหาความจริงเอาแต่ศรัทธา
    :mad: บางคน แก่แต่อยู่นานอย่างเดียว-วายเรียกพ่อเลย สำนึกที่จะเชื่อหรือไม่เชื่อตามเหตุผล ที่มีหลักฐานยืนยัน ไม่มีเลย...ไม่เกิดเลยกับคนประเภทนี้..จะด่าคนนำข่าวใหม่ๆมาเสนอหมดทั้งที่เขาไม่เกี่ยวอะไรด้วย ต้องขอบคุณเขาด้วยซ้ำ ผมก็ทำหน้าที่เผยแพร่ของผมไปก็เท่านั้น ตัวใครตัวมัน ศรัทธาแบบยึดติดตัวบุคคล หลักการ-คำสอน-แผนที่ปริยัติ ไม่เอานี่ งง
    :eek: ที่หนักกว่านั้น ยังทำตัวต่อต้านแบบไร้เหตุผล-ปิดกั้น-แต่ไม่กล้าที่จะศึกษา หาเหตุผลตำราที่เกิดขึ้นใหม่มาศึกษา

12. นิวรณ์

ลอง ปรารภ " ทุกข์ " ที่คุณใช้กำหนดรู้ ดูจิฮับ

ถ้า ถูก จะได้คำตอบ

ถ้า กำหนดรู้ทุกข์ไม่ถูก เราจะเรียกว่า " หวงศาสดาอื่น "
    มันก็จะ ต่างกันตั้งแต่ตัว สาสนัง (คำสอน ว่าด้วยการ ออกจากทุกข์
    แต่ถ้า ออกจากทุกข์เหมือนกัน ไม่มีทางเลยที่จะ มีขอบเขตแบ่งกั้น
    ตั้งแต่ การปรารภความเพียร ยังไม่ต้องถึงกับสำเร็จ ต่อให้อีกแสนอสงไขย
    ก็ยังกลับมาเป็นหนึ่งได้ )

13. แค่พลัง

ผมอยากจะบอกว่า อย่าให้จิตที่รู้ผ่านตา ไปทำให้หัวใจสะเทือนครับ

14. นิวรณ์

ขอตอบใน ฐานะคนปรกติหน่าฮับ ไม่ได้เกี่ยวกับ เสวนาธรรมะ แต่อย่างใด

เรื่อง พระพุทธรูปนี่ ที่ยก แม่ มานี้ ก็เพื่อให้คุณ ได้ตีลังกา ใช้ปฏิภาณไหวพริบ
    แก้ปัญหา ไม่ใช่กล่าวอะไรล่วงเลยไป แบบกู่ไม่กลับ

ถ้าแม่ผมให้พระเครื่องผมมา แล้วผมก็รับ แปลว่าอะไร แปลว่า เรื่องปฏิเสธ
    พระเครื่องนี้ ไม่น่าจะออกจากปากผม

ทีนี้ ถ้ามีเรื่องพระเครื่อง ข้อความเดิมก็ไม่รู้ว่า คุณอ่านจากไหน แต่ที่แน่ๆ
    น่าจะ อ่านภาษาไทยผิดแน่ๆ

หรือถ้าจะมี ก็น่าจะมีเรื่องเดียว เพราะผมพึ่งฟังพระเทศนามา เรื่องทำพระเครื่อง
    หรือ เรื่องปลุกเสกพระเครื่อง

สำนวนที่เป็นไปได้ที่ผมจะบอกพี่เกิด น่าจะเป็นคำว่า "พระราชรี นี่ไม่เอาเลย
    เรื่องทำพระเครื่อง ใคร(พระลูกวัด)คนไหนเข้ามาขอ ท่านก็ไล่ไป " น่าจะเป็น
    ทำนองนี้ ซึ่งคำว่า " พระราชรี " เป็น ศัพท์เฉพาะ พี่เกิด กับ ผม รู้กันสอง
    คน ดังนั้น ข้อความอะไรแบบนี้ คนที่ไม่เข้าใจ ควรวางลง ตั้งแต่แรก ไม่ควร
    อ่านแต่อย่างใด แต่ถ้าอยากจะไป ทำอะไรพระท่าน ก็ไปถาม สมาชิกที่
    ชื่อ ผ่านมา อะไรนั่น เขาทราบชัดว่า พระราชรี ผมหมายถึงใคร แต่โดย
    ส่วนตัวไม่ขอบอก เพราะ ต้องการสื่อเจตนาว่า มันเป็น ข้อความคุยกัน
    ระหว่างผม กับ พี่เกิด เท่านั้น

อ้อ อย่าลืมว่า มี สมาชิกอีกคนหนึ่ง ใช้ชื่อ " วรณ์นิ " อันนี้บอกก่อนหน่า
    คร้าบว่า ไม่ใช่ผม (ที่เอ่ย น้า จ. เพราะน้า จ. เขาชอบเล่นพระที่สามแยก)
    แล้วพี่เกิดนี่ก็ไม่ใช่ผม เป็นคนที่ ทะเลาะกัน แบบจับพระอาจารย์อีกฝ่าย
    เข้าคุก คุณว่า จะเป็นคนเดียวกันได้เหรอ ทะเลาะกันจนมีส่วน หรือ มีเหตุ
    ให้อีกฝ่ายดิ้นรน จับพระอีกฝ่ายเข้าคุก เนี่ยะ.....[ แต่ข้อเท็จจริง พี่เกิด
    คงไม่ได้เกี่ยว แค่ พัวพันกับ คนบางคน ฮี้ ฮี้ ฮี้ ฮี้ ]

ถึงพี่เกิดฮับ

แตกต่างกันสุดขั้ว แต่พี่เกิดฮับ มีคนเขามองว่า เป็นหนึ่ง ฮิวววววววส์

xxx

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2017
  15. แค่พลัง

ถ้าเข้าไปในสมาธิลึกแล้ว เราจะไม่มีอาการทางร่างกาย ครับมีแค่จิตที่รับรู้ในอาการนั้น แสงที่เห็นนั้นเหมือนเราเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งเลย เบาสบายมากๆ ผมทำอะไรต่อนะเหรอ ก็รู้อยู่แบบนั้น จนสักพักก็ค่อยๆ ถอยกลับมาจนมาถึง อานาปานสติ แล้วค่อยๆ คลายออกจากสมาธิ

16. เราโตมาคนละแบบ

:p ผมคนละคนกับอจ.นิวรณ์-..นี่เวทีแสดงความเห็นชี้ให้ตรงธรรมที่ผม-แสดงผิดถูกอย่างไร -หากคุณว่าผิดก็แสดงโต้แย้งมาชี้มาที่ธรรม อย่ามาวิจารณ์หรือด่าคนนำเสนอธรรม คุณนี่ไร้มรรยาท ..
    :mad: คุณไปถาม มอสเองดิ..ใครปิดกะทู้ผม..ทำไมคุณมามองผมแง่ร้ายทำไมผมต้องปิดกะทู้ตนเอง-คุณกับผม ทั้งที่ไม่เคยสนทนากันมาก่อนเลย คุณมาออกตัวร้อนตัวแทนพระองค์ไหนนี่..ที่คุณนับถือรึ
    :mad: ก็บอกแล้ว ผมเป็นอิสระทางความคิด และเห็นว่า พุทธวจน นั้นมีเหตุผลสมควรเชื่ออย่างยิ่ง ผมไม่ยึดติดพระองค์ไหนแล้ว เพราะผมขาดศรัทธา ความรู้ที่ได้มามันไม่จริง ผมยกเหตุผลให้อ่านแล้ว ผมผิดรึที่ไม่ศรัทธา ผมศรัทธา พุทธวจน แทนตัวบุคคลครับ
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes: ..เมื่อ พระอาทิตย์ขึ้นส่องแสง- แสงหิ่งห้อยย่อมจางหายไปเหมือน..ความจริงที่ปรากฏ ความเท็จ ก็ตั้งอยู่ไมไ่ด้
    คุณอย่าเอาศรัทธาแบบหลงไหลตัวบุคคลของคุณ มาล่วงเกินคนอื่น ที่เขาไม่นับถือตัวบุคคลแบบคุณ มันเกินพอดีครับ เดี๋ยว อจ. คุณเขาบอกให้กินเยี่ยว-กินขี้อาจารย์ ผมว่าคุณยอมกินแน่ ..ดูจากกริยาตามตื้อผมไม่หยุด

17. เราโตมาคนละแบบ

:eek::oops:ผมไม่ได้เป็นคนสั่งให้ลบกะทู้-ผมยังจะถามพวกคุณอยู่เลยว่า-ใครลบกะทู้ผม-แล้วคุณกับ อจ.นิวรณ์ นี่คุยกันเรื่องอะไรผมก็ไม่รู้ด้วย ใครมุสาเรื่องอะไรครับ อจ.นิวรณ์มาด่วนเลย ผมงงไปหมดแล้ว แถลงหน่อยครับ

18. เราโตมาคนละแบบ

อจ. มันเรื่องอะไรกันนี่ ผมไม่เข้าใจ ขยายให้ฟังหน่อย พระเครื่องอะไรกันหือ

19. เราโตมาคนละแบบ

:p ตรงนี้ น่าจะเป็น ตทังคปหาร..เป็นเรื่องๆไป-เป็นไปได้ ความคิดในสมาธิที่มีกำลังเพียงพอทำให้กามลด แต่ปัญหาคือ คุณคิดอะไรตอนเห็นภาพอสุภะนั่น (ฌานนั้น-แค่ละอกุศลอย่างเดียวก็ปฐมฌานแล้วครับ)

20. แค่พลัง

พิจารณาถึงสังขารว่ามันไม่สามารถคงอยู่ได้ บังคับไม่ได้ อารมณ์อยากเสพมันค่อยหายไป เห็นบ่อยๆ เห็นซ้ำๆ