ท้อได้ แต่ไม่ถอยอย่างน้อยก็ไม่ถึงร้อยปี ธรรมมะคลายทุกข์ครับมีอะไรปรึกษาได้ครับ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย thitiwats, 2 มีนาคม 2013.

1. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

คุณน้อง thitiwat ผมแก้อาการมองโลกในแง่ร้ายตัวเองอยู่ครับ นี่แหละทุกข์ผมตัวนึง ถ้าแก้ตัวนี้ไม่ได้กำลังใจคงเสื่อมถอยวันถอยคืน ผมเห็นกระทู้คุณน้องผมก็อยากแว้ปเข้ามาอ่านแต่หลายหน้าผมไม่ค่อยถูกกับการอ่านนานๆ แวะมาหาคุณครับเพื่อน คงไม่ว่ากันนะที่ผมอาจพิมพ์นอกเรื่องบ้าง ^_^ เห็นคุณไปช่วยแก้ปัญหาผม ผมเลยแวะมาทักทายผมคงช่วยอะไรไม่ได้ เพราะผมปัญญาน้อยปัญหาเยอะ อิอิอิ

2. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับพี่หกชีวิตผมก็ไม่แตกต่างจากพี่หลอกครับชีวิตขาดความอบอุนจากพ่อจากแม่ อยู่กับยายตลอดจนอายุ25 ผมบวชพ่อกับแม่ก็กลับมาครับ ตอนเด็กเสื้อผ้าก็เป็นของรับบริจาคทั้งหมดไปโรงเรียนรองเท้ายังไม่มีไส่เลยครับ เงินไปโรงเรียนได้บ้างไม่ได้บ้างครับ รับจ้างแต่เล็กแต่น้อยครับ ไปหักข้าวโพดตั้งแต่ยกกระสอบไม่ไหว กรรมทำมาครับ เลยอยากเปลี่ยนชีวิตโดยสร้างกรรมดีครับ ถ้าเกิดชาตหน้าก็ไม่อย่างนี้แล้วครับไม่ได้คุยครับเพราะเรายังมีกายและสังขารที่จะสร้างคุณงามความดีครับ ดีใจครับพี่มีอะไรพี่หกปรึกษาได้ทุกเรื่องครับยกเว้นเรื่องเงินครับเพราะผมไม่ค่อยมีเงินมีก็เอาไปทำบุญบ้างให้ทางบ้านบ้างเล็กๆน้อยๆครับธรรมดาของพนักงานโรงานครับ ผมก็ไม่เก่งครับ แต่ก็เหมือนคนตายแล้วฟื้นครับ รอดตายมาได้ก็บารมีพระรันตรัยไม่งั้นคงเหลือแต่ขี้เถ้าครับพี่ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่หก...thitiwats

3. thitiwats

ผมอยากกลับบ้าน ไม่รู้จะกลับได้รือเปล่าหนทางมันยาวไกลเหลือเกิน

4. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

https://www.facebook.com/photo.php?v=127258387469226&set=vb.397929326952482&type=2&theater

สำหรับผมก็คงแบกกรรมนี้ต่อไป พอผมคิดว่าจะวางใจเป็นกลางๆ มันก็เจอสิ่งยั่วยุตอนนั้นเลยทันทีทันใด ก็คงต้องข่มใจกันต่อไป เจ็บใจขนาดไหนก็คงต้องทนขมขื่น บางทีก็อยากตายเหมือนกันเครียดมาก 555 ขอบคุณคุณ thitiwat ครับ

5. thitiwats

พี่อย่าคิดท้อเลยครับ อย่าคิดครับพี่ว่าเราแบกกรรม ผมว่าพี่ต้องทำได้นะ ทำความดีเตรียมตัวกลับบ้านครับ พี่หกก็ยังโชคดีที่ทีกายและสังขารอยู่ครับพี่ยังมีโอกาสทำความดีครับ ผมก็ยังปราถนาที่จะไปพระ....อยู่ครับยังไม่เคยถอนเลย แต่ก่อนรู้นะไม่ใช่ไม่รู้ผมยังไม่หนีเลยเพระอยากไปพระ...นี้แหละครับจะมีคนที่เข้าใจผมว่าการที่เราจะไปพระ....มันต้องใช้เขาเพราะเราย่นเวลาของเราลงมา แต่ผมทำได้เท่าไรก็เท่านั้นครับไม่ทำชั่วเป็นพอครับพี่หก ผมก็ขอให้พี่หกมีความสูขนะครับ เกิดมาแล้มันก็ต้องสู้ให้ถึงที่สุดครับพี่ หัวเราะให้กับคนที่ไม่ชอบเรา ยิ้มให้คนที่เขาเกลียดเรา เดี๋ยวความสูขมาเอ็งครับพี่ ....วัฒน์

6. thitiwats

วันนี้มาฝากงานบุญของผมครับเพื่อจะมีคนร่วมบุญกับพระอาจารย์ผมครับสำหรับผู้ร่วมบุญมีวัตถุมงคล ให้ครับตามลิงค์เลยครับ
    บุญสร้างหอระฆังครับตามลิงค์เลยครับ>>http://palungjit.org/threads/บุญดลใ...สง่าสามัคคีกับพระปฏิบัติกรรมฐาน.478071/page-3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2013
  7. kartoonyna

kartoonyna ว่างเปล่า เฉยชา

บางทีไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงมีแต่ความสุข ทั้งๆที่ต้องทุกข์บ้าง แต่เหมือนกับว่าความสุขมานเต็มพื้นที่ไปหมด จนไม่เหลือช่องว่างให้ความทุกข์เลย ทั้งๆที่กายสังขารก้อไม่สบาย แต่น้องได้อุทิศร่างกายให้เป็นครูใหญ่แล้ว คือน้องไม่ได้ยึดติดอะไร น้องแยกทุกอย่างออกได้ น้องเองก้อเป็นผู้หนึ่งที่ได้รับการต่อเวลาให้ เพราะฉนั้นช่วงเวลาที่เหลือ น้องต้องทำอะไรๆ ให้แล้วเสร็จ ก้อเลยไม่ได้ใส่ใจกะความทุกข์ แค่รับรู้แล้วผ่านเลย ..แค่นั้นเอง

8. thitiwats

ถ้าเราเห็นทุกข์เราก็เห็นธรรม ถ้าไม่เห็นทุกข์เราก็ไม่เห็นธรรม
    วันคืนล่วงผ่านไป ตอนนี้เราทำอะไรอยู่ ...thitiwats

9. thitiwats

การยอมโง่ในสายตาคนอื่น
    แต่เพื่อความสบายใจของเรา
    และไม่กระทบกระเทือนกันนั้น
    เป็นอุบายที่ฉลาดของเรา
    รู้หลบรู้หลีก รู้ผ่อนสั้นยาว
    อย่างนี้เป็นทางของคนดี
    และนักปราชญ์ชมเชย

หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

10. thitiwats

บางทีสอนคนอื่นได้แต่สอนตัวเอ็งไม่ได้ ผมเอ็งอยากลืมบางสิ่งบางอย่างแต่มันก็ลืมไม่ได้ไม่ร้ความผุกพันมันมาจากใหน มันถึงมีมากขนาดนี้ทั้งทั้งที่เขาก็เกลียดเรามาก แต่ทำไมความผุกพันมันยังมีอยู่ผมอยากจะลืมมันผมพยายามให้เขาเกียดผมเข้ากระดูกกระแสแห่งความเกียดชังจะได้มาลบล้างความผุกพัน ผมว่าผมคิดเอ้งเออเอ็ง แต่ถ้าเป็นจริงมันไม่อย่างนี้ แม้อยุ่ไกลผมยังเห็นหน้าเขาเลย ผมไม่เข้าใจเลยรือจะไปหาเขาดีผมจะได้รู้สึกสบายหรือไม่สบายค่อยว่ากันเอามีดไปเล่ม1 แล้วบอกว่าฆ่าผมให้ตายเลย (พูดเล่นนะครับิตคนๆนี้มีมากกว่านั้น) บางผมอยากรูอะไรกับเขาบ้างเขาก็ปิดนะคนมันมีวิชาเอะ555ปิดผมไม่ได้หลอกครับยังไงก็สัมผัสได้บ้างแหละว่าสบายดีหรือไม่สบาย คนรักผมมีคนเดียวถึงไม่มีมีตัวตนผมก็รักเขา การทำบุญให้คนรักของเรา ส่วนผมผมทำนะเราช่วยอะไรเขาได้ไม่มาก บุญนี้แหละมันปิดกั้นไม่ได้มันถึงกัน ผมอยากสร้างพระให้เขาองค์หนึ่งครับ โยงใยบุญกุศลให้เขาเลย เพราะสิ่งที่ผิดพลาดไปผมสำนึกและกระทำได้แค่นี้และหวังว่ามันจะส่งผลให้คนรักผมมีความสูขแม้ว่าคนรักของผมไม่ต้องการ แต่ผมเพียงคิดว่าบุญนี้แหละจะทำให้คนรักผมมีความสูข ผมทำให้คนรักผมแค่นี้แม้ไม่มีตัวตนผมก็ทำ ที่ทำไปก้เพราะรักครับ และยินดี มีความสูขเมื่อเห็นคนรักเรามีความสูขครับ ผมไม่ได้ยึดมั่นถือมั่น แต่เพียงยังห่วงคนรักผมก็เท่านั้น มาระบายความในใจ...........

11. dechay

dechay เป็นที่รู้จักกันดี

พี่thitiwatsเป็นอย่างไรบ้างคะ สบายดีมั้ยคะ

หนูเพิ่งผ่านวันเกิดมาเมื่อวันที่ 17 เดือนที่แล้ว ครบ 25 ปี เบญจเพศพอดี
    พี่มีวิธีแนะนำใดที่จะสะเดาะเคราะหืทำบุญบ้างมั้ยคะ

ช่วงนี้มีแต่เรื่องไม่ค่อยสบายใจเลยค่ะ อยากออกจากงานมากเลย เบื่อสังคมมากเลย เจอแต่คนเอาเปรียบ ทำดีก็ไม่มีใครเห็น สอบงานรัฐวิสาหกิจก็ไม่ผ่านสัมภาษณ์ค่ะ เหนื่อยมากเลย ตั้งใจไว้แล้วว่าอย่างไรก็ต้องสอบให้ติดให้ได้ค่ะ ชีวิตจะได้สบายกว่านี้ แม่ก็จะได้สบายด้วย หนูก็เลี้ยงแม่เหมือนกันค่ะ แล้วท่านก็เคลื่อนไหวร่างกายมากไม่ค่อยได้ จะปวดขาค่ะ

แต่ก็ทำกรรมมาเองก็ต้องรับเองแหละค่ะ ขอให้ไม่ว่าจะเจอความทุกข์อย่างไร อย่าลืมพระธรรมเห่งองค์พระบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าค่ะ แล้วเดี๋ยวเราก็จะผ่านมันไปได้ด้วยดีค่ะ (ปลอบใจตัวเอง^^)

ชอบอ่านพระธรรมคำสอนของหลวงพ่อและหลวงปู่ทุกๆท่านที่พี่นำมาลงมากเลยค่ะ โดยเฉพาะของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ อ่านของท่านทีไรขนลุกทุกที่เลยค่ะ ตัวเองก็ห้อยหลวงพ่อปานอยู่ค่ะ แฟนเก่าเอามาให้พอเลิกกัน เค้าก็ไม่เอาคืนค่ะ เลยห้อยไว้จนถึงทุกวันนี้ คาถาเงินล้านถ้าไม่ลืมก็จะสวดด้วยค่ะ เวลาตั้งจิตให่มั่นแล้วสวดจะขนลุกเหมือนพี่เลยค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ แล้วก็เป็นกำลังใจให้พี่ด้วยยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  12. thitiwats

พี่ก็ขออวยพรให้น้องdechay มีความสูขนะครับ HBDs นะครับขอให้น้องมีความสูขมากๆนะครับ ในเรื่องของการทำบุญของพี่พี่ก็เลือกทำบุญกับพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ หรือพระอริยเจ้าครับ และยิ่งเป็นพระสร้างบารมีด้วยยิ่งดีอันนี้บารมีการสร้างบารมีของท่านจะได้สงเคารห๋เราครับน้อง คาถาเงินล้านท่องวันละ 9 จบท่องไปนีกถึงองค์ปฐม หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำนะน้อง คาถาจะศักดิ์สิทธิ์มันอยู่ที่ใจและความศรัทธา เราไปสมัครงานจะเข้าโรงงานที่ใหนก็เข้าไปใหว้เจ้าที่เจ้าทางท่านก่อนท่านจะได้เปิดทางให้ครับน้อง ว่างก็ไปปล่อยปลาที่เขาจะฆ่าสัก 9 ตัว หอยขม ปลาใหล น้องไม่ต้องอธิฐานนะปล่อยไปเลยถือว่าเราต่อชีวิตให้เขา แล้วน้องก็รักษาศีล 5เป็นปรกติสวดมนต์ทำความดีเท่าที่เราจะทำได้ เพื่อเตรียมตัวกลับบ้านพี่ก็พบเจอความทุกข์มากมากพี่ก็สู้ เราทำความดีไว้ความดีจะสงเคาะห์เรานะน้องความชั่วอย่าไปทำ เราทำแต่ความดีไว้เพราะพี่ไม่กลัวตาย กลัวแต่การเกิดใหมเราจะเกิดเป็นอะไรเพราะ เราไม่สามารถเลือกเกิดได้ แต่เลือกที่จะดีและจะเป็นได้ เมื่อยังมีกายและสังขารอยู่ ความทุกข์ก็ย่อมมีนะน้อง ถ้ามีใครคิดไม่ดีกับเราน้องก็วางเฉย และยิ้มสู้ จิตเราก็แผ่เมตตาให้เขาไป อย่างไงพี่ก็ขออายพรให้น้องมีความสูข
    ว่างๆก็เข้าไปอนุโมทนาบุญหรือร่วมบุญกับพระอาจารย์ของพี่นะ

>>http://palungjit.org/threads/บุญดลใ...สง่าสามัคคีกับพระปฏิบัติกรรมฐาน.478071/page-3ขอให้น้องโชคดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  13. dechay

ขอบคุณมากค่ะพี่สำหรับคำแนะนำ หนูจะปฏิบัติตามค่ะ

หนูเข้าไปดูกระทู้ตั้งแต่เมื่อวานนี้ หนูจดเลขที่บัญชีไปแล้วค่ะ แต่ลืมโอนเงิน เดี๋ยววันนี้หนูจะโอนให้ตอนเย็นนะคะ แต่จำนววนเงินคงไม่มากนะคะ แต่ถ้าเป็นศรัทธาเต็มเปี่ยมเลยค่ะ^^

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ...สาธุ

14. thitiwats

สวดมนต์อยู่สวดไปสวดมาเป็นภาษาเทพ ผมฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ เหมือนภาษาแขก อันใหนเขาอันใหนเรา งงไปหมดว่าเขาว่าเรา แต่ผมเห็นพระศิวะ
    ครับ รือต่อไปผมจะเป็น.....

15. thitiwats

ท่านงดงามมากเติมไปด้วยความเมตตา

16. dechay

พี่thitiwatคะ

หนูโอนเงินทำบุญสร้างหอระฆังแล้วนะคะ ส่งชื่อทางpmให้พี่แล้วด้วยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ หนูก็บูชาองค์เสด็จพ่อพระศิวะเหมือนกัน เมื่อก่อนหนูฝันถึงพระองค์บ่อยๆค่ะ ยินดีด้วยนะคะที่พระองค์มาประทานพร

17. thitiwats

อนุโมทนาบุญกับน้องdechayทุกประการครับขอให้น้องมีความสูขมากๆนะครับ

18. thitiwats

19. thitiwats

20. นางพญา20

นางพญา20 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    อนุโมธนาค่ะ