นะมะพะทะ ไล่ผี

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย thank you, 9 กันยายน 2007.

1. thank you

thank you เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    ปู่โตของคุณ กังขา ณ ปลาย คือสมเด็จพระพุฒจารย์ โต พรหมรังสี
    วัดระฆังฯ ใช่หรือไม่คะ
    ถ้าใช่ก็เป็นท่านเดียวกันคะ
    ดิฉันเกี่ยวพันกับท่าน จนเคารพมากๆ มาทุกวันนี้ด้วยความบังเอิญโดยเเท้

คือดิฉันไปวัดเเห่งหนึ่งที่ท่านเจ้าอาวาสนับถือสมเด็จโตฯมาก
    ท่านเเนะนำให้สวดคาถาชินบัญชร

ตอนนั้นดิฉัน นึกในใจว่า ไม่เอาละเราสวดมนต์ทุกคืนก็หลายบท
    อยู่เเล้ว ชินบัญชรยาว ดีนะที่เราไม่ได้สวดชินบัญชรด้วย (คิดในใจนะคะ)

อยู่มาไม่นาน ได้เกิดเรื่องไม่คาดคิดบางเรื่อง (ไม่ขอเล่า )
    เป็นเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นไปได้เลย เเต่เรื่องนี้ละ ทำให้ดิฉันต้องรักษาสัจจะ
    ว่าจะสวดชินบัญชร ตลอดชีวิต จนวันตาย
    ทุกวันนี้สวดทุกคืน เอาเข้าจริงไม่ยาว ไม่ลำบากเหมือนที่คิดไว้เลย

เเต่กลับเพิ่มความเคารพศรัทธาสมเด็จโตมากขึ้น

ส่วนเรื่องผีนี่ถ้าเจอในฝันดีเเล้วละคะคุณ กังขา ณ ปลาย
    ถ้าเราตื่นก็เป็นอันจบ
    แต่เจอกับตัว เจอกับกายละเอียด อันนี้สยองสองเท่า
    ถ้าเค้ามาให้เห็นเเล้วไป หรือเดินผ่านไปมา
    อันนี้เรารู้ว่าเค้าต้องการส่วนบุญ
    หรือมาทักทาย อะไรก็เเล้วเเต่ ยังดี

เเต่เเบบที่เจอปุ๊บ...พุ่งเข้าหาจะทำร้ายเลยนี่น่ากลัวว่าจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรเก่า เเบบนี้ช่วยตัวเองไม่ได้ต้องหาครูดีช่วยอย่างเดียว

มีอีกอย่างพวกดุ เจอกันไม่รู้ละว่าจะมีกรรมหรือไม่ ดุใส่เราก่อนเลย อันนี้เเบบล่าสุดที่ดิฉันเจอมา เป็นครั้งที่สองในชีวิตคะ.

2. อาจารย์เตี้ย

อาจารย์เตี้ย เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    ขออนุโมธนาผู้ที่นำธรณีกรรแสงมาให้ฟัง การให้ธรรมคือชนะการให้ทั้งปวง จงพึงสังวรกายวาจาใจ นึกว่าพระพุทธเจ้าอยู่ในตัวเรา เราอยู่ในตัวพระองค์ ถ้าเราอยู่ในตัวพระองค์ควรจะมั่นทำแต่ความดี ทำจิตใจให้บริสุทธิอย่าทำความเลวเพราะเราอยู่ในตัวของพระองค์แล้ว
    http://www.watpa.com/board_detail1.asp?board_id=37
    เว็บนี้เป็นของวัดป่ากรรมฐานอยากให้คลิ๊กไปดูการตูนคนไทยทำเรื่องประวัติพระพุธเจ้า จะออกสาย5ธันวาคม2550นี้ทั่วประเทศคลิ๊กดูเลย
    <!-- / message -->http://three.fsphost.com/bhudda/allpray.htm เว็บโหลดเสียงสวด

3. กังขา ณ ปลาย

กังขา ณ ปลาย เป็นที่รู้จักกันดี

ปู่โต พรหมรังสี วัดระฆังค่ะ คุณ แทรงค์กิ้ว

อ่านในที่ปู่โง่นเขียน ท่านคือ พระพลรัตน์ วัดป่าแก้ว ใช่เปล่าคะ
    แต่หาอ่านเพิ่มไม่มีค่ะ

มีคนที่มีญาณทิพย์ บอกว่าเราใกล้ชิดกับท่านค่ะ แต่เราคิดว่า เราคิดถึงท่าน ท่านก็มาช่วยเรามากกว่า คือว่าใครคิดถึง ท่านก็จะมาค่ะ (kiss)

ไปถ่ายออร่า คนอ่านออร่าก็บอกค่ะ ว่ามีรัศมีปู่โตคุ้มครองอยู่

ในฝันนี่ ส่วนใหญ่ ท่านจะขัดสมาธิ ลอยสูงประมาณเหนือหัวเราเยื้องไปทางหลังค่ะ เราก็จะแบบไม่กลัวใครค่ะ แบบนี้ค่ะ .. (เออนะ คนเรา)

เจอผี คิดว่าไม่กลัวค่ะ

คิดเอาค่ะ ไม่รู้จริงๆ จะเป็นไง

คุณแทรงค์ เจอบ่อยๆ หายกลัวยังคะ
    ถ้าผีพุ่งใส่เลยนี่ สงสัยจะไตรสรณคม ก่อน ตั้งสติได้คงว่ากันอีกที คงตกใจเนอะ....

(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2007
  4. thank you

"ในฝันนี่ ส่วนใหญ่ ท่านจะขัดสมาธิ ลอยสูงประมาณเหนือหัวเราเยื้องไปทางหลังค่ะ "

เอาข้อความนี้ของคุณออกมาเลยคะ อ่านเเล้วขนลุกทั้งตัวทันที เหมือนกันยังกะลอกกันมาเลย
    ดูถ้าเราสองคนน่าจะทำบุญกับท่านองค์เดียวกันซะเเล้วละคะ
    ไม่น่าเชื่อเลย เจอกันอีกทักทายกันบ้างนะคะ
    ขอทราบหน่อยได้ไหมว่าคุณอยู่จังหวัดไหนคะ?

ดิฉันว่าคุณคงศรัทธาพระหลายท่าน ดิฉันกราบไห้วบูชาอยู่หลายองค์
    ธรรมะท่านดีก็เอามาใช้ไม่เลือกครูว่าใครดีกว่ากัน เคารพหมดขอเป็นพระดีปฎิบัติดีพอ
    คุณเอาภาพหลวงปู่ดู่มาทำโลโก้ ใช่ไหม ภาพนี้ดิฉันชอบมาก เหมือนท่านหันหลังให้กิเลศทั้งหลายเเล้ว
    ส่วนหลวงปู่โง่นดิฉันไม่เคยเจอเเต่เชื่อว่าท่านเป็นพระดีเป็นพระรักชาติ เเละมีอภิญญา ดังนั้นที่ท่านบอกว่าสมเด็จโตเป็นสมเด็จนพรัตรฯวัดป่าเเก้วนั้นน่าเชื่อได้ที่เดียว เพราะดิฉันก็ทราบจากท่านเหมือนคุณเช่นกันคะ

ถ้าว่างๆ ช่วยเล่ารายละเอียดสีของเเสงออร่า ของคุณให้ดิฉันทราบหน่อยได้ไหมอยากทราบจริงๆคะ

ดิฉันไม่เคยถ่ายออร่า อยากลองบ้าง เเต่อยู่สุราษฎ์ฯไม่มีใครถ่าย
    เเต่คุณเคยมีประสบการณ์ ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า คือพระธุดงค์
    เคยมองดิฉันเเล้วบอกว่าดิฉันมีเเสงสีเเดง สวยดี
    ดิฉันก็กังวลว่าไม่รู้มันจะเป็นเเสงอกุศลมากบาปหนาหรือเปล่า
    เเต่สังเกตุว่าตัวเองมีความร้อนที่ผ่ามือมากอยู่ตลอด ถ้าจับหินเย็นๆหินจะอุ่นขึ้นทันที จับโดนใครเค้าจะบอกว่าร้อน
    มันอาจไม่ผิดปกติอะไรเลยก็ได้ เเต่ก็อยากทราบบ้างคะ

เเล้วพบกันนะคะ

5. กังขา ณ ปลาย

กังขา ณ ปลาย เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ อยู่ กทม. ค่ะ

เอาเรื่องออร่า มาแปะให้อ่าน
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=suparatta&month=04-2005&date=01&group=8&gblog=7
    แต่ละสี จะมีทั้งข้อดีและเสียในตัวเอง (deejai)

ตอนแรกที่ไปถ่ายภาพออร่า ปลายปี 49 ก็ยังไม่รู้เรื่องค่ะ มาศึกษาเอาทีหลังเหมือนกัน
    ไม่ได้ใส่พระตอนถ่ายค่ะ ไม่ค่อยชอบใส่สร้อย แต่คนถ่ายเห็นปุ๊บ นี่ก็ทักได้ว่ามีปู่โตคุ้มครอง เคยขึ้นลำปาง คนมี gift ในการเห็นออร่าคน ก็เคยทักว่า ออร่าสว่างไสวมากๆ ประมาณว่ามีใครมาด้วย แต่ไม่ได้บอกว่าเป็นใคร
    คนมีญาณทิพย์นี่ ก็ทักค่ะ แต่เราก็ไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายค่ะ ฟังไปเฉยๆ

เพราะหลายคนก็คงนับถือพระหลายรูปมาก ไปทักอะไรเขา จะว่าไม่ถูกนี่ก็คงยาก ต้องดูส่วนประกอบอื่นๆ

คำสอนง่ายๆ ของปู่ดู่ ชอบมากค่ะ

คำสอนของปู่โตปู่มั่นก็ชอบมากค่ะ ของท่านพุทธทาสก็ชอบมาก ท่านพุทธทาสมีความกล้าหาญมาก เอาอะไรมาทำให้เข้าใจง่ายขึ้น คนไม่เข้าใจ ปรามาสท่านมาก แต่เราขอบคุณท่านมาก สบายเรา อ่านอะไรง่ายขึ้น เพราะตอนเด็กๆ จะอ่านแนวท่านกฤษณะมูรติ และแนวปรัชญาพุทธด้วย :)

แก่หน่อย ก็เริ่มอ่านของพระครูบาอาจารย์อื่นๆ

ส่วนแนวฤทธิ์นี่ ต้องพิจารณาหลายรอบ จะได้เข้าใจคำสอนได้จริง แยกระหว่างคำสอน กับคำคุยเล่นของครูกับลูกศิษย์เพราะเมตตา ต้องดูส่วนประกอบหลายอย่าง

ปู่มั่นเมตตามากๆ ค่ะ ถ้าสงสัยอะไรที่มันติดค้างใจมากๆ ติดแล้วลืมไม่ลง
    ท่านจะมาแนะค่ะ ในฝันนะ ไม่ใช่สมาธิ แต่เด๊ยวนี้ ไม่ค่อยสงสัยอะไรแล้ว ขี้เกียจ

เรื่องภาพออร่านี่ มันเป็นรูปธรรมดี เพราะคนมาทักโน่นนี่..เชื่อได้หรือไม่ได้ก็ไม่รู้ แต่ภาพเป็นหลักฐานดี เห็นได้จริง เพียงแต่อ่านความหมายเป็นไม่เป็นเท่านั้นเองค่ะ

(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2007
  6. thank you

ดีคะเเนวคุณกับดิฉันเหมือนกันทีเดียว
    เเต่ดิฉันคงยังเป็นมือสมัครเล่นอยู่ เรื่องสมาธิยังอ่อนกว่าคุณมาก
    คุณไปได้ไกลเเล้วนะคะ ขออนุโมทนาจากใจ

ส่วนเรื่องท่านพุทธทาส ดิฉันเเก้ข้อกล่าวหาให้ท่านตลอดเพราะทนไม่ได้จริงๆ
    ทั้งๆที่ไม่เคยได้พบท่านเลย (อยู่สุราษฎ์ฯแท้ๆ)เเต่ตอนนี้หยุดไม่โต้ตอบเเล้วทำไปเรากลับไม่สบายใจเองพอไปพบคนที่ปรามาสท่านที่ไหนก็ทำเฉยๆเเล้วตอนนี้.

แต่เริ่มเเรกที่ได้ศรัทธาท่านมาจากอ่านหนังสือของท่านเล่มหนึ่ง เรื่องเมตตาอย่าให้เกิดทุกข์ ตอนนั้นดิฉันมีปัญหาเรื่องนี้มาก จิตมันมีเมตตาสูงเเต่มันดันเป็นทุกข์เเทนเค้าจนตัวลำบาก

เเละเเล้วก็เหมือนพระท่านจะรู้จึงให้ดิฉันอ่านหนังสือเล่มนี้โดยบังเอิญ
    อ่านจบก็กระจ่างเเจ้ง ธรรมะท่านพุทธทาสจะละเอียดมากต้องค่อยๆอ่าน
    ดิฉันรู้สึกเหมือนเราจะกินผลไม้เเล้วท่านมาสอนตั้งเเต่เลือกผลจนกระทั้งกิน
    ท่านไม่ใช่เพียงปอกเปลือกผลไม้ให้เราเเต่ท่านยังหันเป็นชิ้นๆให้กินง่ายๆด้วย
    บางคนว่าธรรมะท่านเข้าใจยาก บางคนว่าภาษาที่ใช้รุนเเรงนี่ละคนไม่เข้าใจจริงๆจึงเกิดอกุศลกรรมขึ้น

เรื่องสมเด็จโตคุณคงมีบุญเกี่ยวพันกับท่านมามาก โชคดีมากๆคะที่มีท่านอยู่คุ้มครอง หายากไม่ค่อยได้เจอ
    เคยได้ยินคนพูดกันว่าสมเด็จโตเเค่เรียกชื่อท่านอย่างเดียวผีก็กลัวเเล้ว
    อันนี้มีคนเค้าเคยเจอผี เเต่ความกลัวพูดอะไรไม่ออก พูดได้แต่คำว่าสมเด็จโต เเค่นี้ผีหายไปเลย ท่านศักดิ์สิทธิ์มาก.

7. กังขา ณ ปลาย

ดีคะเเนวคุณกับดิฉันเหมือนกันทีเดียว

ถะ ๆๆๆๆ ถูกต้องนะคร้าบบบบ
    ดูจริตใกล้กันค่ะ แรงๆ โรยๆ ไปตามเรื่อง (kiss)

แรงเพราะอยากให้ถูกต้องยุติธรรม โรยเพราะก็ไปว่าเขาแล้วตัวเองก็ไม่สบายใจ ก็ต้องปล่อยกรรมใครกรรมมันไป.. แต่ถ้าเลือกจะว่าแล้ว ก็ต้องยอมรับสิ่งที่จะตามมา.. ไม่กลัวค่ะ คนไหนมีประโยชน์ มันจะคุ้มกับสิ่งที่เราเสีย แต่คนไหนไม่มีประโยชน์ก็จะไม่ตาม..
    <O:p</O:p
    เรื่องท่านพุทธทาสนี่ สอนแนวปัญญา ลูกศิษย์ท่านเองก็ใช่จะเข้าถึงคำสอนท่านค่ะ บางอย่างถ้ายากๆ ก็เอาไปตีความกันผิดอยู่บ้าง คือทะลวงสมมุติไม่ออก ไม่เข้าใจเวลาท่านพูดปรมัตถ์ขึ้นมานี่ ว่าท่านเน้นย้ำเพื่อจุดประสงค์อะไร บางคนเลยตีความไปตามตัวเองคิด แต่ข้อธรรมมากมายท่านพุทธทาสก็มาทำให้ง่าย เข้าใจง่าย ทำให้ฆราวาสอย่างเราๆ สบายขึ้นในการเข้าใจธรรมะ ท่านเหมือนชี้ทางให้เราตอนเด็ก เราอ่านคำสอนของท่านคู่มากับของท่านธรรมปิฎก<O:p</O:p
    เราโชคดีค่ะ รู้เรื่องสมาธิจากท่านพุทธทาส น่าแปลก ทำให้เห็นอภิญญาเป็นเรื่องปกติ ไม่พิสดาร ยิ่งมาฟัง ดร.สนอง ยิ่งเข้าใจง่ายขึ้น พอไปอ่านของหลวงตาม้า ท่านว่ารู้โดยความคิดนี่ก็ดี ดีกว่ามีตาทิพย์ไปเห็นแต่ยังเข้าใจผิดอีก คือสมาธินำปัญญาไป แต่พวกปัญญานำนี่ บางครั้งไม่ต้องตาทิพย์นะ มันผุดรู้เฉยๆ แล้วลองใช้ระยะเวลาตรวจสอบความแม่นยำของสิ่งที่เราคิดดู ว่าตรงแค่ไหน ?? คนพวกนี่คิดอะไรมักไม่ค่อยพลาด <O:p</O:p
    คุณแทร็งค์ สมาธิอ่อน คงไม่เห็นผีกระมังคะ
    <O:p
    ปู่โต ปู่ดู่ ปู่ทวด เป็นพระโพธิสัตต์อะค่ะ ใครคิดถึง ท่านคงเมตตามาช่วยทันที คงไม่ใช่เราคนเดียว (deejai)
    ส่วนปู่มั่น ท่านมาสอนในฝันนี่ น่าแปลกใจ อาจเป็นเพราะ เราชอบสงสัยเรื่องปฏิจจฯ ที่ว่าวิญญาณทำไมผุดอยู่ทุกจุดของวงจร โสดาบันจะผรุสวาทไหม อะไรทำนองนี้เรื่อยเปื่อย ซึ่งปู่มั่นสอนไว้แล้ว ท่านเลยมาแนะกระมัง
    ขอบคุณที่เสวนาด้วยค่ะ<O:p</O:p

(kiss)

8. thank you

อยากให้เล่าเรื่องที่ได้พบ จากหลวงปู่มั่น
    คุณให้ท่านเเก้ข้อขัดข้องอะไรเเละท่านตอบว่าอะไรบ้าง

อยากทราบจริงๆ (ตื่นเต้นแทน)
    ตัวเองฝันถึงท่านเเละได้กราบท่านเเค่ในฝันไม่ได้พูดจาอะไรกัน
    ยังปีติสดชื่นทั้งวัน ขนาดคุณได้คุยด้วยคงไม่ธรรมดาเเน่ๆ

เเต่ไม่ฝืนใจคุณ เเล้วเเต่คุณจะพิจารณา
    อยากให้คุณเล่าเป็นธรรมะทาน

9. กังขา ณ ปลาย

ตอบทาง pm แล้วนะคะ

;) ;) ;)

10. chanoknon

chanoknon เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    หัวใจพระธรรม ๗ คัมภีร์ คือ สังวิชาปุกะยะปะ
    หัวใจพระสูตร คือ ทีมะสังอังขุ
    หัวใจพระวินัย คือ อาปามะจุปะ
    หัวใจสัตตะโพชฌงค์ คือ สะธะวิปิปะสะอุ
    หัวใจพระรัตนตรัย คือ อิสะวาสุ
    หัวใจพาหุง คือ พามานาอุกะสะนะทุ
    หัวใจพระพุทธเจ้า คือ อิกะวิติ
    หัวใจปฏิสังขาโย คือ จิปิเสคิ
    หัวใจพระไตรปิฎก คือ สะระณะมะ
    หัวใจยอดศีล คือ พุทธะสังมิ
    หัวใจธรรมบท ( เปรต ) คือ ทุสะนะโส
    หัวใจปถมัง คือ ทุสะมะนิ
    หัวใจอิธะเจ คือ อิทะคะมะ
    หัวใจตรีนิสิงเห คือ สะชะฏะตรี
    หัวใจสนธิ คือ งะญะนะมะ
    หัวใจแม่พระธรณี คือ เมกะมุอุ
    หัวใจยะโตหัง คือ นะหิโสตัง
    หัวใจพระกุกกุสันโธ คือ นะมะกะยะ
    หัวใจพระโกนาคมน์ คือ นะมะกะตะ
    หัวใจพระกัสสป คือ กะระมะถะ
    หัวใจสังคะหะ คือ จิเจรุนิ
    หัวใจนอโม คือ นะอุเออะ
    หัวใจไฟ คือ เตชะสะติ
    หัวใจลม คือ วายุละภะ
    หัวใจบารมี คือ ผะเวสัจเจเอชิมะ
    หัวใจน้ำ คือ อาปานุติ
    หัวใจดิน คือ ปะถะวิยัง
    หัวใจวิรูปักเข คือ เมตะสะระภูมู
    หัวใจพระปริตร คือ สะยะสะปะยะอะจะ
    หัวใจพระนิพาน คือ สิวังพุทธัง
    หัวใจยานี คือ ยะนิรัตนัง
    หัวใจกรณีเมตตสูตร คือ เอตังสะติง
    หัวใจวิปัสสนา คือ วิระสะติ
    หัวใจมงคลสูตร คือ เอตะมังคะลัง
    หัวใจอายันตุโภนโต คือ อานิชะนิ
    หัวใจมหาสมัย คือ กาละกัญธามหาภิสะมา

หัวใจเสฎฐัน คือ เสพุเสวะเสตะอะเส
    หัวใจปาฏิโมกข์ คือ เมอะมะอุ
    หัวใจเพชรสี่ด้าน คือ อะสิสัตติปะภัสมิง
    หัวใจศีลสิบ คือ ปาสุอุชา
    หัวใจอริยสัจ ๔ คือ ทุสะนิมะ
    หัวใจธรรมจักร์ คือ ติติอุนิ
    หัวใจนิพพานจักรี คือ อิสะระมะสาพุเทวา
    หัวใจทศชาติ คือ เตชะสุเนมะภูจะนาวิเว
    หัวใจธาตุทั้ง ๔ คือ นะมะพะทะ
    หัวใจธาตุพระกรณีย์ คือ จะภะกะสะ
    หัวใจพระกรณีย์ คือ จะอะภะคะ
    หัวใจปลายศีล คือ อิสะปะมิ
    หัวใจกินนุสัตรมาโน คือ กะนะนะมา
    หัวใจพระยายักษ์ คือ ภะยะนะยะ
    หวัใจภาณยักษ์ คือ กะยะพะตัง
    หัวใจอาวุธพระพุทธเจ้า คือ ปะสิสะ
    หัวใจนะโม คือ นะวะอัสสะ
    หัวใจกะขะ คือ กะยะนะอัง

ขออนุโมทนาบุญให้บิดามาดาของข้าพเจ้าครับ.....

11. darkphoenix

darkphoenix เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2007
    ท่านจะปราบด้วยวิธีรุนแรงแบบนี้เลยหรอ

12. darkphoenix

darkphoenix เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมอะฮะ

13. darkphoenix

เคยมีคนทำพิธีถอดกรรมแล้วให้ท่องอันนี้อะ
    ไปลองกันเป็นทีม

ปรากฎท่องแล้ว ผีเข้าเพื่อนครับ-*-

14. darkphoenix

พวกดุเป้นไงฮะ
    อยากรู้ๆๆๆๆ

15. thank you

ป้าเเก่เเล้วอย่าให้เล่าอีกเลย
    เดี๋ยวเป็นลม
    สงสารคนเเก่เถอะจ๊ะ.

16. thank you

กระทู้ นะมะพะทะ ไล่ผีนี้
    ควรจะไปได้เเล้ว
    เพระอยู่หน้าหนึ่งมานาน ตอนนี้หาสาระไม่ได้เเล้ว
    ขอบคุณสมาชิกที่สนใจทุกท่าน
    เเต่ถ้าไม่มีใครส่งกระทู้เพิ่ม คงลงไปข้างซะที
    อยากให้กระทู้อื่นๆที่ดีๆมาเเทนบ้าง
    บอกตรงๆว่าเกรงใจ.
    วันนี้เพิ่งเข้ามาดูเห็นยังอยู่อีกเเปลกหัวใจจริงๆ.
    ไหนๆก็จะตอบเป็นครั้งสุดท้ายเเล้วก็มาอวยพรให้ทุกคนเลยดีกว่า

สวัสดีปีใหม่สองพันห้าร้อยห้าสิบเอ็ด
    ขอสำเร็จการงานดั่งที่หวัง
    สุขภาพกายใจดีมีพลัง
    พร้อมสุขสันต์สดชื่นรื่นเริง.

ขอให้สวดมนต์ยึดศีลห้าสมาธิ
    ขอให้พบปีติจิตเจิดจ้าสว่างไสว
    ขอให้องค์พระรัตนตรัยยึดใจไป
    ขอให้ทุกข์ภัยไม่มีวันย้อนกลับมา.
    คุณ thank you เเต่ง
    โชคดีทุกคนค่ะ.

17. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

เราใช้ไม่ได้ เเป่ว

18. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ก็อ่านที่บอกไปจิ

19. thank you

ก็บอกอยู่นี่ เลิกเล่นได้เเล้ว
    เดี๋ยวตีตายเลย...ไปไป!!

20. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

เลิกเล่นไรอ่ะค่ะ ตีไรเหรอ -.- *-*