นิทาน วิธีรับมือกับพวกชอบนินทา(พระมหาสมปอง)

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย alfed, 10 ธันวาคม 2017.

1. alfed

alfed สมาชิก

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    15
    หมู่บ้านแมวแห่งหนึ่ง จัดให้มีการแข่งขันปีนเสา มีแมวใหญ่น้อยเข้าแข่งขันจำนวนมาก ปรากฏว่ามีกองแช่ง ตะโกนบอกว่า "ไม่มีใครปีนถึงยอดเสาได้หรอก มันยากลำบาก" แมวเมื่อได้ยินก็หมดแรงล่วงลงมาจากเสา ทีละตัว เหลือแมวเพียงตัวเดียวที่ขึ้นไปถึงยอดเสา
    เมื่อแมวลงมาจากยอดเสา นักข่าวก็เข้าไปรุมสัมภาษณ์ว่าเจ้าทำได้อย่างไรไม่มีคำตอบจากแมวที่ชนะเพราะมันเป็นแมวหูหนวกที่ไม่ได้ยินเสียงกอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2017
  2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    อนุโมทนาครับ เป็นนิทานที่ดีมาก ๆ ครับ แต่ขอแก้หน่อย ปรากฏ ครับไม่ใช่ ปรากก คุณ alfed พิมพ์ผิดครับ

3. alfed

alfed สมาชิก

24 กรกฎาคม 2017
    15
    ขอบคุณมากครับ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    แหะ ๆ มีอีกประโยคครับ พอดีผมเพิ่งเห็นอีกที มีแมวใหญ่น้อยเข้าแข่งขันจำนวานมาก
    จํานวนมาก ครับไม่ใช่ จำนวานมาก ถ้าแก้ได้รบกวนช่วยแก้อีกทีครับ ขอบคุณมากครับ