นั้งสมาธิแล้วหน้าหันเองครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย rapeepat, 13 กรกฎาคม 2012.

1. rapeepat

rapeepat เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    นั้งสมาธิแล้วหน้าหันเองครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

นั้งสมาธิประมาณ สัก 25 นาที มีอาการ หน้าหันเองเริ่มจาก หันไปทางซ้าย ค่อยๆ

หันนะครับ แล้วก็ค่อยๆ หันกลับมาทางขวา แล้วก็ค้างเลย รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบาย

อาการดังกล่าว และแนะนำวิธีปฎิบัติที่ถูกต้องด้วยครับ....ช่วยกันเอาบุณด้วยครับ

2. king_hikaru

king_hikaru เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแนะนำนะครับ ตามที่ผมเข้าใจน่าจะเป็นอาการของปิติอย่างนึงครับ
    ผมนำมาจากครูบาอาจารย์ที่ท่านเคยบอกไว้นะครับ ก็คือ
    สิ่งที่เราต้องทำก็แค่รู้เฉยๆครับ แล้วก็ภาวนาตามที่เราตั้งใจไว้ต่อไปครับ

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

อาการทางกายที่เกิดจากการนั่งสมาธินั้นมีหลายอย่างครับ
    แต่ขออนุญาตแนะนำสั้นๆแบบนี้ดีกว่า
    คือ.. อาการทางกายต่างๆที่เกิดจากการทำสมาธิ
    ให้พิจารณาว่า ช่างมัน
    จะเกิดอะไรก็ช่างมัน
    เพราะที่ฝึกสมาธินี้ฝึกทางจิต ไม่ได้ฝึกทางกาย
    ดังนั้นอาการต่างๆที่เกิดขึ้นให้ช่างมัน
    ไม่ต้องทำอะไร ให้เจริญสมาธิต่อไป

4. จิรญาโณ

จิรญาโณ เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมก็เป็นครับ คือ หน้าจะแหงน(เงย)ไปข้างหลังตลอด
    หลับตาแต่เหมือนตาดำจะชำเลืองไปด้านบนประจำ

เคยตกใจมาก สงสัยว่าเป็นอะไร ... แต่ตอนนี้จะเป็นอะไร ก็ "ช่างมันๆๆๆ" ครับ

5. taktay

taktay เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    เป็นเหมือนกันเลย ตามดู ตามรู้ เฉยๆ:cool:

6. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    ผมยิ่งหนักครับ นั่งนี้เหมือนจะหงายหลังตลอดต้องเอาผ้ามารองหนุนด้านหลังตลอด

7. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องปกติของคนทำสมาธิ ผมก็เคยเป็นแต่จะเป็นช่วงที่เราเริ่มหัดนั่งสมาธิ น่าจะเกิดจากมีญาณขององค์เทพ-ปู่ฤาษี-ฯลฯ
    มานั่งครอบร่างเรานั่งสมาธิ วิธีทดลองคือ คุณลองตั้งคำถาม(ในใจ) ว่าคุณเป็นใคร คุณก็ไล่รายชื่อที่คุณนึกได้
    หรือที่คุณศรัทธาอยู่บ้างแล้ว ถ้าใช้ให้พยักหน้า ไม่ใช่ให้เฉยๆ คุณก็จะได้คำตอบเอง ลองดูนะครับ แนะนำได้แค่นี้

8. P_O_P

P_O_P Active Member

23 สิงหาคม 2010
    ผมว่่าอาการนี้มันเป็นของธรรมดานะครับ
    ผมก็เคยเป็น ทั้งหน้าหันเอง เหมือนคอจะบิด แล้วก็เงยหน้าเหมือนจะหงายหลัง อย่างที่คุณ degba4567 บอก แต่จริงๆ อย่าไปสนใจมันครับ อย่างที่ทุกคนบอกไว้ว่าง ช่างมันๆๆๆ ในความเห็นผม ผมว่าไม่ต้องไปตามดูมันด้วยครับ แล้วการนั่งครั้งต่อๆไป มันจะหายไปเองครับ ไม่ต้องไปกลัว เป็นของธรรมดาครับ

ไม่น่าเกี่ยวอะไรกับญาณอะไรทั้งสิ้น

9. aukadat

aukadat Active Member

18 กรกฎาคม 2012
    มันเป็นอัตตาตัวตนของเราเอง รู้ลมรู้กายเท่านั้นพอเห็นอะไรในนิมิตก็ดูไปเหมือนเราดูหนังอย่าสงสัย อย่าอยากรู้ อย่าอยากเห็น อยากรู้ใช้จิตถาม ถ้าเขาตอบจะมีเสียมาเอง ถ้าไม่ตอบเราก็รู้ลมไปเรื่อยๆคับ

10. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

การนั้งสมาธิแล้วหน้าหันเอง เป็นผลลัพธ์จากอาการ "ดู"

สามารถทดสอบได้ดังนี้
    1. เข้าสมาธิตามที่คุณถนัด จนจิตเริ่มอยู่ตัว
    2. ให้ทำความรู้สึกที่ใบหูข้างใดข้างหนึ่ง เพียงข้างเดียว
    3. ให้สังเกตุแรงดึงที่เกิดขึ้น และปล่อยให้แรงดึงคงอยู่เช่นนั้น
    4. ห้ามใช้แรงจากร่างกาย โดยเด็ดขาด
    5. กระตุ้น โดยการดู (เพ่ง) อย่างแรงไปที่ความรู้สึกของใบหูข้างนั้น ๆ
    6. ผลลัพธ์ คือใบหน้าจะสามารถค่อย ๆ ขยับไปได้เอง

เมื่อชำนาญพอสมควรแล้ว ให้ทดสอบโดยการใช้การ "ดู" และเพ่ง ไปยัง ซ้าย ขวา หน้า หลัง บน ล่าง หรือทิศทางต่าง ๆ ตามต้องการ เพื่อเป็นการทดสอบและประเมินผลของความสัมพันธ์ระหว่าง กายและจิต รวมถึงกฏเกณท์การทำงานของมัน

การฝึกเพื่อทดสอบประเมินผลนี้ เป็นส่วนหนึ่งของ การตั้งสติไปในกาย (กายคตาสติปัฏฐาน) ส่วนการทดสอบการใช้จิตให้ทำงาน เป็นส่วนหนึ่งของ จิตานุสติปัฏฐาน การทดสอบที่เกิดแรงดึง เป็นส่วนหนึ่งของ ธรรมานุสติปัฏฐาน ส่วนความรู้สึกที่ใบหูหรือส่วนหนึ่งใดของร่างกายเป็น เวทนานุสติปัฏฐาน

การตรวจสอบนี้ เพื่อเป็นการเรียนรู้ กระบวนการของการทำงานทางจิต และผลลัพธ์ของมันในระดับเบื้องต้น ระหว่าง กายกรรมและมโนกรรม
    เมื่อชำนาญไปเรื่อย ๆ ก็จะลึกและละเอียดไปเรื่อย ๆ และอาจนำพาไปสู่กระบวนการของความเข้าใจในกฏแห่งกรรม (มโนกรรม) ได้

หมั่นสังเกตุการทำงานของจิต และผลกระทบไปเรื่อย ๆ ก็จะแตกฉานได้ด้วยตนเองนะครับ

11. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

เออ ผมเคยเป็นนะ หันซ้าย-ขวาแล้วค้าง หันสุดๆแล้วค้าง บางทีก็หัวหมุนเป็นวงกลมเลย หัวค่อยๆโน้มมาปักพื้นด้านหน้าอีกต่างหาก วิธีแก้ช่างมันครับ อย่าไปสนใจ รู้ลมหายใจ-เข้า-ออก พอ อาการทางกายเป็นไงช่างมัน

12. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอาการของอุเพงคาปีติ ค่ะ อาการของผู้ที่จะยกระดับเข้าปฐมฌาน ไม่ต้องสนใจ พอสมาธิสูงถึงระดับฌาน ก็จะสลายตัวไปเอง

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%95%E0%B8%B4.255958/

.....

13. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

กำหนดรู้ แล้ว พิจารณาไตรลักษณ์เมื่ออาการเกิดทุกครั้งคับ แล้ววางจิตอยู่เหนือสะดือ2นิ้ว จับพองยุบท้องไปเรื่อยๆ เห็นอะไรให้กำหนดรู้ไปเรื่อยๆคับ จะนิ่งขึ้นเอง

14. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

15. Tamjugg

ห่มผ้าขาวแล้วมีแฟน ขอเบอร์ชาย ท่านพึงพิจารณาตามควรเทอญผู้เจริญ

16. Tamjugg

วางจิตไว้เหนือสะดือ2นิ้ว ดูกายในกาย จับพองยุบดูคับ หรือลองสลับไปเดินจงกลมบ้างก็ได้คับ