นั่งสมาธิไม่นานแล้วเห็นภาพน่ากลัว

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ลักค์, 11 มีนาคม 2013.

1. ลักค์

ลักค์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    นานๆทีจะนั่งสมาธิค่ะ มือใหม่

แต่จริงๆที่ไม่ค่อยอยากนั่งคือ ครั้งล่าสุด (นานมาก) ได้ยินเสียงกระซิบข้างหูจนสะดุ้ง หลังจากนั้นไม่กล้านั่ง

แต่เมื่อคืน (เลยเที่ยงคืนมาแล้วเป็นวันพระ) ใจสงบนึกอยากนั่งเลยนั่งอีกครั้ง คราวนี้เห็นภาพค่ะ เบิกบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร ให้ลดละความพยาบาท นั่งไม่ทันไรเป็นภาพผู้หญิง 5 คน ทุกคนล้วนไม่ใช่คน แล้วความรู้สึกเหมือนโดนสุญญากาศดูด ตกใจออกจากสมาธิเลยค่ะ ผ่านไปแค่ 10 นาทีเท่านั้นเอง แต่ยาวนานมาก

น่ากลัวมาก เธอคนแรกเป็นหญิงสาว ก้มหน้าเอียงหน้าเห็นแค่ด้านข้าง แต่หน้าตาเขียวจนม่วงเลย

คนสองเป็นนักศึกษาผมยาวประบ่า เลือดอาบหัว มองมาที่เราแล้วร้องไห้

คนสามใส่ชุดไทยสีขาวครีม เหมือนชุดจักรี ผมยาวชี้ฟ้า มองมาจากที่ไกล

คนที่สี่ ใส่ชุดเหมือนหมอลำที่ทรงเครื่องเยอะๆอ่ะค่ะ สวยมาก

คนที่ห้า คนนี้น่ากลัวจนทำให้เราสะดุ้งเลย จำรายละเอียดไม่ได้ รู้แต่ว่า น่ากลัว

เป็นเพราะหนูจิตจิตใจยังไม่แข็งแกร่งใช่มั้ยคะ ดูฟุ้งซ่านยังไงไม่รู้ พอเห็นภาพก็ได้แต่ท่อง มโนภาพหนอๆ แต่ทนไม่ไหว กลัวจิงๆ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลก็จบ
    ไม่ต้องหนอหรอก

3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    .. นิมิตรที่เห็นเกิดจากการจินตนาการไปเองไม่ใช่ของจริง ให้ทบทวนดูว่า ดูหนังหรือละครหรืออ่านอะไรๆที่อาจเป็นที่มาของภาพที่เห็น..ส่วนมากใจเรามักฟุ้งไปตามอารมณ์ต่างๆ บางทีเพียงผ่านตาหรือหูแวบเดียว แต่เอามาปรุงเป็นเรื่องยาวเลยก็มี..

ไม่ต้องกลัวนะครับ ไม่เคยมีใครถูกภาพนิมิตทำร้ายหรอกครับ..สวดมนตร์ไหว้พระก่อนทำก็ดี อานุภาพพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ย่อมคุ้มครองครับ

4. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    การปรุงแต่งทำให้จิตเกิด เมื่อไม่มีการปรุงแต่งก้อทำให้จิตดับ
    สวดมนต์ อุทิศบุญ แผ่เมตตาไปให้มาก เขาอาจจะมาขอส่วนบุญ
    ก็ส่งผลบุญไปให้เขาเหล่านั้นเพื่อให้พ้นทุกข์

5. rayrockzaa

rayrockzaa Active Member

นั่งสมาธิ จิตคุณก็ต้องอยู่กับ สิ่งใดสิ่งหนึ่งเท่านั้นดิครับ อย่างรู้ลมหายใจ ก็รู้แค่นั้น นี่คุณเอาจิต ไปจับภาพ ไปๆ มาๆ ลืม ลมหายใจแล่ะ ทิ้งภาวนา แล่ะ แล้วก็ไปจับภาพดีกว่า - - แล้วก็บอกกันว่า เห็นอย่างโน้นเห็นอย่างนี้ แล้วบอกนั่งทำสมาธิ นั่งทำกรรมฐาน ไปๆ มาๆ กลัวการทำสมาธิ การทำกรรมฐาน .... ถ้าคุณไปนั่งจับภาพ คุณบอกเห็นผี คุณลองคิดต่อด้วยซิว่า ให้ ก๊อกซิล่า โผล่ออกมา!! มันก็โผล่ออกมาครับ

แต่ที่ผมมาแนะนำนี่ ผมไม่ได้อวดภูมิน่ะ เอาเป็นว่า ผมทำมาก่อน ผมก็เหมือนคุณทีแรกนั่นแหล่ะ ตอนนี้ถึงไหนแล้วไม่บอก ก่อนหน้าแม่ผมบอกว่า ห้ามให้ผมนั่งสมาธิ ผมก็นั่ง ปู่ที่เป็นพระ บอกให้ผมห้ามฝึกกสิน ผมก็ฝึก ทั้งสองบอกผมเป็นคำเดียวเหมือนกันว่า กลัวผมเป็นบ้า เล่นอะไรกับของพวกนี้ จนวันนึง.... ผมก็เข้าใจแล้วว่า เพราะอะไรถึงบางคนเป็นบ้าเป็นบอ ไม่ค่อยเต็ม ผมคิดว่าก็เพราะการจับภาพ นี่แหล่ะครับ ยิ่งจับมันก็ยิ่งดึงคุณลึกลงไปเรื่อยๆ ผมแนะนำครับ ทำสมาธิหรือกรรมฐาน หรือ กสิน แล้วแต่ทำให้เหลือแค่อย่างใดอย่างนึงพอครับ เดียวถ้าคุณถึงจุด ตรงที่เห็นจริงๆ!! คุณไม่ได้เห็นผีหลอกครับ คุณเห็นเทวดาประจำคุณก่อน แต่ถ้าคุณทำเล่นๆ เรื่อยเปื่อย บางสถานที่ ก็ไม่เหมาะเลย ที่จะทำ ก็ทำ อันนี้ก็ต้องทำใจครับ

6. Philosopher

Philosopher สมาชิก

หัดนั่งใหม่ๆต้องมีครูอาจารย์กรรมฐานครับ
    เพราะถ้าเกิดอาการอะไรขึ้นมาจะค่อยมีคนบอกและแก้ให้ครับ
    และการนั่งสมาธิจะก้าวหน้าเร็วครับ
    อนุโมทนาครับ

7. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

แต่จริงๆที่ไม่ค่อยอยากนั่งคือ ครั้งล่าสุด (นานมาก) ได้ยินเสียงกระซิบข้างหูจนสะดุ้ง หลังจากนั้นไม่กล้านั่ง
    ...เป็นเสียงกระซิบจริง จากเทพครับ...

แต่เมื่อคืน (เลยเที่ยงคืนมาแล้วเป็นวันพระ) ใจสงบนึกอยากนั่งเลยนั่งอีกครั้ง คราวนี้เห็นภาพค่ะ เบิกบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร ให้ลดละความพยาบาท นั่งไม่ทันไรเป็นภาพผู้หญิง 5 คน ทุกคนล้วนไม่ใช่คน แล้วความรู้สึกเหมือนโดนสุญญากาศดูด ตกใจออกจากสมาธิเลยค่ะ ผ่านไปแค่ 10 นาทีเท่านั้นเอง แต่ยาวนานมาก
    ...เป็นสัมภเวสีนะครับ ไม่ใช่เจ้ากรรมนายเวรของเรา เขามาขอส่วนบุญนะครับ....

เป็นเพราะหนูจิตจิตใจยังไม่แข็งแกร่งใช่มั้ยคะ ดูฟุ้งซ่านยังไงไม่รู้ พอเห็นภาพก็ได้แต่ท่อง มโนภาพหนอๆ แต่ทนไม่ไหว กลัวจิงๆ
    ...ต้องใจกล้า ๆ หน่อย ครับ ค่อย ๆ ฝึกหัดไปครับ เดี๋ยวจะดีเอง ครับ...
    ***อนุโมทนาบุญ ครับ***