ท้าวเวสสุวรรณคือใคร

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 4 กรกฎาคม 2007.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ท่านท้าวเวสสุวัณ เป็นท่านท้าวมหาราชคุมด้านทิศเหนือ

ท้าวกุเวรมหาราช (เวสุวัณ) ปกครองทางทิศอุดร เป็นเจ้าแห่งยักษ์

ท่านท้าวเวสสุวัณ เป็นท่านท้าวมหาราชคุมด้านทิศเหนือ และเป็นประธานของท้าวมหาราชทั้ง ๔ บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราช ในเมืองมนุษย์มักจะทำสัญลักษณ์เป็นรูปยักษ์ จะเห็นได้ตามวัด ตามถํ้าจะมีรูปปั้นยักษ์อยู่ทางด้านหน้าทางเข้า ก่อนที่ท่านจะมาเป็นท่านท้าวมหาราชเขตจาตุมหาราช ถอยหลังไป ๑ ชาติ ในตอนต้นเลยทีเดียวที่ยังไม่มีพระพุทธศาสนา มีแต่ศาสนาพราหมณ์ ท่านมีนามว่า “กุเวรพราหมณ์”เป็นชื่อเดิม ต่อมาท่านเป็นกษัตริย์ครองกรุงราชคฤห์มหานครทรงพระนามว่า “พระเจ้าพิมพิสารบรมกษัตริย์”ท่านเกิดรุ่นราวคราวเดียวกับเจ้าชายสิทธัตถะราชกุมารครองกรุงกบิลพัสดุ์ ซึ่งต่อมาทรงออกผนวชบรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าทรง พระนามว่า “สมเด็จพระสมณโคดม”ท่านมีพระสหายอีก ๒ องค์คือ พระเจ้าปเสนทิโกศลครองกรุงสาวัตถีกับท่านพันธุรเสนารวมเป็น ๔ องค์ เป็นเพื่อนรักกันมาก ต่างคนต่างเป็นลูกกษัตริย์ สมัยนั้นไปเรียนหนังสือที่เมืองตักศิลาด้วยกันffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    ต่อมาเจ้าชายสิทธัตถะราชกุมารทรงออกมหาภิเนษกรมณ์ พระเจ้าพิมพิสารทรงคิดว่ามีเรื่องราวกับใคร จึงนิมนต์ให้เข้าประทับในเมือง จะมอบอำนาจให้ครึ่งหนึ่งและสมบัติให้ครึ่งหนึ่ง ให้เป็นมหาอุปราช พระพุทธเจ้าทรงบอกว่า“ไม่ได้หนีใคร ทรงเบื่อความเกิด แก่ เจ็บ ตาย ต้องการแสวงหาโมกขธรรม คือธรรมอันเป็นเครื่องหลุดพ้นจากความตาย และต้องการเอาธรรมนั้นมา สอนคนอื่น”<O:p></O:p>
    พระเจ้าพิมพิสารจึงบอกว่า “ถ้าพระองค์ทรงบรรลุเมื่อไร ขอมาโปรดท่านก่อน”<O:p></O:p>
    พระพุทธเจ้าก็ทรงรับ เมื่อองค์สมเด็จพระทรงสวัสดิโสภาคย์บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณแล้วก็ทรงสอนคนมาตามทาง จนกระทั่งถึงกรุงราชคฤห์มหานคร พบพระเจ้าพิมพิสารพร้อมด้วยบริวาร ก็ทรงเทศน์ พอเทศน์จบปรากฏว่า พระเจ้าพิมพิสารเป็นพระโสดาบันพร้อมกับคนจำนวนมาก หลังจากนั้นก็ได้อาราธนาพระพุทธเจ้าเข้าประทับในพระเวฬุวันมหาวิหาร<O:p></O:p>
    อานิสงส์ของการถวายทาน

ขณะที่พระพุทธเจ้าประทับอยู่ ณ ที่นั้น พระเจ้าพิมพิสารไปเฝ้าทุกวัน ได้ถวายทานทุกวัน ฟังเทศน์ทุกวัน จึงมีอานิสงส์ดังนี้คือ<O:p></O:p>
    การถวายทาน เป็นปัจจัยให้ได้ทิพยสมบัติ<O:p></O:p>
    การถวายพระเวฬุวันมหาวิหาร เป็นเหตุให้ได้วิมานสวยงาม<O:p></O:p>
    กำลังความเป็นพระโสดาบันและทรงฌานสมาบัติด้วย เป็นเหตุให้มีกำลัง เมื่อไปเป็นเทวดาก็ทรงอำนาจมาก<O:p></O:p>
    เวลาที่ท่านจะตาย ท่านถูกลูกชายคือ พระเจ้าอชาตศัตรู ทรมาน คือพระเจ้าอชาตศัตรูเป็นกบฏทรยศต่อพ่อ แย่งราชสมบัติแล้วก็ทรมานพ่อ โดยจับขังคุก ต่อมาให้อดข้าว เมื่อท่านยังเดินจงกรมได้ ท่านอยู่ด้วยธรรมปีติแม้จะอดข้าวก็ไม่ตายผิวพรรณยังผ่องใส ในที่สุดเขาก็เฉือนเท้าไม่ให้เดิน ท่านก็มีความเจ็บปวดมาก แต่จิตใจก็นึกถึงองค์สมเด็จพระจอมไตร ท่านก็มีจิตใจชุ่มชื่น ปวดน่ะปวด แต่ท่านก็ยอมรับนับถือกฎของธรรมดาว่า คนเราที่เกิดมาทุกคน แม้ฐานะจะต่างกัน แต่สภาพจริงๆ มันเหมือนกันคือ มีความเกิดขึ้นในเบื้องต้นเหมือนกันหมดทุกคน และก็เดินเข้าไปหาความแก่ มีทุกขเวทนา มีการทรมานจากร่างกาย และในที่สุดก็เป็นคนตาย ไม่ว่าจะเป็นกษัตริย์ จะเป็นเศรษฐี คหบดี หรือคนยากจนก็ตาม มีสภาพเหมือนกันไม่มีอะไรแตกต่างกัน<O:p></O:p>
    พระเจ้าพิมพิสารบรมกษัตริย์ท่านเป็นพระโสดาบันขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ เวลาตายท่านออกด้วยกำลังของฌาน ๔ จะต้องไปเกิดเป็นพรหม แต่พอจิตแยกออกจากกายแล้ว ท่านมีความรู้สึกด้วยอำนาจกำลังจิตที่เป็นทิพย์ว่า ก่อนที่ท่านจะมาเกิดเป็นพระเจ้าพิมพิสารท่านเคยเป็นเทวดาชั้นจาตุมหาราชมาก่อน ท่านก็เลยไม่ไปอยู่พรหม มาอยู่ชั้นจาตุมหาราชที่เดิม เมื่อท่านเป็นเทวดาแล้ว ท่านก็ฝึกฝนจนเป็นพระอนาคามี และท่านไม่กลับมาเกิดอีกแล้ว<O:p></O:p>
    ที่มาhttp://www.thaisquare.com/Dhamma/afterdeath/old/chapter98.htmและรูปจากวัดท่าซุงและวัดโพธิ์แมนคุณาราม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2007
  2. แม่น้องนน

แม่น้องนน เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 610954" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>joni_buddhist</TD><TD class=alt2>ท่านท้าวเวสสุวัณ เป็นท่านท้าวมหาราชคุมด้านทิศเหนือ[​IMG]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขออนุญาติเรียนถามนะคะว่า

" จริง ๆ แล้วท่านท้าวเวสสุวรรณ มีรูปร่างหน้าตาเป็นยักษ์ถือกระบอง หรือว่า
    เป็นเทวดาถือกระบองอย่างในรูปคะ "

เพราะบางทีก็เห็นเป็นรูปยักษ์ แต่ครั้งนี้เห็นเป็นรูปเทวดา

ขอบคุณค่ะ.... [b-wai]

3. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    เวลาท่านพบพระอริยสงฆ์หรือฟังพระธรรมเทศนาหน้าตาท่านก็จะสวยงามแบบเทวดาที่วัดท่าซุงสร้างรูปไว้ครับ แต่สำหรับภูติผีปีศาจหรือผู้ที่คิดทำลายพระพุทธศาสนาท่านจะปราบโดยมาแบบมีเขี้ยวโง้งถือตะบองครับ(อันนี้ครูบาอาจารย์ท่านเล่ามาอีกที)

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ขอแจม

แบบจีน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2008
  5. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ลืมขยาย

.[​IMG]

6. oat_thai

oat_thai เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วของท้าวเวสสุวรรณจีนกับของไทยเหมือนกันหรือเปล่าครับ

7. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    19
    ใครเคยโดนตะบองเขี่ยบ้าง....^^

แค่เขี่ยนะครับ .... อย่าพูดถึงตีเลย :( :(

ตัวแทนท่าน องค์นี้สุดๆ บนดอยสูงที่ลพบุรี

ไม่เชื่อลองสื่อดูเอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43.5 KB
      เปิดดู:
      26,635
  8. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    19

9. ekmahawet

ekmahawet สมาชิก

lสุณันตุโณนโตเยเทวาสังฆา-ดูราเทวาดาเจ้าทั้งหลายที่สิ่งสถิตย์อยู่ในอุดรทิศมีพญากุเวระเจ้าเป็นประธานมียักข์เป็นบริวารฯฯฯ

10. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG][​IMG] ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...[​IMG][​IMG]

11. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุคับ ปุจฉา พระอนาคามี ไม่ต้องมาเกิดอีกได้หรือคับ รอคำตอบนะคับ

ไม่ได้มีเจตนาปรามาสพระรัตนไตร หากคำถามนี้เป็นการปรามาส ลูกขออโหสิกรรม จนกว่าจะเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

12. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุครับ และขอขอบพระคุณที่นำความรู้ดีๆมาฝากกันครับ เพราะผมก็พิ่งจะทราบนี้แหละครับ ว่าก่อนท่านจะเป็นท้าวเวสสุวรรณท่านก็คือพระเจ้าพิมพิสารนั้นเอง โมทนาสาธุครับ

13. saksiam

saksiam เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    *** พระอนาคามีไม่เกิดแล้วครับ ***

14. unlogi

unlogi Active Member

สงสัยเหมือนกันครับว่าเป็นท่านเดียวกันรึปล่าวหรือว่าคนละท่าน

15. fdzaa

fdzaa สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2010
    สื่ออย่างไรครับ ไม่ได้อยากลองดี นะครับ เห็นหลายคนบอกให้สื่อ ช่วยบอกเป็นวิทยาทานด้วยครับ

16. baimaingam

baimaingam เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุครับ...
    ...หันหลังคืนฝั่ง พ้นจากทะเลทุกข์...
    ...ทุกสิ่งอยู่ที่จิต ทุกสิ่งล้วนว่างเปล่า...
    ...ปลูกพืชฉันใด ย่อมได้ผลฉันนั้น...

17. NewHope

NewHope สมาชิก

19 ธันวาคม 2010
    ผมอยากจะเล่าประสพการณ์ที่ผมได้เจอกับตัวเอง และทำให้เชื่อว่าท่านท้าวเวสสุวรรณมีจริงๆ

ผมนับถือท่านท้าวเวสสุวรรณมานาน และได้รู้จักท่านจริงก็เมื่อครั้งหนึ่ง พี่สไภ้ของผมได้พาไปดูหมอกับร่างทรงท่านท้าวเวสสุวรรณ ณ.บ้านแห่งหนึ่งในชนบท ตอนแรกผมก็รู้สึกเฉยๆ และแล้วร่างทรงท่านบอกว่า ผมมีของดีอยู่ที่บ้านแต่ทำไมไปพัับเก็บไว้บนหิ้งพระ ให้เอามาติด หันออกหน้าบ้าน แล้วจะโชคดี ผมก็งงว่ามันคืออะไร หลังจากกลับถึงบ้านที่กรุงเทพฯ ผมก็มาค้นหาอยู่นานจึงรู้ว่า ที่ท่านพูดถึงก็คือรูปยันต์ของท่านท้าวเวสสุวรรณเอง ซึ่งผมได้รับมาจากคุณแม่ของเพื่อนสนิทคนหนึ่ง นานมาแล้วแต่ไม่เคยรู้เลยว่านั่นคือยันต์ท่านท้าวเวสสุวรรณ จนเมื่อหาพบว่าได้พับอยู่บนหิ้งพระวางไว้เฉยๆ และเมื่อเอามาคลี่อ่านดูใต้รูปยักษ์ถือกระบอง ก็คือท้าวเวสสุรรณ ผมจึงนำมาติดในบ้านบนขอบประตูที่หันออกหน้าบ้านตั้งแต่นั้น และหลังจากนั้นการทำธุรกิจของผมก็ค่อยๆดึขึ้นเป็นลำดับ ถ้าผมจำไม่ผิดเหตุการณ์นี้เกิดขึ้น ประมาณปี 2536-2537 และในปี 2540 ในขณะที่ทุกคนกำลังเจอวิกฤตต้มยำกุ้ง ธุรกิจของผมกลับรุ่งเรือง โชติช่วงชัชวาลย์ จริงๆ จนผมสามารถส่งลูกชายสองคนได้เรียนหนังสือจนจบปริญญาทั้งคู่
    ซึ่งหากย้อนกลับไปที่ก่อนผมจะรู้จักท่านท้าวเวสสุวรรณ เชื่อไม๊ครับ เงินค่าเทอมลูกแค่หมื่นกว่าบาทผมยังไม่มีเลยครับ ผมก็งงกับชีวิตจริงๆว่ามันผ่านมาได้ยังไง และสิ่งที่ทำให้ผมเชื่อสนิทใจเลยว่าท่านท้าวเวสสุวรรณ ท่านมีอยู่จริงๆ ก็มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ผมกำลังขับรถไปต่างจังหวัด ในเวลากลางคืนซึ่งวิ่งอยู่ที่ความเร็วประมาณ 120 กม./ชม. ในขณะที่กำลังจะเข้าโค้งอยู่พอดี อยู่ดีดีก็นึกถึงท่านท้าวเวสสุวรรณขึ้นมา และไม่ถึง 1 นาทีผมก็รู้สึกว่าทำไมพวงมาลัยรถถึงหนักและกินขาว ผมเริ่มชลอรถและพยายามเข้าซ้ายทันที ซึ่งผมก็ทำสำเร็จ เมื่อเข้าซ้ายและจอดรถสนิทแล้ว ผมรู้สึกว่าพวงมาลัยแข็งไม่สามารถบังคับได้แล้ว ทั้งที่เป็นพวงมาลัยเพาเวอร์ ลงมาดูจึงเห็นว่ายางล้อหน้าฝั่งคนขับแบนติดดินเลยครับ และความที่มันมืด ผมก็มองไม่ถนัด นึกว่ามันอาจโดนตะปูก็คิดว่าน่าจะสูบลมและวิ่งถึงปั้มได้ ที่ไหนได้ยางมันระเบิด และยางมันละลายจนมาปิดรูจุ๊บยางจนสนิท นี่เป็นเพราะว่าท่านท้าวเวสสุวรรณมาเตือนสติผมก่อน ทำให้ผมเอะใจเรื่องพวงมาลัยหนักผิดปกติ ท่านมาหาผมในความคิด ทำให้ผมผ่านวิกฤตนี้มาได้จริงๆ
    สิ่งที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้เพื่อจะบอกเพื่อนๆว่าท่านนะมีจริงๆ นับถือท่าน บูชาท่าน ท่านก็จะคุ้มครองเรา ตราบใดที่เรายังมีสติ และทำแต่ความดี อยู่ในศีล5 สิ่งศักดิ์อื่นๆ ผมก็ว่าน่าจะมีจริงๆครับ อย่าลบหลู่ สำหรับผมแต่ก่อนไม่เคยเชื่อเรื่องเหล่านี้ แต่ตอนนี้ผมเชื่อสนิทใจครับ

18. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012

19. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ว่างๆลองหาหนังสืออ่าน เป็นแนวของท่านอรหันต์จี้กง พาทัวร์สวรรค์ นรก มีร่างทรงสือ่กลาง ซึ่งผมเคยอ่านคำสอน ก็ดีมากๆ คือท่านอรหันต์จี้กง พาเราไปพบกับวิญญาณทั้งทีตกนรกและขึ้นสวรรค์ เพื่อบอกทางบอกบุญว่าเขาทำกรรมอะไรมา แล้วท่านจี้กงก็สอนธรรม แก่เราและมีแนวทางที่อัศจรรย์ ดีมากๆเช่นกันครับ ส่วนมากหนังสือตำราเหล่านี้จะมีหาได้ตามวัดจีน หรือ สำนักของจีนครับ ลองเข้าไปสักการะดูนะครับดีมากๆเช่นกัน