นั้งสมาธิแล้วเห็นเงา เคลื่อนไปรอบๆตัว

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย arttioz, 11 เมษายน 2013.

1. arttioz

arttioz สมาชิก

ก่อนหน้าที่ผมจะเริ่มฝึก มีคนทักว่าผมมี องค์พญาภุชงนาคราช หลังจากนั้น
    ผมก็ฝึก สวดมนต์ และ นั้งสมาธิ รักษาศีล 5ทุกวันมาประมาณ 2 เดือน
    ผมนั้งสมาธิ ประมาณ 5 - 40 นาที แล้วแต่วันที่สะดวก
    วันแรกๆก็สวดมนต์ นั้งสมาธิ และแผ่เมตตา รู้สึกสงบมาก ชอบมากครับ หลับสนิทตลอด

เดือนที่แล้ว ผมนั้งสมาธิแล้วมีหลายครั้งที่นั้งแล้วหัวหมุนไปมาเอง รู้สึกเหมื่อนในหัวมีลูกตุ้มเหวียงไปมา ผมก็อ่านในบอดมาว่า จิตเป็นปิติ
    http://palungjit.org/threads/%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%81%E0%B9%87%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B8%E0%B8%99.48295/

ผมก็ทำต่อไป ไม่คิดอะไร วันหนึงผมอธิฐานขอให้ผมสัมผัสถึงท่านได้ (ท่านพญาภุชงนาคราช) ผมก็เห็นเงามาลอมตัวผม แรกๆก็กลัว เพราะไม่เคยสัมผัสได้มาก่อน แต่เดี๋ยวนี้สามารถทำจิตให้นิ่งได้ ไม่ตกใจแล้ว แต่ในใจพอนั้งไป ก็อยากรู้เห็น ทั้งที่ก็รู้ว่าความสงบ ทำใจให้ว่าง :eek:

อยากถามผู้ที่รู้ว่าผมควรปฏิบัติอะไรอื่นเพิ่มเพื่อให้ได้สมาธิที่สูงขึ้น หรือทำแบบนี้ทุกวันก็พอครับ

2. arttioz

ยังรอผู้รู้มาบอกต่อนะครับ

3. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

4. arttioz

ผีหรอครับ ที่ผมเห็นจะได้ทำความเข้าใจใหม่

5. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    ดิฉันเคยมีอาการเป็นแบบคุณนะคะ เวลาที่นั่งสมาธิ แล้วจะมีอาการหัวหมุนรวม

ทั้งลำตัวด้วย คือพอเริ่มนั่งปุ๊บ กำหนดจิตพองยุบจับไปที่สะดือ ได้พักนึง ก็จะมีอาการเลย

เหมือนงูเลื้อยอะค่ะ นั่งเป็น ชม.ก็เป็นอยู่อย่างนั้น แต่พอเรากำหนดจิตมาจับที่พองยุบใหม่

ก็นั่งตัวตรงได้ พอเผลอสติปุ๊บ ก็เป็นอีก ( แล้วทนเวทนาได้นะคะ ทนความเจ็บปวดได้ )

ดิฉันได้ไปปฏิบัติ ธรรมที่วัด อัมพวัน มา และมีอาการดังกล่าวเกิดขึ้นในขณะที่

กำลังปฏิบัติกรรมฐานอยู่ เลยเกิดความสงสัย จึงเรียนถามพระอาจารย์ ว่าเป็นเพราะเหตใด

พระอาจารย์ท่านจึงเมตตา ตอบดิฉันมาค่ะ " ว่าเป็นเพราะขาดสติ "

ซึ่งเป็นเรื่องจริงค่ะ เพราะคนที่ปฏิบัติพอได้ในระดับหนึ่งแล้ว ( แต่ยังไม่ดีมาก )

คงจะพอรับรู้ได้ เพราะเวลาที่เรานั่งนั้น ( ส่วนตัวนะคะ เพราะดิฉันเป็นอยู่ ) จะมีอาการฟุ้ง

ซ่านบ้างล่ะคือคิดอะไรไปเรื่อยเปื่อย จนต้องกำหนดคิดหนอ ๆ จึงกับมามีสติอีกครั้ง

หรือบางครั้งเหมือนจะมีเห็นเป็นดวงแก้วใสๆ อยู่ภายในตัวของเรา พอกำหนด เห็นหนอจึง

กลับมามีสติอีกครั้ง " มีครั้งนึงนะคะ ดิฉันเคยนั่งนานสุด 2 ชม. มีอาการเผลอสติ ตัวหมุน

บ้าง ฟุ้งซ่านบ้าง สงบบ้าง ภายในระยะเวลานั้น จนทนเวทนาไม่ไหว คือมันปวดสุดจะทน

ได้เหมือนขาจะแตกจะระเบิดให้ได้ ( ปวดมากกก จนอธิบายไม่ถูกว่าปวดยังไง ) วินาทีที่

ดิฉันกำลังจะขยับขานั้น ( มันเป็นเสี้ยว วินาที จริงๆค่ะ) พลันก็เกิดอาการขนลุกและเย็น

วาบไปทั่วทั้งตัว ขาที่ปวดจนจะระเบิดได้นั้น บัดนี้อาการปวดหายไปหมดสิ้น มีแต่อาการ

ปิติเกิดขึ้นแทน

ก็เลยเรียนถามพระอาจารย์อีกครั้งพระอาจารย์ ท่านก็บอกแค่เพียงว่าทำดีแล้ว

ท่านให้เรียนรู้ด้วยตนเอง ดูจิต ดูสติของตัวเอง ( แต่เราก็ยังไม่เข้าใจอะไรมาก ได้แต่แนว

ทางปฏิบัติมา ) พอกลับมาบ้านก็ยังปฏิบัติได้ไม่ดีเท่าไหร่ " ถ้ามีโอกาสจะกลับไป ปฏิบัติ

ที่วัดอีก เพราะรู้สึกว่าปฏิบัติได้ดีกว่าที่บ้านมาก และอีกอย่างคือ พระอาจารย์ท่านบอกว่า

เวลาที่เราปฏิบัติอยู่ให้ตัดความสงสัย ออกไปเพราะหากเราสงสัยอยู่จะทำให้ การปฏิบัติไม่

ก้าวหน้า อันนี้ก็คงจะจริง เพราะยังตัดความกังวลสงสัยออกไปไม่ได้ซักที "

ก็ถือว่าเป็นการแชร์ประสบการ์ณ ในการปฏิบัติ กันนะคะ

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ จงเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป ค่ะ สาธุ

6. arttioz

จะลองนั้งไห้นานขึ้นและตัดสงใสออกให้ได้ อย่างที่แนะนำมานะครับ ขอบคุณครับ ขอให้งเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปเช่นกันครับ