นานาเรื่องราวหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 16 กันยายน 2014.

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ 4 คน ( สมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน )
  1. รัก_ในหลวง

รัก_ในหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่วุฒิ ^___^
    ถ่ายแนวนี้ ฟินมากครับบบบบบบ

2. rung847

rung847 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่วรรณ และสมาชิกทุกท่าน สมเด็จองค์ปฐมของพี่วรรณ กับเชือกแดงวัดศาลฯ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2014
  3. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ มีบ้านใหม่แล้ว
    อยากให้มี หน้าสารบัญด้วย
    เพราะต่อไป เวลาจะค้นข้อมูล
    จะได้ง่ายขึ้นครับ
    มีท่านใด อาสา ทำให้พี่วรรณบ้างครับ

4. ปู ท่าพระ

ปู ท่าพระ เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบสมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษี -/\-

สวัสดีพี่วรรณ และลูกหลานหลวงพ่อทุกท่านครับ

5. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

สวัสดีครับคุณสงค์
    :) :) :) :) :)

สวัสดีครับคุณวุฒิ

ขอบคุณมากครับ ถ่ายภาพออกมาสวยมากอย่างที่คุณนอร์บอกไว้เลยครับ
    :cool::cool::cool::cool::cool:

สวัสดีครับคุณรุ่งเรือง :) :) :) :) :) :)

สวัสดีครับคุณชัย

ไว้ผมจะลองจดบันทึกดูครับว่าเรื่องอะไรอยุ่หน้าไหนบ้าง เพิ่งเริ่มต้นทำไม่ยากครับ

อรุณสวัสดิ์ครับคุณปู :) :) :) :) :)

6. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดีครับคุณออฟ

ขอบคุณที่ติดตามอ่านมากันตลอดครับ

ขอบคุณครับคุณวีระพงศ์

สวัสดีครับคุณพิสิษฐ์

ติดคริสตัลแล้วสวยมากครับเหมือนของร้านนึงใน JJ Mall เลยครับ
    :cool::cool::cool::cool:

สวัสดีครับคุณ Puthapower

ขอบคุณที่ติดตามอ่านกันมาครับ

7. Wannachai001

1

สวัสดีครับเพชร:) :) :) :)

สวัสดีครับคุณออกพราน
    :) :) :) :)

ขอบคุณครับคุณไนน์
    :) :););)

สวัสดีครับคุณโอ๊ต

ขอบคุณมากครับ
    :) :) :) :)

สวัสดีครับคุณบิว :) :) :) :)

8. Wannachai001

1

งดงามครับคุณแพน :cool::cool::cool::cool::cool:

สวัสดีครับคุณ mano71

มีประสบการณ์หรือความคิดเห็นมาแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังได้นะครับ

9. Wannachai001

1

สวยคมชัดทั้งสององค์เลยครับคุณนอร์
    :cool::cool::cool::cool::cool:

สวัสดีครับคุณชาตรี

ขอบคุณครับ โมทนากับคุณชาตรีด้วยเช่นกันครับ

10. Wannachai001

1

สวัสดีครับคุณหยาดหมอก

ถ้าเป็นส่วนธรรมะของหลวงพ่อจะมีอยู่ในกระทู้รวมหลวงพ่อตอบปัญหา ตามลิงค์ด้านล่างครับ จะมีแซมเรื่องต่างๆอยู่บ้างด้วยครับ

http://board.palungjit.org/f23/รวมหลวงพ่อตอบปัญหา-จากคำบอกเล่า-349901.html

ถ้าเป็นเรื่องประสบการณ์พระเครื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อบางส่วนที่อยู่ในธัมมวิโมกข์และประสบการณ์เหรียญพระชัยหลังช้าง ภปร. ปี 2530 จะอยู่ในเวบบอร์ดวัดสามพระยา ตามลิงค์ด้านล่างเลยครับ

วัดสามพระยาวรวิหาร วัดสามพระยา ซอยสามเสน 5 , ถนนสามเสน ต.วัดสามพระยา อ.พระนคร จ.กรุงเทพมหานค

11. Wannachai001

1

12. Wannachai001

1

สวัสดีครับคุณชนน์ คุณ Amp119
    :) :) :) :) :) :)

13. Wannachai001

1
    สวัสดีครับเจต

ที่วัดมีสถานที่ศักดิ์สิทธิ์อยู่หลายแห่ง ถ้าตรงอุโบสถเก่าจะมีหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์อยู่ ตรงนี้ไม่มีวิธีการบนเป็นการเฉพาะนะครับ บนท่านได้แล้วแต่อัธยาศัยบางท่านบนถวายผ้าห่ม บางท่านก็บนเกี่ยวกับการทำบุญช่วยงานก่อสร้าง(วิหารหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์หลังใหม่)

ถ้าจะบนกับพระเจ้าพรหมมหาราช ก็ตามด้านล่างนี้ครับ

(จากธัมมวิโมกข์ ปีที่ 5 ฉบับที่ 45 หน้า 8-9)

การบนหลวงพ่อ 5 พระองค์และท้าวมหาราชทั้ง 4 และเสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร ตามวิธีด้านล่างครับ

การบนหลวงพ่อ ๕ พระองค์ที่วัดท่าซุง

เนื่องจากมีผู้สนใจในการบนท่านมาก โดยเฉพาะผู้ป่วยมีโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ ต้องการจะทราบวิธีบนว่า ควรจะทำอย่างไรบ้าง หลวงพ่อท่านได้แนะนำไว้ดังนี้

หลวงพ่อ : การบนจะมาบนที่วัด หรือจะบนที่บ้านก็ได้ ให้นึกถึงบารมี พระพุทธเจ้า, หลวงพ่อใหญ่ วัดท่าซุง, หลวงพ่อสุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า, หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค, (ปัจจุบันหลวงพ่อมรณภาพไปแล้ว จึงเพิ่ม หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง ไปด้วยอีกองค์หนึ่ง) ให้บนคราวเดียวทั้ง ๕ พระองค์

สำหรับการบนมีไว้ให้เลือก ๔ ข้อ จะต้องการแก้บนข้อหนึ่งข้อใดก็ได้ ตามกำลังที่จะกระทำได้ เมื่อได้ผลเป็นประการใดแล้ว ขอให้รักษาสัจจวาจาตามที่ตั้งใจไว้ ส่วนรายละเอียดมีดังนี้

๑. ถวายทองคำเปลว ๑๐๐ แผ่น และ ผ้าห่มสไบ องค์ละ ๑ ผืน (ไม่ต้องปิดทองที่องค์พระ ให้วางถวายไว้เท่านั้น)

๒. ถวายสังฆทานชุดใหญ่ (ใช้ชุดเดียวรว ๕ พระองค์)

๓. รักษาศีล ๕ หรือ ศีล ๘ ตามความสามารถ จำนวน ๗ วัน และเจริญกรรมฐาน ๗ วัน (การแก้บนในข้อ ๓ นี้ ถ้าอยู่ปฏิบัติที่วัดไม่ครบ ๗ วัน จะอยู่รักษาศีลและเจริญกรรมฐานคราวละ ๒ - ๓ วัน แล้วกลับบ้าน เมื่อมีโอกาสมาปฏิบัติต่อให้ครบ ๗ วันก็ได้ หรือจะไปทำต่อที่บ้าน หรือที่วัดใกล้บ้านจนครบ ๗ วันก็ได้)

๔. ถ้าเรื่องที่จะบนเป็นเรื่องใหญ่ร้ายแรงากให้บนตามนี้ คือ บวชเณรเอง หรือจ้างให้คนอื่นบวชแทน ถ้าได้เณรหรือคนที่จะบวชเณรเจริญพระกรรมฐานได้มโนมยิทธิแจ่มใส จะมีผลรวดเร็ว ถ้าบวชเองขอให้ปฏิบัติตนให้เคร่งครัด เจริญพระกรรมฐานให้แจ่มใส ถ้าจ้างใหคนอื่นบวชแทน ขอให้บำรุงวันละ ๕๐ บาท ขึ้นไปหรือถวายภัตตาหาร เครื่องใช้สอยตามสมควรครบ ๗ วัน เวลาบนให้ใช้คำว่า

"...ถ้าไม่เกินวิสัยที่จะช่วยได้ ขอได้โปรดช่วยให้มีผลโดยเร็วพลัน.." ทั้งนี้เพราะว่ากรรมบางอย่าง พระก็แก้ไขไม่ได้นั้นมีอยู่.

การบนท้าวมหาราชและการบนเสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร

ผู้ถาม : หลวงพ่อเจ้าคะ วิธีที่จะแก้บนท้าวมหาราชทั้ง ๔ ให้ถูกต้องนั้นจะทำอย่างไรดีคะ...?

หลวงพ่อ : แก้บนหรือ...ก็สังเกตเวลาท่านโพกผ้า ก็ไปแก้ผ้าที่โพกออก คือแก้บนผ้าที่โพกออก คือแก้บน ถ้าแก้ล่างก็แก้กางเกงออก!

ผู้ถาม : (หัวเราะ)

หลวงพ่อ : ไปบนอะไรท่านไว้ล่ะ ฉันไม่เคยบนท่านนี่ ถ้าเราบนอะไรท่านไว้ เราก็แก้ถวายท่านตาปกติ ตั้งโต๊ะกลางแจ้งใช่ไหม จุดธูปเท่ากับบูชาพระนะ เพราะท้าวมหาราชทั้ง ๔ นี่เป็นพระอริยเจ้าทั้งหมด และเทวดาชั้นนี้เป็นพระอริยเจ้ามาก ก็ต้องบูชาเหมือนพระ เพราะท่านเป็นพระจริงๆบนอะไรไว้ ถ้าบนหัวหมูก็ต้องเอาหัวหมูจริงๆ ไม่ใช่เอาหมูมาทำเถือๆ ให้หน้าตาคล้ายหมู โกงเขาเอาแน่ ตัวท่านไม่เอา แต่บริวารเขาเอาแน่ มีคนเขาเคยโกงมันมี

ผู้ถาม : โกงแก้บนนี่หรือครับ..?

หลวงพ่อ : โกงแก้บนน่ะซิ..!

ผู้ถาม : แล้วให้โทษภายหลังไหมครับ..?

หลวงพ่อ : สบายมาก...ป่วยไม่หาย อีตอนจะบนไม่กลัวเสีย เสร็จเรียบร้อยแล้ว แหม...กลัวเสียทุกอย่าง พยายามจะลดนั่นลดนี่ ใช่ไหม...แบบนี้ดีมาก ต่อไปต้องเพิ่มหลายเท่า

ผู้ถาม : ทีนี้เวลาจะบนอะไร ต้องคิดให้รอบคอบเสียก่อน

หลวงพ่อ : คิดเสียก่อนว่า ถ้าเราจะบนไก่ท่าน ก็ต้องบอกตรงๆ ว่าไก่เนื้อ หรือไก่พลาสติก หรือไก่กระดาษ บอกให้ชัดๆ อย่างเจ้าแม่ทับทิมเขาแก้บนละคร ๑ โรง เป็นละครกระดาษ ทีนี้เวลาเขาบน เขาก็บอกอย่างนั้นนะ เขาจึงถวายละครเป็นโรงๆ คือละครกระดาษที่เขามีอยู่ นี่เขาบอกตรงไปตรงมา คือ เทวดานี่ไม่โกงไปโกงมา ว่าอะไร...คำเดียว อย่างนี้แปรไม่ได้

ผู้ถาม : ทีนี้ตอนเช้าถึงตอนเที่ยงไม่สะดวกในการแก้บน เพราะไม่ว่าง อยากจะให้ตอนบ่าย หรือตอนเย็น หรือตอนค่ำ พอจะได้บ้างไหมครับ..?

หลวงพ่อ : เอาอย่างนี้ดีกว่า..ก่อนนอนนิดหนึ่งจะดีไหม..?

ผู้ถาม : เอ๊ะ..ทำไมครับ..?

หลวงพ่อ : ตอนนั้นว่างอยู่แล้ว จะว่าไปการแก้บนก็แล้วแต่ แต่ที่เขาต้องการตามเวลาเขาสั่งนะ ถ้าเวลาเขาสั่งเขารับบนเวลานั้น ถ้าเกินเวลาเขาไม่รับ เรื่องของเทวดาและผีนะ ต้องปฏิบัติตามเขา ไม่ยังงั้นจะไม่มีผล อย่างเรื่องของ กรมหลวงชุมพรฯ เรื่องนี้ท่านเคยสั่ง ท่านบอกว่า

"..ถ้าใครจะแก้บนให้ผม ต้องก่อน ๒ โมงเช้า ๑๐ นาที (ระหว่าง ๐๗.๕๐ - ๐๘.๐๐ น.) ถ้าตอนเย็นก็เป็นก่อนบ่าย ๓ โมง ๑๐ นาที (ระหว่าง ๑๔.๕๐ - ๑๕.๐๐ น.)

ถามว่า..ทำไม ท่านบอกว่า ถ้าใช้เวลาไม่ตรง ไอ้ไปล่..เพื่อนกันมันมาเอาไปหมด มีเพื่อนกันขัดคอกันขนาดเดียวกันสมัยนั้น คือต้องเป็นไปตามเวลา ถ้าเขาสั่งนะ ถ้าเขาไม่สั่งว่าเวลาไหน เราก็ทำเวลาไหนก็ได้ เขาไม่มีจำกัด

(สำหรับเครื่องบวงสรวงของท่านมีดังนี้ คือ ข้าวปากหม้อ, หมูต้ม ๑ ชิ้น, ไก่ต้ม ๑ ตัว, ทองหยิบฝอยทอง และขนมจีนน้ำพริก ก่อนจะบนต้องตั้งเครื่องบวงสรวงครั้งหนึ่ง เมื่อได้ผลแล้วจะต้องตั้งเครื่องบวงสรวงอีกครั้งหนึ่ง)

เพิ่มเติมข้อมูล

สำหรับเรื่อง "การบนท้าวมหาราช" นี้ ต่อมาภายหลังมีการอุปสมบท (หมู่) ก่อนหลวงพ่อมรณภาพ ในขณะที่ทำพิธีบวงสรวง ณ มณฑปท้าวมหาราชทั้ง ๔ นั้น ท่านได้มาสั่งหลวงพ่อว่า

"..ถ้าลูกหลานต้องการจะบนให้พวกผมช่วย จะต้องบนด้วยการปฏิบัติเป็น "พระโสดาบัน" คือ

๑. นึกถึงความตายไว้เสมอ
    ๒. รักษาศีล ๕ บริสุทธิ์
    ๓. เคารพพระรัตนตรัยด้วยความจริงใจ
    ๔. มีพระนิพพานเป็นอารมณ์

ถ้าใครปฏิบัติแบบนี้ได้ ผมจะช่วยตลอดชีวิตเลย.."

www.watthasung.com/wat/viewthread.php?tid=905#17

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2016
  14. Wannachai001

1

15. Wannachai001

1

(จากจุลสาร " สารธรรม " ฉบับที่ 8)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2016
  16. รัก_ในหลวง

รัก_ในหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงพ่อพระราชพรหมยานด้วยความเคารพศรัทธา.....สวัสดีครับพี่วรรณชัย,ท่านพี่วุฒิ,คุณsupatach,คุณtaoreedman,คุณfive304,คุณThis_old_man,คุณpalmcc38,คุณyommatood, คุณizeberry , คุณtossa ,คุณช่างชิต,คุณjj85,คุณ6ThSense,น้องแพน, พี่รุ่ง, พี่กฤต, คุณเพชร,คุณชาตรี ช้างน้อย ,คุณออกพราน,คุณrung847,พี่chopper,คุณระงับ,คุณsylvenus,คุณberbabor ,คุณramo , คุณCobraa ,คุณนิช,คุณpowergen, คุณKRITVEE ,คุณบารมี10 คุณเมฆดำ ,คุณหมาอ้วน และศิษย์วัดท่าซุงผู้มีจิตใจดีงามทุกๆท่าน.(^__^)

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2014
  17. Yimnine

Yimnine เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ เข้ามาอ่าน เพิ่มกำลังใจ และมีเตือนตัวเอง ให้มีสติไม่ประมาทในชีวิต ^^

18. Yimnine

Yimnine เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ พี่วรรณและกัลยาณมิตรทุกท่าน ที่เจริญในธรรม มีเรื่องจะขอสอบถามให้แบ่งปันประสบการณ์ด้านการใช้ยาสมุนไพร ของทางวัดรักษาโรค มีพี่ๆ ใช้ยาอะไรบ้างคะ แนะนำด้วยค่ะ
    พ่อเป้นความดัน ไขมัน เบาหวาน ปวดเส้น ไขมันอุดตัน แม่เป้นความดัน และปวดเข่าข้อเสื่อมค่ะ ควรกินยาอันไหนบ้างถึงจะครอบคลุม ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2014
  19. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบพระรัตนตรัย
    น้อมกราบ...หลวงพ่อฤๅษี

;aa44 สวัสดีครับพี่วรรณ และลูกศิษย์หลวงพ่อทุก ๆ ท่าน

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

20. แพน119

แพน119 เป็นที่รู้จักกันดี

อ ย า ก ถ่ า ย แ บ บ นี้ บ้ า ง ส ว ย ส ว ย ส ว ย

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

สมาชิกที่ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว 102 คน

1. ออกพราน
  2. berbapor
  3. ทรเทพ
  4. เด็กบางบัว
  5. tanach
  6. bunzenji
  7. MONGKHOLYUT
  8. Norr
  9. maes999
  10. rung847
  11. Chutha
  12. ใต้ร่มพุทธศาสน์