นั่งสมาธิ ก่อนนอน แล้วฝันเห็นภูเขาไฟที่สวยมาก แต่กำลังจะระเบิด

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย PeaceNService, 13 กรกฎาคม 2017.

1. PeaceNService

PeaceNService สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2017
    ผมกำลังเรียนสมาธิรุ่นที่ 40 ครับ
    เมื่อคืน ผมนั่งสมาธิก่อนนอน
    แต่ไม่ได้ดีเท่าไร ค่อนข้างจะฟุ้งซ่าน

หลังจากนอนหลับไป
    ผมฝันเห็นภูเขาไฟ ที่สวยมากๆ บรรยายรายละเอียดยากมาก เพราะไม่เหมือนภูเขาไฟที่เคยเห็นที่ไหน
    แต่สวยแปลกตามาก ความรู้สึกเมื่อดูมันอยู่ใน platform ของสถานที่ท่องเที่ยว
    แต่ก็รู้สึกกลัว เหมือนมันกำลังจะระเบิด

ผมไม่เคยฝันเห็นภูเขาไฟ หรืออะไรแบบนี้มาก่อนเลย
    อยากรบกวน เรียนถามพระจารย์ว่า อันนี้ เป็นแค่ ความฝันธรรมดา หรือเป็นนิมิตที่ควรปล่อยไปไม่ต้องสนใจ หรือว่าเป็นอะไรครับ

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ ลองหาอ่านข่าวเกี่ยวกับ ภูเขาไฟวิซุเวียส ในปัจจุบัณขณะดูนะครับ ว่า มันใช่หรือเปล่า อยูใน อิตาลี

3. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    หลับสนิทจะไม่ฝัน ฝันหมายถึงว่าหลับไม่สนิท (ครึ่งหลับครึ่งตื่น) วิธีแก้ ฝันก็ฝัน แต่ตื่นขึ้นมาแล้ว ไม่ควรคิดปะติดปะต่อความฝันซ้ำอีก พูดง่ายๆตื่นแล้วจบ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นนิมิตที่ควรปล่อยวางครับ
    และทุกๆนิมิต ไม่ว่าอะไรก็ควรปล่อยวางครับ

นิมิตที่สื่อเรื่องการเห็นภูเขาไฟมี ๒ กรณีครับ
    ถ้ากำลังระเบิดแสดงว่า นิสัย
    บางอย่างเราที่ไม่ดีตอนนี้เริ่มปรับปรุงตัวจนมันเริ่มดีขึ้น
    แต่ถ้าระเบิด แสดงว่านิสัยที่เคยไม่ดีนั้น
    ปัจจุบันเราดีขึ้นและผ่านแล้ว

ส่วนนี้ฟังหูไว้หู
    แต่ถ้าเห็นภูเขาไฟ หน้าตาคล้ายภูเขาฟูจิ
    หรือภูเขาหิมาลัย คือ ดูคล้ายๆเป็นสามเหลี่ยม
    ทรงกรวยคว่ำ และมีน้ำแข็งปกคลุมมากกว่า
    ภูเขาไฟฟูจิหรือหิมาลัยในรูป
    มักจะเป็นที่อยู่ของ พระอริยะเจ้าทั้งหลาย
    ที่ชอบมาสอนสมาธินักปฏิบัติที่สัมพันธ์ร่วมกันมา
    แต่ก่อนหน้าที่จะฝันเห็นมักจะเห็น
    ท่านแปลกหน้า หรือเจอครูบาร์อาจารย์บางท่านก่อน
    หรือไม่ก็ได้ยินเสียงเรียกชัดเจนทางด้านหูขวาครับ

ยกเว้นภูเขาที่หน้าฝาสูงชันและตัดตรงลงมา
    จะเป็นที่อยู่ของผู้มีฤิทธิ์ทั้งหลายครับ

หรือภูเขาไฟที่เหมือนลอยอยู่บนฟ้า
    ช่วงบนดูเหมือนตัดตรง นี่เชื่อกันว่าคือ
    ป่าเม็ดมะม่วงหิมพานต์นั่นหละครับ
    ปล.แค่เพียงแต่เล่าให้ฟังครับ