เสียงธรรม ธรรมะคีตะ เรื่องต่างๆ รวบรวมจัดทำ จัดหา โดย กลุ่ม เสียงธรรมะคีตะ เว็บพลังจิต

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย F-5E, 15 พฤษภาคม 2009.

1. F-5E

F-5E เป็นที่รู้จักกันดี

PaLungJit.com - เสียงธรรมคีตะ
    กลุ่มเสียงธรรมคีตะ ร่วมกลุ่มและอ่านหนังสือธรรมะประกอบดนตรี

***กระทู้นี้จะรวบรวมธรรมะคีตะ ชุดต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นผลงาน ของสมาชิค ชมรมเสียงธรรมะคีตะของบอร์ดพลังจิต และจาก สมาคมอื่นๆ มารวบรวมไว้ในกระทู้นี้ จะเพิ่มเติมเรื่อยๆครับ เรียนท่านผู้สนใจ ติดตามได้เรื่อยๆครับ หรือสนใจ ข่าวคราวต่างๆของชมรม คลิกได้ที่ ลิ้งค์ ชมรมที่ให้ไว้ด้านบนได้ครับ ****

๑.ชัยชนะต่อพระยามาร
    ๒.ชัยชนะต่ออาฬวกยักษ์
    ๓.ชัยชนะต่อสัจนิครนถ์
    ๔.ชัยชนะต่อช้างนาฬาคีรี
    ๕.ชัยชนะต่อองคุลีมาล
    ๖.ชัยชนะต่อนางจิณจมาณวิกา
    ๗.ชัยชนะต่อนันโทปนันทะ
    ๘.ชัยชนะต่อพกพรหม

จาก พุทธสมาคม อ.พังโคน สกลนคร ครับ
    มีทั้งหมด ๕ ตอน ในตอนที่๔ จะกล่าวถึง พระสุภัททะที่เข้ามาขออุปสมบทบรรพชา ระหว่างปรินิพานมณฑล และ ในตอนที่ ๕ จะกล่าวถึง พระอนุรุทผู้เป็นเลิศทางทิพยจักษุ เข้า ฌาญ ตามพระพุทธองค์ระหว่าง ปัจฉิมยาม คือในระหว่าง กำลังเข้าสู่ปรินิพาน ทราบว่าพระพุทธองค์ทรง เสด็จเข้าสู่ ปฐมฌาน ทุติยฌาน ตติยฌาน จตุตถฌาน และเข้าสู่ อรูปสมาบัติ อากาสานัญจายตนะ วิญญาณัญจายตนะ อากิญจัญญายตนะ และ เนวสัญญานาสัญญายตนะ และสัญญาเวทยุตนิโรธ ตามลำดับ แล้วทรงถอยออกมา จากสัญญาเวทยุตนิโรธ ตามลำดับ จนถึงปฐมฌาน แล้ว ก็เสด็จเข้าสู่ ปฐมฌานอีก จนถึง จตุตถฌาน ยังมิได้ เสด็จเข้าสู่ อากาสานัญจายตนะ พระพุทธองค์ ก็ทรงปรินิพานระหว่างนี้เอง และทุกๆตอน จะถึงเหตุการณ์ต่างๆ ระหว่าง การตรัสธรรมเทศนา

ขณะนี้กัณฑ์ที่เหลือ ยังรวมรวมเรียบเรียงไม่แล้วเสร็จ จะค่อยๆทะยอยนำอัพไว้ภายหลังครับ ขอความสุขในธรรม จงมีแด่ ท่านผู้ฟังทุกท่าน สาธุ

ธรรมะคีตะ จากชมรมเสียงธรรมะคีตะ จากหนังสือเรื่อง พระอรหันต์มีจริง
    อ่าน โดย F-5E

ธรรมะคีตะ เรื่อง นางแก้วคู่บารมี จากหนังสือเรื่อง นางแก้วคู่บารมี

ธรรมะคีตะ เรื่อง อิสิทาสีภิกษุณี (เรื่องสั้น..ความยาว7นาที) โดย อ.พะมหาธีรนารถ อัคคธีโร เจ้าอาวาสวัดป่าภูผาสูง ต.มะเกลือใหม่ อ.สูงเนิน
    จ.นครราชสีมาครับ ***ท่านสามารถติดตามผลงานของ อ.พระมหาธีรนารถ ได้จากกระทู้เสียงธรรมะคีตะนี้ เรื่อยๆ ครับ***

ธรรมะคีตะเรื่อง จิตคือพุทธะ พระธรรมเทศนาของ หลวงปู่ดุลย์ อตุลย์โล

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2010
  2. คุณเสรี ลพยิ้ม

คุณเสรี ลพยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาบุญครับ

3. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาค่ะ

4. MayaJit

MayaJit Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาครับ โหลตไปครบเลยครับ

5. F-5E

อนุโมทนา ทุกท่านครับ การจัดทำและรวบรวมไฟล์ยังติดขัดอยู่ หากผิดพลาดประการใดขออภัย มา ณ โอกาสนี้ ขอให้ท่านผู้รับฟัง เกิดปัญญาบารมี ด้วยกันทุกท่านครับ สาธุ

6. Pandhaka

Pandhaka เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    อนุโมทนาครับ

7. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาบุญ มากๆเลยครับ

8. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ว้าววว แจ๋วมากเลยสมาชิกของเรา
    ผมได้นำไปออกรายการวิทยุพลังจิตเพื่อให้คนทั่วไปฟังกัน

9. Fai3iola

Fai3iola เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาค่ะพี่ชาย ^^

10. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    พึ่งทำบทความเสร็จ ใครอยากอัดเสียง ได้เนื้อเสียงเนียน ไม่มีเสียงรบกวน และเสียงอ้วนกลม น้ำหนักเท่ากันทังหมด แวะไปดูได้นะครับ วิธีการใช้โปรแกรม ที่จะทำให้ไมค์ กับคอมธรรมดา ได้คุณภาพเสียงที่ค่อนข้างใกล้เคียงห้องอัด พิสูจน์ได้จาก งานเสียงอ่านหนังสือ หลวงตา (โหลดแบบคุณภาพสูงนะ ที่โพสในเวปเป็นคุณภาพต่ำ ทดลองฟังเท่านั้น)

ไปดูวิธีการอัดเสียงและใช้โปรแกรม พร้อมแถมโปรแกรมให้โหลดที่นี่ครับ

11. F-5E

อนุโมทนาธรรมครับ เป็นพระคุณอย่างสูง

อนุโมทนา ด้วยครับ เป็นพระคุณอย่างสูงที่ นำออกเผยแพร่ ขอกุศลธรรมทานครั้งนี้สำเร็จแด่คุณเว็บ ครับผม

12. F-5E

อนุโมทนาธรรมและขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับที่ช่วยชี้แนะ ผมเองก็มือใหม่หัดทำ ก็พอจะมีน้องๆสมาชิก ที่อ่านก็ประสบปัญหาเรื่อง การมีเสียงรบกวน หรืออ่านผิดนี่หล่ะครับ กว่าจะสำเร้จได้นี่ก็ ท้อใจไปหลายยก ผิดถูกอยางไรคงต้องให้ ผู้รู้ผู้ชำนาญเช่นคุณโจโฉ ชี้แนะแล้วล่ะครับ ขอคุณมากๆครับที่เป็นกำลังใจ

13. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุ ด้วยนะคะ
    บุญใดที่เจ้าของธรรมคีตะได้กระทำมาแล้ว
    ขอจงส่งผลให้ผู้จัดทำเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม
    ขอโหลดไปฟังหน่อยนะคะ

สาธุ.....

14. พระสมศุกร์

พระสมศุกร์ สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2010
    ขอโหลดไปฟังหน่อยนะครับ
    โมทนา สาธุ ด้วย ขอให้สมาชิก
    ทุกท้าน จงแต่ความสุข
    สาธุ............

15. พระสมศุกร์

พระสมศุกร์ สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนา สาธุ
    ขอโหลดไปฟ้ง เพื้อ ความเข้าใจในธรรม
    สาธุ....เจริญธรรม

16. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ เสียงอ่านไพเราะมากๆเลยค่ะ

17. ผู้พันเต๋อ

ผู้พันเต๋อ สมาชิก

11 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาบุญครับ...สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

18. พระธนปญฺโญ

พระธนปญฺโญ สมาชิก

15 ธันวาคม 2010
    ธนปญฺโญภิกขุ

อนุโมทนาบุญนะจ๊ะ...สาธุ

19. F-5E

สาธุ ครับ พระคุณเจ้า

20. nunmk

nunmk เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    สาธุ ขอโมทนาบุญด้วยครับ